[TViX HD M-6500A/7000A]:Firmware mới tiếng Việt 1.4.8 Pre-release ngày 28.08.2009. Cả nhà cùng tes

tapchoi

Ðề: [TViX HD M-6500A/7000A]:Firmware mới tiếng Việt 1.4.8 Pre-release ngày 28.08.2009. Cả nhà cùng test nào.

FW mới khi bấm vào nút bookmark thì hiện lên màn hình unsupport! không cho đánh dấu film xem dở chừng! Cũng hơi buồn vì không có chức năng này!

MrBo682

Well-Known Member
Ðề: [TViX HD M-6500A/7000A]:Firmware mới tiếng Việt 1.4.8 Pre-release ngày 28.08.2009. Cả nhà cùng test nào.

- Đọc được srt rồi thì còn đọc sub làm gì nữa hả bác?? trước không đọc được tiếng Việt thì mới phải chuyển qua idx sub (dạng ảnh) để đọc được tiếng Việt thôi.
- Phim nào cũng vậy, mux hay không mux, bác ấn nút Title trên điểu khiển để nhảy ra ngòai load bất cứ phụ đề nào ở bất kì đâu vào.
- "HDD gắn qua USB dữ liệu chạy đâu hết trơn?" Bác có bị như vậy ko? Trước giờ mới có 1-2 trường hợp ko nhận ổ trong chỉ nhận ổ USB (nhưng cũng đã fix được). Hay bác hóng nhầm?
- "Set up ngay ngoài cùng nếu chọn hẳn ngôn ngữ Vietnam thì khi play phim có tiếng không có hình?" Lại hỏi lại là bác có bị vậy không? Bị với FW nào? Cụ thể phim nào có tiếng ko có hình?
- "set up language là ENGLISH sau khi play mới chỉnh phụ đề" - Không hiểu đây là lỗi gì ?
- "HDD 1t5 scan lâu bà cố luôn nhé" - Bác nên đem máy đi bảo hành :))
- "Một điểm nữa là Firm này khá nặng, máy boot lâu bà cố luôn" - FW này boot trung bình 40s và nhanh hơn các FW khác (và nhanh hơn các máy khác), lâu bà cố thì có lẽ bác nên đem máy đi bảo hành là vừa (nếu là hàng chính hãng)

Bác đã không thích TVIX thế rồi còn mua về dùng làm gì :)) không hiểu bác có TVIX thật không hay lại đi cóp nhặt ý kiến về để bới móc.

Nói chung mọi người post bài thì nên mang tính xây dựng một tí, đừng vào công kích vớ vẩn, lớn rồi mà làm như trẻ con.

Tôi khẳng định rõ ràng tôi đang dùng TVix7000a nhé,tem có chữ TT của ai????.Con này là con tôi mua dùng đầu tiên dang HD box.Đến nay vẫn còn dùng mà do ngán ngẩm 1 phim làm 2 .3 phụ đề nên ít dùng nhất,mấy con HDX1000(tem bảo hành TT luôn nhé),K100,K200 lại thường dùng .Xin hỏi bạn vài câu nhé .TVix bảo hành bao lâu thời điểm tôi mua khoảng tháng 3/2008 gì đó(đến nay còn bảo hành không???
Tất cả lổi trên tôi hy vọng hãng sẽ có Firm mới nhé,chuyện này là lợi ích của tôi cũng như các bác đang dùng TVix như tôi.Bán hàng như ông Pr hay quá,trung thực quá %-(.Tôi cũng không có ý chen vào chuyện cơm gạo của ông(nên nhớ tôi ngưng chuyện so sánh các loại HD player từ lâu rồi nhé,thấy va chạm nồi cơm của ông,mà tôi cũng từng ngưỡng mộ ông một thời đấy)Nhưngđừngnên cố Pro quá sự thật.còn chuyện nói năng như ông thì nên xem lại tư cách làm mod như ông đấy

tigervn

Member

Đây bác, tớ gửi ví dụ 3 phụ đề:

1. 10,000.BC.2008.BluRay.1080p.srt :
Chú này lỗi trong câu, tức là có chữ thì chuẩn có chữ thì lỗi. Đa số lỗi dấu nặng hoặc huyền.
Tuy nhiên có đoạn lại rất chuẩn, không bị lỗi.

2. Invisible.Target.2007.720p.BluRay.DTS.x264-CtrlHD.srt:
Lỗi như trên nhưng bị toàn bộ phim.

3. X-Men Origins Wolverine:
Cũng bị lỗi đoạn hội thoại như bị một tí ở đoạn cả hộ đi máy bay hạ cánh xuống Nigeria (ko nhớ phút bao nhiêu, hình như là 10).
Còn lại là chuẩn toàn bộ.

