Vài cảm nhận về Power Amply Rotel RB-1590 350W/1kênh

justbenice

Moderator
Chào các bác. Cuối năm ai cũng háo hức sắm đồ nên em cũng ngứa ngáy và quyết tâm cũng phải sắm sửa cho bằng mọi người. Sau nhiều lần vụng trộm trích quĩ đen em cuối cùng cũng rước về được 1 em amply Rotel RB-1590. Lâu rồi cũng chưa có viết gì trên diễn đàn, em mạn phép viết đôi dòng về hãng Rotel và cái amply mới mua này. Chúc các bác cuối năm mạnh khỏe!

Rotel Electronics là tên một công ty của Nhật được thành lập bởi ông Tomoki Tachikawa (ông vẫn còn sống) vào năm 1961, công ty được thành lập với mục đích chỉ sản xuất mỗi thiết bị âm thanh và được điều hành bởi gia đình ông Tachikawa, hiện tại Rotel do Peter Kao, cháu ruột ông Tachikawa lãnh đạo.

Để có thể cạnh tranh được với những tên tuổi sản xuất lớn khác, Rotel đã phải cắt giảm chi phí nhân công bằng cách chuyển nhà máy sản xuất sang Đài Loan, và sau đó là Tàu, họ mất 9 năm và 4.5triệu USD để hoàn tất quá trình chuyển nhà máy sang Tàu vào năm 2005. Nhà máy hiện tại của Rotel rộng 9000 mét vuông và có 450 nhân viên, nằm chung khuôn viên và có hành lang thông với nhà máy sản xuất loa của B&W. Điều đặc biệt của Rotel đó là họ tự sản xuất biến áp xuyến theo qui trình riêng rất ngặt ngèo, phương châm của Rotel là luôn phải có 1 biến áp xuyến tốt thì thiết bị mới cho âm thanh tốt và bộ nguồn chính là trái tim của thiết bị! chính vì vậy những sản phẩm amply của Rotel đều rất nặng và biến áp xuyến bên trong đều rất to. Rotel chỉ bán mỗi biến áp xuyến của họ cho hãng Classe bởi vì hãng này thuộc sở hữu bởi tập đoàn B&W một đối tác chiến lược của Rotel.

Điểm đặc biệt của Rotel là họ không phân phối và bán sản phẩm của chính họ, mà sản phẩm của Rotel được phân phối và bán bởi B&W.

Lan man chút về hãng Rotel, giờ quay lại sản phẩm Amply của hãng này, Rotel từ ngày ra mắt công chúng tới giờ , những dòng amply top 1 của họ luôn được người sử dụng đón nhận nồng nhiệt bởi chất lượng sản phẩm rất cao mà giá thành lại vừa phải. Amply gấu 2 kênh đầu tiên của Rotel sản xuất là chiếc RB-5000 vào năm 1976 với công suất 500W/1kênh và nặng 53kg. Đây là sản phẩm được đánh giá cực cao và cho tới hiện tại giá của nó vẫn được giao bán với giá tầm 6000$.

Tuy nhiên do giá thành quá cao, nên để có được sản phẩm đến tay người dùng dễ dàng hơn, Rotel cho ra đời amply 2 kênh gấu RB-1090 vào năm 1999, sản phẩm này ngay lập tức tạo được tiếng vang lớn và cho tới nay vẫn được coi như 1 huyền thoại của Rotel. Amply RB-1090 nặng 38KG với công suất 380W/ 1kênh. Sự thành công của chiếc amply này lớn đến nỗi hãng Rotel nói rằng họ đã trải qua hàng chục mẫu thử nghiệm thay thế cho RB-1090 nhưng chưa thể có mẫu thử nào cho chất lượng âm thanh vượt qua được 1090. Kết quả năm 2012 họ đành phải chơi chiêu bình mới rượu cũ bằng cách thay cái vỏ mới cho chiếc amply RB-1090 và đặt tên nó thành RB-1592. Sản phẩm này chỉ được phân phối thử nghiệm tại Australia, New zealand và Châu Á.

Với cách thay thế vỏ cho amply RB-1090 và gọi nó là RB-1592, Rotel bị người tiêu dùng phàn nàn rằng mãi không ra được sản phẩm nào mới thay thế cho con gấu RB-1090. Đội ngũ kĩ sư của Rotel lại tiếp tục thử nghiệm những mẫu mới , và kết quả vào năm 2015, Rotel cho ra mắt sản phẩm amply gấu 2 kênh RB-1590 hoàn toàn mới với công suất 350W/1kênh. Và theo như Rotel cũng như những Audiophile nghe thử thì sản phẩm này "better bass control ,faster response, less distortion, more musical" khi so với RB-1592. Kết quả đây chính là em amply mình bê về nhà bữa nay :)

Vài hình ảnh về em này :

Mặt trước nhìn hết sức đơn giản nhưng lại tuyệt đẹp, cứng cáp, khỏe mạnh.

