► Turn off hay Stanby TV ??? ◄

maigia

Member
Hay có thói quen Turn off TV khi không dùng đến, nhưng nhiều người bảo nên tắt kiểu Stanby (trên remote) thôi. Turn off nhiều TV dễ bị hư 8-}

Có người lại bảo nên tắt bằng nút cứng luôn (Turn Off) vì : "khi tắt bằng remote thì phần nguồn và vi sử lí của nó vẫn hoạt động vẫn có thể gây hỏng cho máy khi nguồn iện không ổn dịnh và chắc chắn sẽ ảnh hưởng đến đọ bền của máy"

Mời các bác đóng góp chút ý kiến ạ! #-o

zuup

Member
Ðề: ► Turn off hay Stanby TV ??? ◄

Standby thôi bác, sức đâu mà rút ra cắm vào. Cái CRT nhà em 15 năm nay trừ khi mất điện chứ chẳng bao giờ tắt nguồn hoàn toàn, toàn standby mà cũng chẳng thấy chập chọt gì hết. Cẩn thận hơn thì bác cắm qua cái ổn áp là xong.

LCD nhà em bây giờ cũng standby đều.

Ngoài ra nếu bác rút điện ra thì có thể sẽ mất 1 số setting như đồng hồ, lịch...

Chỉnh sửa lần cuối:

maigia

Member

ko phải rút điện mà tắt nút OFF trên cái TV

zuup

Member

Sao TV nhà em ko có cái turn-off nhỉ? hoặc là em chưa tìm thấy?? Toàn cắm điện vào là chạy. Muốn tắt nguồn phải rút điện ra.

hbo

Member

Sao TV nhà em ko có cái turn-off nhỉ? hoặc là em chưa tìm thấy?? Toàn cắm điện vào là chạy. Muốn tắt nguồn phải rút điện ra.

tv lcd không tắt nguồn hoàn toàn được phải rút phích cắm ra

zuup

Member

thế thì chỉ có standby thôi chứ làm gì có lựa chọn nào khác ?

Hay có thói quen Turn off TV khi không dùng đến, nhưng nhiều người bảo nên tắt kiểu Stanby (trên remote) thôi. Turn off nhiều TV dễ bị hư 8-}

Có người lại bảo nên tắt bằng nút cứng luôn (Turn Off) vì : "khi tắt bằng remote thì phần nguồn và vi sử lí của nó vẫn hoạt động vẫn có thể gây hỏng cho máy khi nguồn iện không ổn dịnh và chắc chắn sẽ ảnh hưởng đến đọ bền của máy"

Mời các bác đóng góp chút ý kiến ạ! #-o

Theo mình chỉ cần stanby thôi vì thực tế hiện nay các TV hiện đại nó chịu được điện từ 110v - 260v nên điện áp có lên xuống cũng không ảnh hưởng gì, bản thân TV nó tự điều chỉnh rồi, và các TV hiện đại bây giờ bộ nguồn nó có một cái cầu chì tự ngắt nếu điện áp tăng vượt mức TV chịu được nên không sao cả, nếu có cháy thì chỉ em cầu chì tiêu thôi thay cái khác là okie.

tinlcd

Member

Theo mình chỉ cần stanby thôi vì thực tế hiện nay các TV hiện đại nó chịu được điện từ 110v - 260v nên điện áp có lên xuống cũng không ảnh hưởng gì, bản thân TV nó tự điều chỉnh rồi, và các TV hiện đại bây giờ bộ nguồn nó có một cái cầu chì tự ngắt nếu điện áp tăng vượt mức TV chịu được nên không sao cả, nếu có cháy thì chỉ em cầu chì tiêu thôi thay cái khác là okie.