Cám ơn bác nhiều.

Đang định tính giải pháp đưa font vào tương tự như giải pháp đưa font VNI ở các firmware trước.

Đính kèm

• Desktop.rar
    73.3 KB · Xem: 16

tdhvn

Active Member

Tôi khẳng định rõ ràng tôi đang dùng TVix7000a nhé,tem có chữ TT của ai????.Con này là con tôi mua dùng đầu tiên dang HD box.Đến nay vẫn còn dùng mà do ngán ngẩm 1 phim làm 2 .3 phụ đề nên ít dùng nhất,mấy con HDX1000(tem bảo hành TT luôn nhé),K100,K200 lại thường dùng .Xin hỏi bạn vài câu nhé .TVix bảo hành bao lâu thời điểm tôi mua khoảng tháng 3/2008 gì đó(đến nay còn bảo hành không???
Tất cả lổi trên tôi hy vọng hãng sẽ có Firm mới nhé,chuyện này là lợi ích của tôi cũng như các bác đang dùng TVix như tôi.Bán hàng như ông Pr hay quá,trung thực quá %-(.Tôi cũng không có ý chen vào chuyện cơm gạo của ông(nên nhớ tôi ngưng chuyện so sánh các loại HD player từ lâu rồi nhé,thấy va chạm nồi cơm của ông,mà tôi cũng từng ngưỡng mộ ông một thời đấy)Nhưngđừngnên cố Pro quá sự thật.còn chuyện nói năng như ông thì nên xem lại tư cách làm mod như ông đấy

Bác ơi, hạ hỏa đi. Cái chủ đề này là để cho anh em cùng test và thông báo, tránh đi lệch hướng.

tdhvn

Active Member

Đây bác, tớ gửi ví dụ 3 phụ đề:

1. 10,000.BC.2008.BluRay.1080p.srt :
Chú này lỗi trong câu, tức là có chữ thì chuẩn có chữ thì lỗi. Đa số lỗi dấu nặng hoặc huyền.
Tuy nhiên có đoạn lại rất chuẩn, không bị lỗi.

2. Invisible.Target.2007.720p.BluRay.DTS.x264-CtrlHD.srt:
Lỗi như trên nhưng bị toàn bộ phim.

3. X-Men Origins Wolverine:
Cũng bị lỗi đoạn hội thoại như bị một tí ở đoạn cả hộ đi máy bay hạ cánh xuống Nigeria (ko nhớ phút bao nhiêu, hình như là 10).
Còn lại là chuẩn toàn bộ.

Cám ơn bác nhiều.

Đang định tính giải pháp đưa font vào tương tự như giải pháp đưa font VNI ở các firmware trước.

Tôi vừa ngó nhanh vào 1 trong 3 file phụ đề của bác, file m-ox-720p.srt, thì thấy ở đây có rất nhiều đoạn lại dùng Unicode tổ hợp, ví dụ: dòng 204 và 205
204
00:24:23,700 --> 00:24:28,200
Các chàng trai, làm ơn đi. --> Các chàng trai làm ơn đi
Tôi có một công việc cho anh.

205
00:24:28,200 --> 00:24:30,600
- Tôi đã có việc rồi.
- Thợ rừng à. ---> Thợ rừng à.

Với chỗ bôi xanh đậm là tôi đã gõ lại theo unicode dựng sẵn. Thì hiện lên chuẩn luôn. Còn nếu để unicode tổ hợp thì sẽ bị lệch dấu, cái này nếu bác dùng trên máy tính thì cũng sẽ thấy rõ thôi. Bác có thể dùng Notepad thì sẽ thấy rất rõ là dấu "huyền", "sắc"... nó nằm xa nguyên âm lắm. Ví dụ trong file đó khi dùng notepad trên PC đây:

Vậy có thể kết luận thủ phạm là do phụ đề có chứa unicode tổ hợp.