Mặt sau cũng hết sức đơn giản với ngõ vào blance và unbalance

Mình có gọi điện xin bác Nghĩa ở TrươngNghia cho mình mở ra chụp hình ruột nhưng bác ấy ứ cho, bảo là có tem bảo hành của hãng :( . Đành lấy hình trên mạng:
Em RB-1590 mặc dù có thiết kế mới nhưng vẫn như RB-1090 và RB-1592, trái tim nguồn dùng 2 biến áp xuyến với công suất 1.2KVA/ 1 cục (trong hình thấy 1 cục vì cục trên nằm đè lên cục dưới)

Linh kiện hết sức cao cấp của Anh và Đức, Nhật :

Anh em với nó Rotel RB-1095 5x200W, con này màu đen :( chắc phải đổi con màu bạc cho hợp với dàn thôi!

Phải nói mình ấn tượng với RB-1590 này ngay từ cái nhìn đầu tiên, với chất lượng sản xuất và hình thức phải nói là rất đẹp. Amply mới mua nên cần tối thiểu 2 tuần để chạy rà mới phát huy được hết điểm mạnh, tuy nhiên chất âm đã làm cho mình hoàn toàn mãn nguyện, âm thanh rất chi tiết nhưng lại không gắt, mềm mại, trong vắt. Giải mid rộng mở và không gian sân khấu được tái tạo hết sức thật. Nghe đĩa Ngọc Lan mình có cảm giác như có ca sỹ trước mặt. Bass không quá mạnh nhưng kiểm soát rất tốt, hoàn toàn không có hiện tượng đuôi bass. Đặc biệt Rotel thiết kế amply này rất ổn. Mình nghe một tiếng mà sờ vẫn thấy mát :)

Quan điểm về âm thanh của mình có thể khác với nhiều bác, nên mình không dám mạn bàn chi tiết về chất âm, nhưng riêng đối với mình thì hoàn toàn mãn nguyện với amply này, có thể nói nó xứng đáng đến từng đồng một ! :p

Nhiều bác khi nghe mình nói mình mua pow Rotel thì có nói "ôi mua làm gì, làm sao nó so với Mcintosh, Mark Levison, Accuphase được" . Mình hoàn toàn đồng ý điều này, nhưng khổ nỗi những con các bác ấy nói nên mua thì lại đắt hơn em Rotel này tới 3 -4 lần. hic

Rotel luôn là sản phẩm mình thích, thích nhất ở chỗ chất lượng cũng như chất âm hoàn toàn vượt qua tầm giá của nó. Đây cũng chính là điểm mạnh của Rotel và phương châm sản xuất sản phẩm của họ. Ví dụ như lần giới thiệu dòng loa mới 800 Diamond D3 của hãng B&W năm 2015, họ đã dùng 2 amply Rotel RB-1590 đấu Bi-Amp để kéo cặp loa B&W 800D3 có giá tầm 700 triệu của họ cho khách tham dự nghe, chính điều này đã giúp khẳng định được phần nào chất lượng của Amply Rotel :

Vài dòng chia sẻ với các bác. Vừa là có thêm chủ đề để mọi người bàn luận vừa là mong muốn được được mọi người chia sẻ niềm vui khi có đồ mới. Thân ái chào các bác !

Chỉnh sửa lần cuối:

dungsin_lqd

Well-Known Member
Ðề: Vài cảm nhận về Power Amply Rotel RB-1590 350W/1kênh

-Center mới hả bác?..................................

winterfell101

Well-Known Member

Ngon quá, chúc mừng bác có thêm đồ chơi mới

chetaomay

Well-Known Member

Bác chủ nên sửa lại chữ ký ạ..kk. Rmb-1095 hay Rmb-1585 phối kết hợp với Rb-1590. Nhể

thangtipro

E này bao nhiêu thóc vậy bác?

