[Tư vấn] Nên dùng DUNE HD TV (102 hoặc 303D) hay Android box (4k)

Chọn Dune HD TV hay Android box

• Dune HD TV (102 or 303D)

Số phiếu: 49 55.7%
  • Android box (4k)

Số phiếu: 39 44.3%

• Số lượng người bầu chọn
    88

meocon

Well-Known Member
Ðề: [Tư vấn] Nên dùng DUNE HD TV (102 hoặc 303D) hay Android box (4k)

Cám ơn bạn đã trả lời giúp mình. Tiện đây cho mình hỏi thêm, bạn đang xài Dune, thế chất lượng hình ảnh và âm thanh so với Himedia Q10iv và Minix X8 h plus thì thế nào bạn? Mình tìm hiểu thì thấy có những ý kiến trái chiều, thậm chí có bác Mod còn thách thức Dune tổ chức cuộc offline để so sánh các khoản âm thanh, hình ảnh...

Nhu cầu của mình chú trọng đến âm thanh và hình ảnh. Rất mong nhận được sự góp ý chân thành, khách quan.

Vậy thì a chọn DUNE thui :)

binhhc

Moderator

Cám ơn bạn đã trả lời giúp mình. Tiện đây cho mình hỏi thêm, bạn đang xài Dune, thế chất lượng hình ảnh và âm thanh so với Himedia Q10iv và Minix X8 h plus thì thế nào bạn? Mình tìm hiểu thì thấy có những ý kiến trái chiều, thậm chí có bác Mod còn thách thức Dune tổ chức cuộc offline để so sánh các khoản âm thanh, hình ảnh...

Nhu cầu của mình chú trọng đến âm thanh và hình ảnh. Rất mong nhận được sự góp ý chân thành, khách quan.
Vấn đề hình ảnh và âm thanh của Dune so với Android box nói chung thì đã có một số bạn test rồi (Nhà em trai mình cũng đang dùng con Q3IV nhưng chưa thử nên không rõ hơn kém thế nào). Nhưng thấy mọi người nói là Dune nhỉnh hơn.

căn bản khác giữa Dune và andoid box là hệ điều hành nữa mấy bác và phần mềm chơi media của nó nữa mấy bác.
em mới test thử ở nhà bác meocon mấy file trên himedia 910 ( Linux ) và himedia Q10 IV ( android ) vài file karaoke asia ( nguồn bác cocongidau ) thì con 910 chạy ngon, next được; còn con Q10 IV mới vô thì nhảy tùm lum, không next được, mà phải extract từ iso ra folder nữa chứ.
nhưng chơi file " DTS Blu-ray Music Demo " ( nguồn bác Tonytruong ) thì 910 chịu chết file iso, folder thì không có playlist, nên hát chỉ vài phút là hết. Q10 IV thì cũng phải extract ra folder, nhưng mới vô lại nhảy tùm lum và phải chỉnh lại bài từ playlist thì hát được từ đầu đến cuối, mà lại không next được chỉ chọn bài được nhờ playlist. mà em nghe nói Dune chơi cái này rất là bình thường.
vậy các bác chú ý cái gu của mình nữa nha. thích cái hiệu hay hay hệ điều hành mà không chơi được cái file mình thích thì cũng có mà .. cắn lưỡi. tốt nhất trước khi mua thì test đầu đó chơi được file mình thích không nữa, đừng như em. em thì vì mê cái hát karaoke offline, skplayer, mà ôm cái Q10 IV; nhưng mà sếp em thích nhạc kiểu " DTS Blu-ray Music Demo " , mà em không tìm hiểu kỹ đi tặng sếp cái Q10 IV, biết thế em tặng cái dune cho rồi. giờ lỡ mua lâu rồi, tính sao đây. hichic

meocon

Well-Known Member

căn bản khác giữa Dune và andoid box là hệ điều hành nữa mấy bác và phần mềm chơi media của nó nữa mấy bác.
em mới test thử ở nhà bác meocon mấy file trên himedia 910 ( Linux ) và himedia Q10 IV ( android ) vài file karaoke asia ( nguồn bác cocongidau ) thì con 910 chạy ngon, next được; còn con Q10 IV mới vô thì nhảy tùm lum, không next được, mà phải extract từ iso ra folder nữa chứ.
nhưng chơi file " DTS Blu-ray Music Demo " ( nguồn bác Tonytruong ) thì 910 chịu chết file iso, folder thì không có playlist, nên hát chỉ vài phút là hết. Q10 IV thì cũng phải extract ra folder, nhưng mới vô lại nhảy tùm lum và phải chỉnh lại bài từ playlist thì hát được từ đầu đến cuối, mà lại không next được chỉ chọn bài được nhờ playlist. mà em nghe nói Dune chơi cái này rất là bình thường.
vậy các bác chú ý cái gu của mình nữa nha. thích cái hiệu hay hay hệ điều hành mà không chơi được cái file mình thích thì cũng có mà .. cắn lưỡi. tốt nhất trước khi mua thì test đầu đó chơi được file mình thích không nữa, đừng như em. em thì vì mê cái hát karaoke offline, skplayer, mà ôm cái Q10 IV; nhưng mà sếp em thích nhạc kiểu " DTS Blu-ray Music Demo " , mà em không tìm hiểu kỹ đi tặng sếp cái Q10 IV, biết thế em tặng cái dune cho rồi. giờ lỡ mua lâu rồi, tính sao đây. hichic