Chỉnh sửa lần cuối:

hoangtuan_neu

Active Member

FW mới khi bấm vào nút bookmark thì hiện lên màn hình unsupport! không cho đánh dấu film xem dở chừng! Cũng hơi buồn vì không có chức năng này!
Thực ra là vẫn có chức năng đánh dấu Bookmark đó bác, nhưng thao tác thực hiện đánh dấu sẽ khác hơn so với các phiên bản Firmware khác. Nó sẽ làm như sau:
Khi bác đang Play phim, sau đó bác muốn Bookmark cái phút thứ bao nhiêu đó của phim thì bác chỉ cần nhấn nút Stop (Return), rồi nhấn Bookmark. Lần sau khi bật phim đó lên muốn xem tiếp thì bác chỉ việc nhấn Bookmark và chọn phim đó, là nó sẽ chơi tiếp cái đoạn lần trước lun :x :x :x

HDDHLOVER

Member

Thực ra là vẫn có chức năng đánh dấu Bookmark đó bác, nhưng thao tác thực hiện đánh dấu sẽ khác hơn so với các phiên bản Firmware khác. Nó sẽ làm như sau:
Khi bác đang Play phim, sau đó bác muốn Bookmark cái phút thứ bao nhiêu đó của phim thì bác chỉ cần nhấn nút Stop (Return), rồi nhấn Bookmark. Lần sau khi bật phim đó lên muốn xem tiếp thì bác chỉ việc nhấn Bookmark và chọn phim đó, là nó sẽ chơi tiếp cái đoạn lần trước lun :x :x :x

Trong trường hợp xem Bluray disc thì sao, Bác Hoangtuan_neu? hình như xem Bluray file bằng TVIX không bookmark được thì phải?

Khi firmware này trở thành chính thức thì có bỏ cái vụ chỉ cho phép xem bluray disc file 100 lần không?

khoalinh

Thỉnh thoảng đọc phụ đề Việt vẫn bị lỗi xuống dòng bác à. Ví dụ chữ: Nặng thì hiện trên màn hình là:

Nặn
g
Vấn đề này bạn chi cần chỉnh phụ đề nhỏ lại là hết,do dòng phụ đề dài quá nên bị vậy.

nhatrangpda

Active Member

Mình đã upgrade FW 1.4.8 và chạy thử trên cả 6500 và 7000. Mới thử 2 films, cảm nhận ban đầu là ... OK :)). Chưa thấy lỗi nào cả. Thanks các bác

chucuoigia

Member
Mất ngôn ngữ English khi up len firmware 1.4.8

Em dùng con Tvix 7010A, sáng nay up lên firmware 1.4.8:
- Đã hiển thị srt unicode ok.
- Tuy nhiên toàn bộ font system chuyển sang tiếng Hàn, vào menu language thấy không còn mục chọn English

Loay hoai mãi cả ngày vẫn chưa giải quyết được.

Các bác nào xử lý được chỉ giúp em với !!

sunlight

Cảm nhận ban đầu của em là OK. Tuy nhiên một số sub tải về dùng unicode tổ hợp dấu má chạy lung tung, trước đây ko để ý đến vấn đề này do đã convert sang TCVN (ABC) nên dấu được sắp xếp lại rất chuẩn xác; vì vậy đành dùng bản sub TCVN và convert ngược lại Unicode >> dấu chuẩn luôn. Ngoài ra, có vẻ như chữ quá "béo" nên hay bị xuống dòng bất ngờ... Không biết có đổi font khác được ko? Dùng bảng mã windows CP 1258 cho sub cũng ok nhưng sao ko đọc được bằng notepad!

hoangtuan_neu

Active Member

Trong trường hợp xem Bluray disc thì sao, Bác Hoangtuan_neu? hình như xem Bluray file bằng TVIX không bookmark được thì phải?

Khi firmware này trở thành chính thức thì có bỏ cái vụ chỉ cho phép xem bluray disc file 100 lần không?
Hiện tại FW này không bookmark cho Bluray bác ạ, tạm thời cứ chơi theo kiểu Menu, Chapter của Bluray vậy
Khả năng là vẫn chưa bỏ cái 100 lần đó, vì vẫn đang vướng vào cái bản quyền bác ạ

hoangtuan_neu

Active Member

Cảm nhận ban đầu của em là OK. Tuy nhiên một số sub tải về dùng unicode tổ hợp dấu má chạy lung tung, trước đây ko để ý đến vấn đề này do đã convert sang TCVN (ABC) nên dấu được sắp xếp lại rất chuẩn xác; vì vậy đành dùng bản sub TCVN và convert ngược lại Unicode >> dấu chuẩn luôn. Ngoài ra, có vẻ như chữ quá "béo" nên hay bị xuống dòng bất ngờ... Không biết có đổi font khác được ko? Dùng bảng mã windows CP 1258 cho sub cũng ok nhưng sao ko đọc được bằng notepad!
Bác thử cho Font chữ bé hơn chút xem có bị xuống dòng ko ạ ? :-bd:-bd:-bd

hoangtuan_neu

Active Member
Ðề: Mất ngôn ngữ English khi up len firmware 1.4.8

- Tuy nhiên toàn bộ font system chuyển sang tiếng Hàn, vào menu language thấy không còn mục chọn English

