TViX (Xroid B1 Mini; Xroid A1; Slim S1; N1; 6600N Plus; 6600N; 6600A; 6500A; 7000A)

hoangtuan_neu

Active Member
Ðề: TViX (Slim S1/N1/6600N/6600A/6500A/7000A)

Chào bạn tdhvn.
Rất cảm ơn bạn đã nhiệt tình tư vấn cho tôi. Nhờ thằng cháu ngoại mà tôi biết đến trang web này. Nó tư vấn cho tôi vào đây tìm hiểu về HD cho vui tuổi già.Nên tôi đã mượn nick của nó để nhờ tdhvn tư vấn thêm.Có gì không hiểu xin Bạn đừng cười.
-Số là thế này:Tôi cũng đang xử dụng TVX-6600N, vừa rồi cháu nó ở Hà Nội có gởi về tặng cho tôi 1 HDD + Box=1.5T chép đầy film thế nhưng khi tôi cắm qua ngõ USB thì TVX nhận ra ổ cứng gắn ngoài thế nhưng chỉ thấy vài film (có thể xem được) còn lại chỉ thấy folder ghi tên phim mà không thấy film đâu cả. Tôi tháo HDD ra và gắn trực tiếp vào TVX thì không sao vẫn nhận ra đầy đủ phim như bình thường (nhưng tốc độ load rất chậm). Vậy là sao?
-Tháo HDD (Cũng 1.5T) sẵn có trong TVX gắn vào BOX rồi kết nối với TVX cũng bằng cổng USB thì TVX vẫn nhận ra HDD như bình thường (Như vậy là BOX không hỏng)
-Khi gắn HDD+BOX (Mới mua) qua ngõ USB của laptop thì (Dùng XP3) thì laptop yêu cầu phải format HDD (Như vậy khi cháu nó mua HDD làm sao họ chép phim được vậy)

Vài điều trên Tôi nhờ tdhvn tư vấn dùm.Để tôi hiểu thêm
Chúc tdhvn cùng mọi người vui khỏe
Trân trọng

Như vậy thì có thể khẳng định là TViX bình thường, box bình thường, chỉ có HDD mới mua của chú là hơi bất bình thường 1 chút thôi, giải pháp là chú có thể check disk ổ đó hoặc format lại ổ cứng đó cho chuẩn và nhờ đứa cháu nó chép phim lại :)

mobifun

Thanks hoangtuan_neu
Có vài điều không hiểu
1: tôi cắm qua ngõ USB thì TVX nhận ra ổ cứng gắn ngoài thế nhưng chỉ thấy vài film (có thể xem được) còn lại chỉ thấy folder ghi tên phim mà không thấy film đâu cả.
2: Tôi tháo HDD ra và gắn trực tiếp vào TVX thì không sao vẫn nhận ra đầy đủ phim như bình thường (nhưng tốc độ load rất chậm).
Theo như hướng dẫn trên diễn đàn thì TVX không cần fotmat ổ cứng, bằng chứng là tháo ra và gắn trực tiếp thì vẫn nhận ra đầy đủ phim như bình thường (nhưng tốc độ load rất chậm).
3 : vậy cổng USB của TVX yêu cầu HDD phải được Fotmat hay sao????
Nhưng tôi không hiểu nếu HDD chưa fotmat thì tại sao lại chép được Film???
Nếu làm theo hướng dẫn của hoangtuan_neu thì mất hết dữ liệu rồi.
hoangtuan_neu có thể chỉ tôi cách check disk không (Tôi yếu vitinh lắm bạn à)
Hoặc có cách nào fotmat mà không mất dữ liệu không..Đừng cười tôi nhen
Nóng lòng chờ hồi âm bạn--Giải thích để tôi rõ thêm
--Xin Cám Ơn...

