[Tư vấn] Nên chọn công ty nào để làm việc

chimenfr

Member
Ðề: [Tư vấn] Nên chọn công ty nào để làm việc

1. Điều kiện/môi trường làm việc : Tech khỏe hơn, 1 tuần rãnh it nhất 3 ngày đi chơi, cực kì nhàn nhã. Nhưng mà phải đi công tác khắp các chi nhánh trong TP mà ko có trợ cấp xăng ( xe em uống xăng lắm mà tiền bảo dưỡng cũng dã man). Bên kia thì ko biết

2. khả năng thăng tiến: Tech tích lũy ít kinh nghiệm hơn. muốn review thì phải 3 năm mới lên được phó phòng hay gì đó. Bên kia thì review hằng năm và có cơ hội làm Manager vì em report trực tiếp cho CEO

3. Salary: tính tổng thu nhập + thưởng + linh tinh thì bên cty kia cao hơn Tech khoảng 30chai/năm ( đủ nâng cấp dàn Denon nhà em hehehe). Em tính tổng thu nhập bởi vì thường là bên Tech thưởng nhiều hơn, nên cộng lại hết cho dễ so sánh

Chỉnh sửa lần cuối:

zizu

Tôi nghĩ là bác thích qua kia hơn rồi.

chimenfr

Member

Tôi nghĩ là bác thích qua kia hơn rồi.

tiền làm hoa mắt mà bác. Nhưng may là e còn đủ bình tĩnh lên đây nhờ các bác khuyên bảo. Nhưng thực ra tiền cũng đóng 50% quyết định thôi. 50% là mình có được Chức gì sau 1 năm.
Làm 1 con rồng nhỏ hét ra lửa hay là làm 1 con Cọp trong đám khủng long

Chỉnh sửa lần cuối:

HD Lover

Member

1,2. Điều kiện làm việc / Môi trường làm việc: chỉ có bạn là rõ nhất...nhưng cái rõ nhất của bạn chỉ ở tầm Techcombank mà thôi...vậy giả sữ rằng bạn làm cho cái công ty dầu nhớt thì những điều này như thế nào ? Các phúc lợi khác...

Cái khỏe thân bạn đề cập thì cá nhân mình thấy không có giá trị gì...ngoại trừ nếu bạn đang có planning sẽ lấy MBA để đạt được cái hơn Manager kìa và ở chổ khác...vì có lẽ hiện tại ở Tech thì trình độ và bằng cấp chưa phải là thứ yếu quyết định...

3. Không biết bạn có suy nghĩ về những thuận lợi khi bạn đang làm ở Tech và những bất lợi, những khó khăn khi bạn làm ở công ty dầu nhớt ko ?

Điều gì có thể đảm bảo bạn sẽ làm qua 6 tháng với công ty dầu nhớt ?

Tại sao bạn ko nghĩ rằng hôm nay mình là ở Tech nhưng trong tương lai có thể là HSBC, PNP Parisbas, CA, ANZ ?

4. Hãy để Salary / Bonus nên ở hạng quan trọng 3 hoặc 4

P.S.: Và cuối cùng hãy nghĩ mình hiện tại chỉ là Mèo...

tieuthieugia

Well-Known Member

Chỉ tiêu thì có gì khó đâu, bác cho tất cả anh em HD trên này mua trả góp đồ nghe nhìn đi :p Sợ là không còn chỉ tiêu mà vượt ;;)

hùi trước em được vào làm tín dụng cho BIDV nhưn glại k chịu..thích đi công trình hơn
giờ thấy tiếc quá

chimenfr

Member

1,2. Điều kiện làm việc / Môi trường làm việc: chỉ có bạn là rõ nhất...nhưng cái rõ nhất của bạn chỉ ở tầm Techcombank mà thôi...vậy giả sữ rằng bạn làm cho cái công ty dầu nhớt thì những điều này như thế nào ? Các phúc lợi khác...

Cái khỏe thân bạn đề cập thì cá nhân mình thấy không có giá trị gì...ngoại trừ nếu bạn đang có planning sẽ lấy MBA để đạt được cái hơn Manager kìa và ở chổ khác...vì có lẽ hiện tại ở Tech thì trình độ và bằng cấp chưa phải là thứ yếu quyết định...

Em cũng cảm thấy có vấn đề khi đi làm ở Tech mà 80% thời gian là em đi rong chơi bên ngoài. Với tình trạng này là sau 1 năm cũng chẳng thu được kinh nghiệm gì. Sang năm e xong cái MBA thì có thể apply vào NHàng khác ở vị trí cao hơn. Ở Tech muốn lên cao thì yếu tố thâm niên là rất quan trọng vì đã được qui định rõ trong hệ thống cấp bậc. It nhất 5 năm mới ngoi lên được assistant manager

3. Không biết bạn có suy nghĩ về những thuận lợi khi bạn đang làm ở Tech và những bất lợi, những khó khăn khi bạn làm ở công ty dầu nhớt ko ?

Điều gì có thể đảm bảo bạn sẽ làm qua 6 tháng với công ty dầu nhớt ?