Mua thêm cái nữa tặng vợ sếp :))

Nhà có Dune 102 & Tizzbird F10, về hình ảnh Dune 10, F10 8, về âm thanh (qua HDMI-TV, nhà ko có dàn) thì Dune 10, F10 chỉ 7-8. Không biết mấy Himedia đời mới thế nào chứ đời cũ như 910B còn thua cả con F10 của em.
Nhược điểm là em Dune 102 nóng kinh, hơn cả F10, xem lâu thi thoảng bitrate cao thì lag giật, em lật đít em nó lên rồi để nguyên cục tản nhiệt CPU lên trên mặt đít thì em nó lại trơn tru, mượt mà.

Cả tháng nay ứng dụng xem phim online DangcapHD cuả Android box chậm như rùa, chán chết

Thao1975

Member

Các bạn cho hỏi app FPT play có dùng được cho đầu dune hd 102 không?

Thao1975

Member

Ko dc a , chỉ xài dc trên Android box thui

Cám ơn bạn, đầu dune hd giờ app miễn phí như giải trí hd không xem được, hôm qua xem thử nhà bạn, vào 1 lúc thì máy đơ luôn.
FPT play xem ổn định trên điện thoại Android , tiếc k hỗ trợ dòng dune.
Hay lại chuyển sang Android dùng?

binhhc

Moderator

Cám ơn bạn, đầu dune hd giờ app miễn phí như giải trí hd không xem được, hôm qua xem thử nhà bạn, vào 1 lúc thì máy đơ luôn.
FPT play xem ổn định trên điện thoại Android , tiếc k hỗ trợ dòng dune.
Hay lại chuyển sang Android dùng?
Giải trí HD vẫn chạy bình thường mà bạn (vừa tối qua mình vẫn xem Thúy Nga). Chỉ thi thoảng nó đơ đơ chút thôi.
Đúng là nếu Dune có cả FPTplay thì ngon.

Thao1975

Member

Giải trí HD vẫn chạy bình thường mà bạn (vừa tối qua mình vẫn xem Thúy Nga). Chỉ thi thoảng nó đơ đơ chút thôi.
Đúng là nếu Dune có cả FPTplay thì ngon.

Cám ơn bạn, hôm qua tầm 11h xem nhà bạn Giari trí HD k được, qua cửa hàng 81 Nguyễn Du, họ mở cũng k xem được, mình ở HN, chắc vào thời điểm đó nhiều người truy cập nên server bị đơ. Sao Ân Nguyên k thu phí để phục vụ tốt hơn nhỉ.
Mình xem FPT play rất ổn định, nhiều kênh truyền hình và cả phim nữa

binhhc

Moderator

Hiện tại thì Giải trí HD đang chạy tốt.

dunglv79

Báo cáo thanh tra, dạo này 303D của e toàn không nhận ISO thôi, 10 phim may chỉ xem trọn vẹn được 2, 3 bộ

binhhc

Moderator

Báo cáo thanh tra, dạo này 303D của e toàn không nhận ISO thôi, 10 phim may chỉ xem trọn vẹn được 2, 3 bộ

Đem lên đây anh đổi 102 cho, chạy iso mượt lắm. :))

trungk43

Member

Theo đánh giá thì hiện tại ngoài nvidia shield tv là cho chất lượng 4k thực sự. Còn tất cả android còn lại đều là upscale . bác nào biết AB nào cho chất lượng 4k thực sự thì báo lại nhé.

trung_c5

Member

Các bro cho mình hỏi hình như cái HDP chơi qua UPNP không được phụ đề rời đúng không ạ? cũng thích cái đơn giản của HDP lắm nhưng lăn tăn mỗi vậy

meocon

Well-Known Member

Các bro cho mình hỏi hình như cái HDP chơi qua UPNP không được phụ đề rời đúng không ạ? cũng thích cái đơn giản của HDP lắm nhưng lăn tăn mỗi vậy

mình ko d2ung UPNP , nhưng coi qua LAN dc sub srt nhá

Thao1975

Member

Nếu bác dùng Android hoặc iOS thì cài các phần mềm remote control cho Dune-HD trên Google Play và Apple Store là có thể dùng bàn phím QWERTY của điện thoại nhập liệu và điều khiển một số chức năng chọn phát phim/nhạc. Trên PC cũng có phần mềm, điện thoại Windows Phone thì phần mềm phải trả tiền.
Bác nào trước đây hay nhắn tin bằng điện thoại phổ thông thì gõ cũng nhanh thôi. Như em thì không phải vấn đề lớn lắm :D

Em lên chợ Google Play để tìm app cài vào điện thoại Android gpro2 mà k tìm trúng cái nào, bác có thể cho xem xin app ở đây được k?

zeroFILL

Active Member

Em lên chợ Google Play để tìm app cài vào điện thoại Android gpro2 mà k tìm trúng cái nào, bác có thể cho xem xin app ở đây được k?

Trước em vẫn dùng "Dune HD RC" nhưng giờ lên tìm không thấy nữa
Bác thử dùng cái này xem có được không https://play.google.com/store/apps/details?id=babachan.android.dunemediacontroller

Bên trên