hoangtuan_neu

Active Member

Thanks hoangtuan_neu
Có vài điều không hiểu
1: tôi cắm qua ngõ USB thì TVX nhận ra ổ cứng gắn ngoài thế nhưng chỉ thấy vài film (có thể xem được) còn lại chỉ thấy folder ghi tên phim mà không thấy film đâu cả.
2: Tôi tháo HDD ra và gắn trực tiếp vào TVX thì không sao vẫn nhận ra đầy đủ phim như bình thường (nhưng tốc độ load rất chậm).
Theo như hướng dẫn trên diễn đàn thì TVX không cần fotmat ổ cứng, bằng chứng là tháo ra và gắn trực tiếp thì vẫn nhận ra đầy đủ phim như bình thường (nhưng tốc độ load rất chậm).
--Xin Cám Ơn...
Cháu có thể giải thích cho chú đơn giản thế này hơn 1 chút cho dễ hiểu nè:
Chúng ta sẽ kiểm tra 4 thiết bị:
1. TViX 6600
2. Box HDD
3. Ổ cứng bên trong TViX có sẵn: Ổ A
4. Ổ cứng mới mua (đang nghi vấn bất bình thường) : Ổ B

Thử 3 thiết bị: Ổ A, 6600N, Box HDD
- Gắn ổ A vào bên trong 6600N: chạy bình thường (1)
- Gắn ổ A vào trong Box HDD nối với 6600N qua USB: chạy OK (2)
Từ (1) + (2) ==> 6600N, Box HDD, Ổ A là OK hết

Thử 3 thiết bị: Ổ B, 6600N, Box HDD
- Gắn ổ B vào bên trong 6600N: 6600N load ổ B này rất chậm, do 6600N là OK nên ổ cứng B này có vấn đề (3)
- Gắn ổ B vào trong Box HDD nối với 6600N qua USB: chỉ thấy vài film trong ổ B (có thể xem được) còn lại chỉ thấy folder ghi tên phim mà không thấy film đâu cả. (4)
Từ (3) + (4) ==> Ổ B này có vấn đề, vấn đề là sao thì chưa biết được, vì vậy mình sẽ phải check disk ổ, hoặc giải pháp nhanh nhất là format lại ổ (sẽ mất dữ liệu)

Cổng USB của TVX không yêu cầu HDD phải được Fotmat khi cắm vào nếu như HDD đó đã được format rồi chú ạ :)

--Xin Cám Ơn...
Ý cháu không phải nói là HDD chưa format, mà ở đây HDD sau khi được format và chép phim đầy đủ rồi, nhưng vì 1 lí do nào đó mà ở đây chưa xác định được nguyên nhân nên mới gây ra hiện tượng bất thường như trên ạ.

Để check disk cho ổ cứng, thì chú gắn ổ cứng đó vào máy tính. Vào Start --> Chọn Run --> Gõ cmd --> khi đó sẽ hiện ra 1 bảng đen --> chú gõ vào trong bảng đó tên của ổ cứng chú vừa gắn vào máy tính (ví dụ ổ D, ổ E, ổ F....) rồi Enter ---> Lúc này ta đang ở vị trí của ổ cứng đó --> gõ lệnh chkdsk rồi Enter --> Quá trình check disk sẽ được thực hiện :).

Sau đó chú kiểm tra lại xem còn bị hiện tượng bất thường như trên của ổ cứng không ?

vuquan

Member

Bác có nhầm không đấy? Tôi đang dùng đường HDMI đưa qua Receiver Pioneer, em nó ra âm thanh đủ DTS, HD Audio, annlogue,... Xem từ BD (có HD audio), MKV (Có DTS, AC3,...), nghe nhạc Lossless, MP3 đủ cả. Chứ cái sơ đẳng như bác nói mà em nó không đáp ứng được thì toi à???
Vấn đề có lẽ bác chưa SETUP chuẩn thôi.

Thanks bác cho thông tin! nhưng máy bác phải ko có cáp quang đấy nhé!

Tôi đã thử đủ kiểu setup và khá kiên nhẫn . Phần A/V setup cho âm thanh có 2 mục:
- HDMI => chọn được All Digital (AC3 và DTS=Digital, ACC=analog) hoặc All Analog, không chọn được Tùy chỉnh
- SPDIF => Chọn được cả 3

Thậm chí thử lần lượt với cả Pass throught...
Tóm lại là không cắm thêm cái cáp quang thì không được, cắm cáp quang thì ăn ngay.

Riêng MP3 thì HDMI thì im tiếng nhưng với cáp quang thì phải chọn All analog nó mới ra tiếng, mà khi đó xài DTS hay AC3 thì chỉ ra 2 kênh nên bất tiện. Còn lossless thì vẫn ra với HDMI bình thường.