Cái này em mù tịt, ko lăn vào bếp thì làm sao nấu ăn

Tại sao bạn ko nghĩ rằng hôm nay mình là ở Tech nhưng trong tương lai có thể là HSBC, PNP Parisbas, CA, ANZ ?

Rất hứng thú

4. Hãy để Salary / Bonus nên ở hạng quan trọng 3 hoặc 4

Cái này tùy mỗi ng, em ko chia theo hạng mà chia theo %. Chỉ có hài lòng mức lương mình mới an tâm làm việc và ko ngó qua ngó lại, rút kinh nghiệm xương máu từ những cty cũ

P.S.: Và cuối cùng hãy nghĩ mình hiện tại chỉ là Mèo...

Cái gì cũng có giá của nó, mèo phải cắn lộn ì xèo mới lên được Cọp, mèo nằm dài ra sưởi nắng thì vẫn chỉ là thú cưng trong nhà

HD Beginner

Mình làm ở ngân hàng nên rõ về cách thức phấn đấu như sau:

Con gái:

Giao dịch viên -> Tư vấn dịch vụ -> Kiểm soát -> Phó phòng - > Trưởng phòng giao dịch, - Phó giám đốc, giám đốc chi nhánh

Con trai

Nhân viên tín dụng --> Trưởng ban -> Trưởng phòng tín dụng, phó giám đốc, giám đốc chi nhánh

Đây là con đường thông thường. Ngoài ra nếu học giỏi bằng ngon, thông minh nhanh nhẹn (như mình. Hi hi) thì có đường tắt ví dụ

-> CHuyên viên kinh doanh ngoại hối -> Trưởng ban -> Trưởng phòng kinh doanh ngoại hối

Tech chế độ đãi ngộ ko tốt lắm. Có 1 số ngân hàng chế độ đãi ngộ rất ngon. Nhưng tên tuổi ko lớn bằng Tech. Cái đó bạn phải tự tìm hiểu. Đánh giá 1 ngân hàng, tốt nhất là đánh giá xem cổ đông của nó là ai. Ví dụ như cổ đông của nó là VNPT, Viettel, Vinaconex thì khỏi nghĩ.

namhung

qua bên cty nhỏ mà có cơ hội mài dũa mình đi bạn ơi, còn so đo gì nữa, làm với tụi nước ngoài học cách người ta làm việc, tích lũy kinh nghiệm và sử dụng hết 100% CPU của mình cũng là cách hay hơn để sống.

chimenfr

Member

Mình làm ở ngân hàng nên rõ về cách thức phấn đấu như sau:

Con gái:

Giao dịch viên -> Tư vấn dịch vụ -> Kiểm soát -> Phó phòng - > Trưởng phòng giao dịch, - Phó giám đốc, giám đốc chi nhánh

Con trai

Nhân viên tín dụng --> Trưởng ban -> Trưởng phòng tín dụng, phó giám đốc, giám đốc chi nhánh

Đây là con đường thông thường. Ngoài ra nếu học giỏi bằng ngon, thông minh nhanh nhẹn (như mình. Hi hi) thì có đường tắt ví dụ

-> CHuyên viên kinh doanh ngoại hối -> Trưởng ban -> Trưởng phòng kinh doanh ngoại hối

Tech chế độ đãi ngộ ko tốt lắm. Có 1 số ngân hàng chế độ đãi ngộ rất ngon. Nhưng tên tuổi ko lớn bằng Tech. Cái đó bạn phải tự tìm hiểu. Đánh giá 1 ngân hàng, tốt nhất là đánh giá xem cổ đông của nó là ai. Ví dụ như cổ đông của nó là VNPT, Viettel, Vinaconex thì khỏi nghĩ.

Chính xác là chế độ đãi ngộ và performance assessment ko tốt lắm vì đang trong qui trình chuyển đổi cơ cấu nên lung tung lắm. Cổ đông của Tech là HSBC và sếp trực tiếp của mình là chuyên gia từ HSBC ( ng nước ngoài).

Qui trình thăng cấp ở đây là:
Chuyên viên -> chuyên viên chính (1-2 năm) --> chuyên viên cao cấp (1-2 năm) --> phó phòng (3 năm) --> trưởng phòng (2-3 năm) , cao hơn nữa thì mình ko bàn đến

Mình làm bên phát triển mạng lưới ( mặc dù học và làm chuyên về marketing) nên ko có nhiều cơ hội. Bên kinh doanh thì cạnh tranh hơn ( đọc trong bảng danh sách khen thưởng và những phòng ban có nhân viên thăng cấp năm 2009 thì phòng mình chỉ có ... 1/30 người, đa số thấy phòng kinh doanh và bán lẻ)

qua bên cty nhỏ mà có cơ hội mài dũa mình đi bạn ơi, còn so đo gì nữa, làm với tụi nước ngoài học cách người ta làm việc, tích lũy kinh nghiệm và sử dụng hết 100% CPU của mình cũng là cách hay hơn để sống.

hy vọng là sang năm sẽ học được nhiều từ cty này + MBA thì sẽ tự tin apply vào vị trí từ Manager trở lên

Bên trên