► Turn off hay Stanby TV ??? ◄

gatronggoloa

Ðề: ► Turn off hay Stanby TV ??? ◄

có mỗi cái vấn đề nhỏ nhỏ mà cũng lên đây hỏi vậy,, bây giờ tivi nó rẻ nhiều rồi, thích dùng kiều gì để đảm bảo tiện ích của mình là ok nhất, hỏng thì lại thay mà bảo hỏng thì cũng phải 5-7 năm may ra nó mới hỏng cho mà có cơ hội nâng đời ý ...

Duy nhất cái vấn đề standby đáng lưu tâm ở đây là nó có tốn điện không, cái đấy mới là cái đáng lưu tâm hơn ..

anhnnm

nếu mà tắt lâu thì turn off (vd đi làm, đi ngủ) còn tắt tạm để tí coi tiếp (như chạy đi dâu đó, ăn cơm,...) thì stand by

Chuẩn không cần chỉnh...:D

Em cứ mỗi lần xem xong là tắt trên remote, tắt nguồn, rút điện, rồi cho vào hộp đóng gói. Lần sau xem lại bỏ ra, thế mới bền. :D

Bạn sài như vậy thì siêng thật...tội nghiệp cho nhà sản xuất ko bán được hàng ^:)^^:)^^:)^

có mỗi cái vấn đề nhỏ nhỏ mà cũng lên đây hỏi vậy,, bây giờ tivi nó rẻ nhiều rồi, thích dùng kiều gì để đảm bảo tiện ích của mình là ok nhất, hỏng thì lại thay mà bảo hỏng thì cũng phải 5-7 năm may ra nó mới hỏng cho mà có cơ hội nâng đời ý ...

Duy nhất cái vấn đề standby đáng lưu tâm ở đây là nó có tốn điện không, cái đấy mới là cái đáng lưu tâm hơn ..

vấn đề giải quyết ở đây là mua ổ cắm loại tốt (Lioa, Điện Quang,...) có nhiều công tắc...sử dụng cái nào thì mở điện cái đó...không sử dụng lâu thì tắc luôn công tắc này cho đỡ tốn điện (mặc dù biết không tốn điện bao nhiêu khi để chế độ Standby...nhưng tích tiểu thì thành đại...:D:D:D)

Chào thân ái và quyết thắng...#:-S

TR0JAN

Em thấy tivi nào mua về cũng có sách hướng dẫn sử dụng mà. Các bác cẩn thận quá thế sao không đọc nhỉ, không đọc được thì thuê dịch rồi về đọc :)

Quan điểm của em nhất quán với tinh thần mình là người sử dụng nên chỉ sử dụng những gì mình có thể làm đc một cách dễ nhất theo thiết kế của nhà sản xuất và nhà sản xuất có trách nhiệm thiết kế, tính toán và đưa ra cách làm đơn giản nhất để cho người sử dụng thấy tiện nghi mà vẫn đảm bảo được thiết bị được bảo vệ tốt nhất có thể.
Bản thân em thì cả đời chỉ dùng Stanby mặc dù biết nếu tắt nhue vậy thì sẽ bị hao tổn mất khoảng (0,bé tí W điện năng tiêu thụ nhưng nó tiện dụng và đáp ứng đc yêu cầu phục vụ nên kệ)

wasabi18

Cái Sony nhà mình cũng hok có nút tắt nguồn muh chỉ có mỗi standby, thấy cũng kỳ kỳ sao đó X_X

gapurd

Để chế độ standby thôi là đủ rồi. Điện ra/vào, có nhảy xếch lên thì cũng còn qua mấy cái cầu chì nữa, ko sợ. TV ở standby vẫn có lượng nhiệt nhất định nên còn đỡ được vụ nồm ẩm, mà điện dùng duy trì trạng thái cũng đâu có bao nhiêu đâu.

(mà tủ lạnh vào mùa đông có bác nào rút điện nguồn ra luôn ko :D)

maigia

Member

Chế độ standby tiêu tốn hàng trăm triệu USD mỗi năm

Việc khởi động máy tính chậm chạp, giống như thời gian bật TV quá lâu trước đây, khiến nhiều nhân viên không đủ kiên nhẫn và quyết định rời công sở mà không tắt máy.

"Mọi người nghĩ họ tiết kiệm tiền khi chuyển PC sang chế độ dự phòng (standby), nhưng trên thực tế, mỗi máy tính hoặc TV vẫn 'ngốn' tới 90% điện năng so với khi nó được bật lên hoàn toàn", phát ngôn viên của Hiệp hội Energy Saving Trust (Anh), cho biết.