Firmware của máy là 2.0.3

Không biết còn kiểu setup nào không bác chỉ giúp với. Tôi đã lần mò với cả 6600 và S1 đều vậy.
Thanks bác nhiều

Chỉnh sửa lần cuối:

aeiou

Thanks bác cho thông tin! nhưng máy bác phải ko có cáp quang đấy nhé!

Firmware của máy là 2.0.3

Không biết còn kiểu setup nào không bác chỉ giúp với. Tôi đã lần mò với cả 6600 và S1 đều vậy.
Thanks bác nhiều
Update Firmware đi bác. Chắc Firmware cũ nó thế. Trước em cũng có một số file hoạt hình down mạng về để digital nó không có tiếng bây giờ update lên có luôn. Không để ý là loại gì nữa vì phim hoạt hình dỗ bé ăn cháo thôi :D

mobifun

Thanks hoangtuan_neu
Tôi đã hiểu ra vấn đề . để tôi thử xem
Cám Ơn hoangtuan_neu đã quá nhiệt tình.
Chúc hoangtuan_neu cùng gia đình mạnh khỏe..Tạm biệt .
có gì rắc rối.. Tôi lại sẽ nhờ hoangtuan_neu tư vấn
Trân trọng

vuquan

Member
Ðề: Có thực là HDMI của TViX (S1/6600) ko đầy đủ tính năng?

Bác có nhầm không đấy? Tôi đang dùng đường HDMI đưa qua Receiver Pioneer, em nó ra âm thanh đủ DTS, HD Audio, annlogue,... Xem từ BD (có HD audio), MKV (Có DTS, AC3,...), nghe nhạc Lossless, MP3 đủ cả. Chứ cái sơ đẳng như bác nói mà em nó không đáp ứng được thì toi à???
Vấn đề có lẽ bác chưa SETUP chuẩn thôi.

Bác tdhvn ơi, bác đã xem lại chưa và giúp tôi với. Nếu thực sự bác ko dùng optical hay coxial mà chỉ dùng HDMI cho ra được 5.1 thì bác chỉ giúp tôi cách setup em nó cái.

Khi mua S1 thì tôi cũng ko nghĩ em nó lại ko làm được cái việc tối thiểu đấy.

Khi setup đủ kiểu rồi mà vẫn ko được thì tôi cũng ko nghĩ em nó lại setup khó đến vậy.

Hôm qua đọc kỹ sách hướng dẫn của hãng thì chỉ thấy có 2 cách:
1- Cắm trực tiếp vào Tivi thì all-in-one là HDMI (với anh Tivi này thì đương nhiên làm sao biết âm thanh là thể loại gì?)
2- Cắm vào receiver 5.1 thì phải có optical hoặc coxial. Nếu thế này thì thiết kế của nó là như vậy rồi.
Các bác xem hình tôi đính kèm nhé.

Và thắc mắc cuối cùng của tôi: Em S1 (cả 6600 nữa nhé) có lâu rồi, dùng quen rồi, sao các bác lại không biết vụ này nhỉ?

tdhvn

Active Member

Bác tdhvn ơi, bác đã xem lại chưa và giúp tôi với. Nếu thực sự bác ko dùng optical hay coxial mà chỉ dùng HDMI cho ra được 5.1 thì bác chỉ giúp tôi cách setup em nó cái.

Khi mua S1 thì tôi cũng ko nghĩ em nó lại ko làm được cái việc tối thiểu đấy.

Khi setup đủ kiểu rồi mà vẫn ko được thì tôi cũng ko nghĩ em nó lại setup khó đến vậy.

Hôm qua đọc kỹ sách hướng dẫn của hãng thì chỉ thấy có 2 cách:
1- Cắm trực tiếp vào Tivi thì all-in-one là HDMI (với anh Tivi này thì đương nhiên làm sao biết âm thanh là thể loại gì?)
2- Cắm vào receiver 5.1 thì phải có optical hoặc coxial. Nếu thế này thì thiết kế của nó là như vậy rồi.
Các bác xem hình tôi đính kèm nhé.

Và thắc mắc cuối cùng của tôi: Em S1 (cả 6600 nữa nhé) có lâu rồi, dùng quen rồi, sao các bác lại không biết vụ này nhỉ?

Bác nối dây như sau nhé:
TViX out --> HDMI --> HDMI in của receiver --> HDMI out của receiver --> HDMI in của LCD TV.
Sau đó vào SETUP của TViX --> A/V --> Đường ra âm thanh (Audio out): Chọn HDMI, và chọn tất cả là KTS (Digital).