Với dòng TViX 7010A thì khi up FW này nó sẽ bị disable tiếng Anh bác ạ

tdhvn

Active Member
Ðề: Mất ngôn ngữ English khi up len firmware 1.4.8

TViX 7010A được bán ở thị trường Hàn Quốc, nên khi up firmware quốc tế (international) thì sẽ lock về tiếng Hàn. Có cách là bác chịu khó ngồi gần và nhìn vào cái màn OSD trên TViX để có thể thấy bằng tiếng Anh thì vẫn có thể điều khiển được.

MrBo682

Well-Known Member

A) Vấn đề PHỤ ĐỀ:
1) Phụ đề sub vẫn chơi ngon. Khi bác nhấn Title --> chọn file phụ đề ngoài (với idx/sub thì bác chỉ chọn file idx thôi), khi đó TViX sẽ load vào coi như là vào hệ thống phụ đề trong phim đó. Tương tự đối với file .srt nằm ngoài cũng vậy. Trường hợp này sử dụng khi file phụ đề không trùng tên file video thôi. Còn nếu trùng tên phim thì nó sẽ ưu tiên load ngay từ đầu.
2) Sau khi đã dùng title để chọn file phụ đề load vào hệ thống, bác cần nhấn nút "Subtitle" (2 lần liên tiếp) để nó hiện lên danh sách chọn phụ đề, thế là xong.
B) Vấn đề nhận ổ cứng: Như tôi đã nói ở trên, sau khi update FW này, bác đã Hard Reset chưa? Nếu chưa thì bác nên Hard Reset xem còn vấn đề đó không? Và post lên để anh em biết.

Về sau, bác nên gạch từng cái đầu dòng ra cho nó rõ để anh em cộng đồng giải quyết từng thắc mắc, nếu không giải quyết được thì đó sẽ là lỗi để anh Hoangtuan_Neu làm report, nhìn bài của bác post nó hơi bị lằng nhằng quá. Riêng tôi đã test kỹ các loại phụ đề thì thấy là OK rồi. Cả trong, ngoài luôn.

Cám ơn bạn .Tại xớn xác không đọc kỹ nên khi up firmware xong chưa có cái vụ hard reset.Firmware trước 1.374 dùng đã ổn và tôi chưa up các bản kế đó(vấn đề tôi quan tâm là cái phụ đề thôi nên thấy không cần thiết chẳng up...).Tôi cũng khẳng định 4 cái HDD 1.5t của tôi chỉ bị một cái không đọc dữ liệu gì hết qua USB,Máy sau khi up firmware scan lai các HDD giông như chưa từng gắn vào,mà tôi chỉ dùng qua USB cả.Với Firmware trước tôi thấy hình như phụ đề dạng idx tự load mặc định,nên các phim có phụ đề dạng này đã xóa các phụ đề srt hết rồi.Bây giờ down lại các phụ đề kia thôi~:>

Chỉnh sửa lần cuối:

hoangtuan_neu

Active Member

Các bác test Firmware này tiếp tục cho ý kiến về em nó nha, càng nhìu ý kiến càng tốt, càng phát hiện thêm nhiều lỗi thì càng tốt, vì như thế thì Firmware sau càng hoàn thiện hơn.

Như vậy là cho đến nay ngoài độ ổn định, chất lượng, độ tương thích file.... thì duy nhất chỉ TViX chơi được nguyên gốc định dạng Bluray có phụ đề và chơi Lossless .APE. Điều mà chưa HD Player nào trên thị trường hiện nay làm được
8->8->8->

epheles

ơ TVIX chơi được cả Blu-ray à? Em tưởng chỉ chơi được MKV thôi.Em có 1 con TVIX 7000A,con này có chơi được blu-ray nguyên không bác? Để em thử cái

Cho mình hỏi khi chơi Blu-ray thì chạy tiếng việt kiểu gì?

hoangtuan_neu

Active Member

ơ TVIX chơi được cả Blu-ray à? Em tưởng chỉ chơi được MKV thôi.Em có 1 con TVIX 7000A,con này có chơi được blu-ray nguyên không bác? Để em thử cái
Bác up firmware này lên là sẽ chơi được Bluray nguyên gốc đấy (còn các Firmware khác từ 1.3.XXX trở lên cũng chơi được, lưu ý XX là số chẵn sẽ chơi đc Bluray, số lẻ sẽ ko chơi Bluray nhé)

Bên trên