Tổ chức bảo vệ môi trường Những người bạn của Trái đất (Friends of the Earth) cũng đang kêu gọi các hãng sản xuất máy tính nhanh chóng điều chỉnh kỹ thuật và thiết kế sản phẩm sử dụng năng lượng hạn chế hơn khi thiết bị ở trạng thái standby.

Tính riêng ở Anh, 75% nhân viên công sở nhận thức được tác hại đối với môi trường khi không tắt PC nhưng vẫn có đến 1/3 để máy qua đêm. Hậu quả là nước này đang lãng phí khoảng 214 triệu USD, chưa kể 1 triệu tấn CO2 đang bị thải ra không khí mỗi năm.

Tuyên truyền viên Martyn Williams nói: "Đã đến lúc chính phủ phải can thiệp, ban hành luật và xây dựng ý thức cho người dân. Các hãng sản xuất máy tính cũng cần thay đổi thiết kế và chúng ta nên tìm kiếm phương pháp để thiết kế công cụ đặc biệt, có khả năng dò ra những PC nào chưa được tắt".

http://www.vnexpress.net/GL/Vi-tinh/2005/10/3B9E38BA/

Chỉnh sửa lần cuối:

cuongez

Member

kụ cứ chi 2 củ/tháng là TV nhà kụ nó sẽ tự off ngay

xitinboss

Member

theo mình thì nếu busy tí hoặc đi đâu đó khoảng 3h< thì stanby, >3h thì cứ off ! nên giảm Volume nhỏ (0 đến 10) rồi off nha!

danvt

Well-Known Member

nói thì nói vậy thôi, mấy bác cứ tắt mở thoải mái theo ý thích, như thế máy sẽ mau hư (cũng 2-3 năm), các bác sẽ nhanh chóng thay đổi máy mới cho kịp thời đại

leminhhai

Member

Nhân vụ này, em băn khoăn tí là tại sao mấy hãng ko chế tạo thêm module nhận dạng giọng nói nhỉ, vd : khi mình bùn ngủ, kêu : tv tắt đi, tao bùn ngủ rồi, thì tv sẽ tự động off. Hãng nào có thêm cái lày chắc bán chạy lắm, ke ke ke

Cái này nhà em có bác ơi, nhưng ko phải đi kèm theo máy mà bác phải sắm riêng. Tùy loại, ko đắt cũng ko rẻ. Mỗi lần muốn xem TV em chỉ cần nói bật TV kênh 9 thế là xem ko cần remote gì ráo. Muốn tắt TV ngủ thì cứ nói "Tất" thế là nó tự tắt. Nhưng có hôm nó ko làm theo lệnh mà còn chửi lại em nữa. Nó bảo : Coi thì tự đi mà bật. =))=))=))=))

tyfnmax

Active Member

Cái này nhà em có bác ơi, nhưng ko phải đi kèm theo máy mà bác phải sắm riêng. Tùy loại, ko đắt cũng ko rẻ. Mỗi lần muốn xem TV em chỉ cần nói bật TV kênh 9 thế là xem ko cần remote gì ráo. Muốn tắt TV ngủ thì cứ nói "Tất" thế là nó tự tắt. Nhưng có hôm nó ko làm theo lệnh mà còn chửi lại em nữa. Nó bảo : Coi thì tự đi mà bật. =))=))=))=))

Cái loại này chỉ chạy tốt lúc đầu thôi. Dùng một thời gian là chập cheng hết ấy mà. Không có điều kiện để anh em mình sắm con mới nhẩy:D

jonidontcry

Active Member

Off đi nó toàn mất thông số thời gian, lại phải chỉnh, mệt lắm.

nsh

Member

Chế độ standby tiêu tốn hàng trăm triệu USD mỗi năm

Việc khởi động máy tính chậm chạp, giống như thời gian bật TV quá lâu trước đây, khiến nhiều nhân viên không đủ kiên nhẫn và quyết định rời công sở mà không tắt máy.

"Mọi người nghĩ họ tiết kiệm tiền khi chuyển PC sang chế độ dự phòng (standby), nhưng trên thực tế, mỗi máy tính hoặc TV vẫn 'ngốn' tới 90% điện năng so với khi nó được bật lên hoàn toàn", phát ngôn viên của Hiệp hội Energy Saving Trust (Anh), cho biết.

Tổ chức bảo vệ môi trường Những người bạn của Trái đất (Friends of the Earth) cũng đang kêu gọi các hãng sản xuất máy tính nhanh chóng điều chỉnh kỹ thuật và thiết kế sản phẩm sử dụng năng lượng hạn chế hơn khi thiết bị ở trạng thái standby.