Với điều kiện là receiver của bác có hỗ trợ giải mã DTS nhé.

vuquan

Member

Bác nối dây như sau nhé:
TViX out --> HDMI --> HDMI in của receiver --> HDMI out của receiver --> HDMI in của LCD TV.
Sau đó vào SETUP của TViX --> A/V --> Đường ra âm thanh (Audio out): Chọn HDMI, và chọn tất cả là KTS (Digital).

Với điều kiện là receiver của bác có hỗ trợ giải mã DTS nhé.

Rất cảm ơn bác!

Vấn đề của tôi đã giải quyết xong sau khi update firmware mới nhất 2.0.5!
Máy mới mua được 1 tuần, firmware 2.0.3 ra ngày 24/08/2010 nên tôi không nghĩ cái vấn đề rất cơ bản đó là do firmware cũ. Hơn nữa khi 2.0.5 ra thì change log không đề cập vấn đề này.

Trước đây tôi cũng đã cắm cáp và setup đúng như bác chỉ dẫn và đó thực sự là mong muốn của tôi.

Hôm nay update cái firmware xong, ko phải đụng tay thêm bất cứ 1 cái gì, nó ra đủ hết qua HDMI: 5.1, MP3.

Chỉnh sửa lần cuối:

tdhvn

Active Member

Rất cảm ơn bác!

Vấn đề của tôi đã giải quyết xong sau khi update firmware mới nhất 2.0.5!

Máy mới mua được 1 tuần, firmware 2.0.3 ra ngày 24/08/2010 nên tôi không nghĩ cái vấn đề rất cơ bản đó là do firmware cũ. Hơn nữa khi 2.0.5 ra thì change log không đề cập vấn đề này.

Trước đây tôi cũng đã cắm cáp và setup đúng như bác chỉ dẫn và đó thực sự là mong muốn của tôi.

Hôm nay update cái firmware xong, ko phải đụng tay thêm bất cứ 1 cái gì, nó ra đủ hết qua HDMI: 5.1, MP3.

Chào bác, chắc trước đây do bác làm chưa chuẩn món gì đó thôi, chứ thiết kế ngay từ đầu thì nó đã như vậy rồi.
Nếu có thắc mắc gì thì bác cứ post lên để anh em cùng tham khảo và giải quyết.

va6888

Các bác cho em hỏi sao con S1 nhà em chạy file Avi lại kô có tiếng nhỉ mà lại chỉ có hình, chạy các file MKV đều có tiếng ngon hết
Em nối S1 với LCD qua HDMI
Nối S1 ra sound với dàn âm thanh 5.1 bằng optical giải mã DTS ngon lành.

tdhvn

Active Member

Các bác cho em hỏi sao con S1 nhà em chạy file Avi lại kô có tiếng nhỉ mà lại chỉ có hình, chạy các file MKV đều có tiếng ngon hết
Em nối S1 với LCD qua HDMI
Nối S1 ra sound với dàn âm thanh 5.1 bằng optical giải mã DTS ngon lành.

Trong trường này thì nên nhấn SETUP trên remote, rồi chuyển đường ra âm thanh tất cả là analogue thì sẽ có tiếng với phim đó (Lưu ý là khi xem xong mà muốn nghe âm thanh DTS thì bác phải chuyển lại trạng thái cũ nhé)

va6888

Cám ơn bác tdhvn, em cũng đã test thử chuyển hết sang analog (cả HDMI và SDFI gì gì nữa) vẫn kô đc bác ạ. Trong khi đó em chạy file AVI trên Laptop có tiếng ngon

vuquan

Member

Cám ơn bác tdhvn, em cũng đã test thử chuyển hết sang analog (cả HDMI và SDFI gì gì nữa) vẫn kô đc bác ạ. Trong khi đó em chạy file AVI trên Laptop có tiếng ngon

Bác đã update firmware mới chưa. Tôi nghĩ trường hợp của bác cũng có thể giống trường hợp của tôi. Dàn âm thanh 5.1 của bác có lối vào HDMI ko? Nếu có bác thử bỏ cáp quang và dùng HDMI ko xem sao, nếu HDMI ko ra DTS thì giống trường hợp của tôi (bác xem mấy post phía trên).
Bác mở setup, nhìn ở góc phải bên dưới màn hình, nếu là 2.0.5 thì là mới nhất, ko thì bác vào dvico.com download về up lên xem sao.