Nếu cẩn thận như các cụ ngày xưa thì cứ tắt trên remote sau đó off trên ổ cắm (nên trang bị thêm ổ cắm có công tắc) là good nhất vì khi các bác tắt trên remote thì tivi vẫn luôn có 1 dòng điện hiện hữu trên mạch (dù rất nhỏ), về lâu về dài sẽ ảnh hưởng tới chất lượng của các loại linh kiện bên trong.
Bố em bảo thế các bác ạh, cẩn thận vẫn hơn.
Thân.

phuongtv_76

Well-Known Member

Nếu các bác để standby là mấy chú bên EVN phê bình là ko tiết kiệm điện đấy:D. Nhưng nhà mấy bố ít cũng phải 2 bộ điều hòa,nên e cứ để standby cho tiện:D

maigia

Member

tv lcd không tắt nguồn hoàn toàn được phải rút phích cắm ra

Ủa, TV nào mà cũng có nút tắt nguồn hoàn toàn trên TV mà. LCD Sony và Plasma Pana nhà em đều có

Mà lần đầu tiên em nghe có TV cắm điện vào là chạy luôn. Ngộ thật!

(điện thoại mà chụp nét vậy trời... hơi ngạc nhiên)

LCD Samsung ko có cái nút đó bác ơi, lâu nay mình ko để ý :D

phuongtv_76

Well-Known Member

SS chỉ có 01 nút cảm ứng, sờ là tắt đi, sờ phát nữa là bật

Nếu bác xem tivi 10 lần trong 1 ngày thì trả lẽ bác tắt nguồn rồi lại bật lại nguồn ư ? tổng cộng là :

9 lần đi tới tivi bật nguồn để xem + 10 lần đi tới tivi tắt nguồn = 19 lần thì ?

Em cứ để Standby miết trả thấy hư hỏng gì cả bác à . Vì em lười nên mới để vậy khi đang xem buồn ngủ nhấn nút off trên remot rồi lăn way ra ngủ .:D

SS chỉ có 01 nút cảm ứng, sờ là tắt đi, sờ phát nữa là bật

Giống nhà em. Nhưng phải chỉnh lại tí bác ạ. Sờ phát là bật, còn sờ phát nữa lại Standby :D Chẳng có nút tắt. Muốn tắt thì phải rút điện ra ấy.

danvt

Well-Known Member

nếu mà tắt lâu thì turn off (vd đi làm, đi ngủ) còn tắt tạm để tí coi tiếp (như chạy đi dâu đó, ăn cơm,...) thì stand by

chickanh

Member

Em cứ mỗi lần xem xong là tắt trên remote, tắt nguồn, rút điện, rồi cho vào hộp đóng gói. Lần sau xem lại bỏ ra, thế mới bền. :D

maigia

Member

1 ngày em xem cùng lắm 1 bộ film, có khi 2-3 ngày ko đ0ụng đến. Chủ yếu tối khuya về xem xong ngủ, cũng hiếm khi xem THC nên Turn Off có lẽ cũng hợp lý

Kiennt

Banned

Mua cái ổ Lioa có Công tắc về, thế là thành Tun-ọp cho tất cả cái gì cắm vào nó. :D:D:D:D

axim_x50v

Member

Nhân vụ này, em băn khoăn tí là tại sao mấy hãng ko chế tạo thêm module nhận dạng giọng nói nhỉ, vd : khi mình bùn ngủ, kêu : tv tắt đi, tao bùn ngủ rồi, thì tv sẽ tự động off. Hãng nào có thêm cái lày chắc bán chạy lắm, ke ke ke

axim_x50v

Member

Ủa, TV nào mà cũng có nút tắt nguồn hoàn toàn trên TV mà. LCD Sony và Plasma Pana nhà em đều có

Mà lần đầu tiên em nghe có TV cắm điện vào là chạy luôn. Ngộ thật!

(điện thoại mà chụp nét vậy trời... hơi ngạc nhiên)

Bình thường pác ơi, em xài cái SE K790i, có đèn flash xenon (xenon các pác nhé), tối thui, mà nó còn đánh đủ ánh sáng để chụp nét căng, mà cái K790i h thành đồ cổ rồi nhé, vậy mà hiện tại hiếm cái đt nào có đèn xenon đó

Bên trên