Tính riêng ở Anh, 75% nhân viên công sở nhận thức được tác hại đối với môi trường khi không tắt PC nhưng vẫn có đến 1/3 để máy qua đêm. Hậu quả là nước này đang lãng phí khoảng 214 triệu USD, chưa kể 1 triệu tấn CO2 đang bị thải ra không khí mỗi năm.

Tuyên truyền viên Martyn Williams nói: "Đã đến lúc chính phủ phải can thiệp, ban hành luật và xây dựng ý thức cho người dân. Các hãng sản xuất máy tính cũng cần thay đổi thiết kế và chúng ta nên tìm kiếm phương pháp để thiết kế công cụ đặc biệt, có khả năng dò ra những PC nào chưa được tắt".

http://www.vnexpress.net/GL/Vi-tinh/2005/10/3B9E38BA/

Mấy báo lá cải viết kiểu này làm bà con hoang mang. trong bài báo này nó nói rõ: máy tính để chế độ stanby (nguồn, main, HDD, .... vẫn chạy) thì mới tốn điện, chứ nếu shutdown rồi để đấy, không rút nguồn điện thì không tốn như này đâu

lammd

Member

Theo mình biết là vẫn tốn 7 wats/giờ nếu để standby. Nếu tính 1 ngày là khỏang 20h = 140wats

1 năm sẽ khỏang 51kwh. Vậy nếu làm vậy 1 năm 1 em ti vi sẽ tốn hơn khỏang 51 ngàn gì đó. Vấn đề hỏng hóc tính sau.

Như mình thì mình vẫn hay tắt công tắc điện (ổ cắm lioa) khi không dùng lâu. Tuy nhiên đã chui vào chăn rồi mà bảo chạy ra tắt nguồn thì em :D

rjshkkj

Bình thường nên tắt TV ở chế độ Standby (bằng Remote). Khi tắt TV bằng chế độ đó thì hầu như các bộ phận trên TV được ngắt mạch hoàn toàn khỏi lưới điện chỉ trừ mạch cảm biến hồng ngoại nhận tín hiệu điều khiển đang hoạt động nên chế độ đó chỉ tốn vài wat điện.
Khi bật TV bằng remote thì mạch điều khiển sẽ điều khiển rơ le đóng mạch. Bạch nào để ý nó kêu cái "xạch" một cái, hoặc tắt TV nó cũng kêu "xạch" đó là tiếng kêu của rơ le điện đóng/ngắt mạch.
Túm lại nên tắt TV bằng remote trư khi bác nào đó ở trong tổ chức Hoà Bình Xanh. Mà ở tổ chức đó thì tốt nhất là không dùng TV mà sang hàng xóm xem ké như mấy chục năm về trước cho nó tiết kiệm điện, bảo vệ môi trường.
Nên tắt TV khi đi xa đề phòng chập điện, gây hoả hoạn trong gia đình và nên rút công tắc điện của TV khi trời giống tố, sấm sét đánh đùng đoàng nếu các bác không muốn giao con TV HD của mình cho ông trời. Cái hồi em mới mua con TV mới màn hình rộng hôm nào mưa tô sấm sét đang ngủ cũng lồm cồm bò dậy rút điện TV, ăng ten ra ngoài sợ nó đánh cháy thì xót lắm vì trong xóm có một nhà bị sét viếng thăm TV 40" sửa mất 8 triệu.
Túm lại không nên lăn tăn vài wat điện mà lăm lăm tắt TV bằng nút Power khi không sử dụng. Nhiều lúc tưởng tiết kiệm nhưng hoá ra không tiết kiệm đâu, bỏ qua thời gian đi đi lại lại để tắt/bật TV mà nói đến công tắc Power thôi. Cứ bật/tắt nó nhiều thay Rì mốt thì chắc vài năm thì phải thay công tắc. Gọi ông thợ xuống sửa, thay chắc tiền công tốn hơn so với tiết kiệm tiền điện do nó mang lại. Ba cái đấm bằng một cái đạp!

banociki

Member

nếu ko sử dụng tốt nhất turn off cho an toàn, nhưng hầu hết các TV đời mới hiện giờ đã bỏ hẳn nút Power off, chỉ có stanby, làm phải chế thêm cái công tắc cho nó, rõ mệt ! :)

wasabi18

Kể ra hok có công tắc tắt nguồn cũng hơi lo, nhỡ đâu điện đóm hok ổn định trồi sụt bất thường X_X

Bên trên