khonggianhd

Bác đã update firmware mới chưa. Tôi nghĩ trường hợp của bác cũng có thể giống trường hợp của tôi. Dàn âm thanh 5.1 của bác có lối vào HDMI ko? Nếu có bác thử bỏ cáp quang và dùng HDMI ko xem sao, nếu HDMI ko ra DTS thì giống trường hợp của tôi (bác xem mấy post phía trên).
Bác mở setup, nhìn ở góc phải bên dưới màn hình, nếu là 2.0.5 thì là mới nhất, ko thì bác vào dvico.com download về up lên xem sao.

bác vào http://www.tvix.vn down tiện hơn :)

va6888

S1 em lấy chỗ Media Box từ lúc lấy các bác trên đấy đã up firmware 2.05 rùi ạ. Dàn âm thanh nhà em là LG504, có giải mã DTS nhưng kô có HDMI in, chỉ chạy qua Optical, em nghĩ chắc lý do này nên file AVI chạy kô có tiếng. Có cách nào xử lý được nữa kô các bác nhỉ? Đường tiêng cho chạy qua dây hoa sen liệu có đc kô ah

tdhvn

Active Member

S1 em lấy chỗ Media Box từ lúc lấy các bác trên đấy đã up firmware 2.05 rùi ạ. Dàn âm thanh nhà em là LG504, có giải mã DTS nhưng kô có HDMI in, chỉ chạy qua Optical, em nghĩ chắc lý do này nên file AVI chạy kô có tiếng. Có cách nào xử lý được nữa kô các bác nhỉ? Đường tiêng cho chạy qua dây hoa sen liệu có đc kô ah

Bác thử dùng jack hoa sen xem. Nhưng để yen tâm, cứ reset lại máy rồi cấu hình lại cho bảo đảm firmware hoạt động bình thường.

Chỉnh sửa lần cuối:

vuquan

Member

Báo cáo các bác, tôi lại gặp vấn đề mới với em S1. Sau khi đã chơi được như đã báo cáo các bác ở trên, tôi chạy thử mấy file nhạc DTS .dts thì không thấy màn hình hiển thị loại file này (không nhìn thấy để chơi). Lò dò đến file demo thì gặp hiện tượng như sau:
- Chạy file Dolby Digital Demo dạng .m2ts, file này chạy lên mà tiếng chỉ có 2 kênh. Trong khi đó chạy trên laptop ra đủ 5.1
- Tôi stop file này, lò dò vào setup để set nó sang HDMI/full analog xem sao thì khi chạy lại file trên, màn hình tối đen, máy ko điều khiển được nữa. Rút dây nguồn, cắm lại. Vào setup chỉnh lại tiếng như cũ. Nhưng từ đây, máy lặp lại hiện tượng như các post của tôi đưa trước đây, phải cắm cáp quang mới ra được tiếng 5.1.
- Reset lại máy, kiểm tra ổ cứng. Máy vẫn y trang tình trạng giống như trước khi update firmware 2.0.5. Tệ hơn nữa, cứ vào chơi file .m2ts là lại treo với màn hình tối thui.

Thật sự tôi không hiểu lắm một thiết bị điện tử lại lúc ốm lúc khỏe thế này. Phần setup của S1 là cực kỳ đơn giản với tôi - 1 kỹ sư tin học, khá về điện tử, vậy mà...

Thông tin thêm là em S1 cậu em tôi mua cùng lúc với tôi, đang chạy firmware 2.0.3 thì không chơi được file .wav, còn em S1 của tôi lại chơi được!

Rất mong các bác chia sẻ kinh nghiệm.
Cảm ơn các bác nhiều!

Sau khi tôi post bài này, do không còn cách nào khác, tôi lại mang firmware 2.0.5 ra up lại. Kết quả là bỏ được cái cáp quang ra...:-??

Chỉnh sửa lần cuối:

tdhvn

Active Member

Sau khi up firmware, chú ý Reset To Default (bằng cách vào Setup --> System --> Restore To Default hoặc nhấn nút M + Stop trên mặt máy) để firmware hoạt động bình thường các bác ạ.

Bên trên