lan806

Well-Known Member

Chúc mừng bác, nhìn em nó khủng long quá

chenzenvl

Well-Known Member

kinh nghiệm để chơi Rotel muh ko quá đam mê là... săn hàng 2nd :p

thanhyk

Well-Known Member

Vậy là toàn Rotel, gồm 1 pow 5 kênh và 2 pow 2 kênh hả bạn. Lúc nào giới thiệu luôn pro/pre và pre 2 kênh, amply 2 kênh Rotel cho mình hiểu biết thêm. Sẵn hỏi luôn RB-1080 nghe với Dac thì bản thân Dac là pre 2 kênh phải ko.
Giờ nếu bác làm phòng riêng cho dàn (mà chắc sẽ thế nếu ko dễ tan nát tình làng nghĩa xóm với dàn này, gồm cả quả sub..), với tiêu chí nghe nhạc xem phim đều Ok mà ít thiết bị nhất thì set thế nào: có phải cần 1 pro/pre 9 kênh, 1 pow 7 kênh, 1 amply 2 kênh (hay chọn 1 pre/pow 2 kênh). Nếu là Rotel thì model thế nào...
Ps: nhìn center này không to hơn center trước, nghe có hơn không.

chetaomay

Well-Known Member

Vậy là toàn Rotel, gồm 1 pow 5 kênh và 2 pow 2 kênh hả bạn. Lúc nào giới thiệu luôn pro/pre và pre 2 kênh, amply 2 kênh Rotel cho mình hiểu biết thêm. Sẵn hỏi luôn RB-1080 nghe với Dac thì bản thân Dac là pre 2 kênh phải ko.
Giờ nếu bác làm phòng riêng cho dàn (mà chắc sẽ thế nếu ko dễ tan nát tình làng nghĩa xóm với dàn này, gồm cả quả sub..), với tiêu chí nghe nhạc xem phim đều Ok mà ít thiết bị nhất thì set thế nào: có phải cần 1 pro/pre 9 kênh, 1 pow 7 kênh, 1 amply 2 kênh (hay chọn 1 pre/pow 2 kênh). Nếu là Rotel thì model thế nào...
Ps: nhìn center này không to hơn center trước, nghe có hơn không.

Theo như bác JBN thông tin được biết, DAC (Oppo-105D)là pre luôn đó bác, e này kiêm nhiệm đủ thứ ( CDP, pre, DAC, bluray...). Còn bộ xem phim này 7.1 rồi, quá đủ. Còn theo e đc biết, Rotel chưa có con 7chn, mới nhất là RMB-1585 (5ch * 200W) cũng nặng khủng 36Kg...e 1585 hình như bác JBN cũng có ý định nâng cấp cho đồng bộ RB-1590 :D
http://www.rotel.com/product/rmb-1585

lan806

Well-Known Member

Làm con RSP 1582 cho đủ cặp bác nhỉ

Bin-K

Well-Known Member

Làm con RSP 1582 cho đủ cặp bác nhỉ

Chào bác 806.

Theo kinh nghiệm cá nhân em thì em thấy tầm này (2016) nếu có chơi lại bộ xem film thì em cũng ko chơi Processor nữa. Tiền để đầu tư một con Processor ngon có khi còn hơn cả một bộ ngon (OPPO 105D & Pow 2 + 5 kênh hoặc Pow 7 kênh)

Cá nhân em thấy thằng Processor nó là trung tâm xử lý hình và tiếng để chuyển cho TV & Pow mà hai nhiệm vụ này thì 105D hoàn thành quá xuất sắc nên chả có lý do j để bỏ một đống tiền như vậy trừ khi muốn bày cho đẹp, muốn lòe thiên hạ mấy chức năng thừa và trừ khi bạn là đại gia - tiền ko qun trọng bằng thích. Về hình thì anh em thường chuyển thẳng từ đầu phát lên TV luôn (có một số người cắm và Rec để xử dụng chức năng nhiều đầu vào HDMI khi chơi nhiều thiết bị phát hình chứ Rec cũng chả đụng chạm j trước khi xuất). Còn về phần tiếng thì cứ tương thẳng từng kênh từ 105D vào Pow và dùng 105D làm pre sau khi tín hiệu đã được chip xử lý ngon lành xuất ra từng kênh riêng rẽ. Nhạc thì mới cần này nọ ấy kia chứ film thì tiếng cứ rõ nét, khỏe, hiệu ứng âm thanh tốt vậy là bom rơi đạn nổ có thể làm cả nhà dựng tóc gáy rồi.

Vài lời với ly cà phê sáng. Chúc anh em một ngày cuối năm nhiều niềm vui.

P/S : Bác Just nhớ cất tủ lạnh cho em xin đòn bánh Tét. Sau Tết em về SG chơi em ghé :D

lan806

Well-Known Member

Chào bác 806.

Theo kinh nghiệm cá nhân em thì em thấy tầm này (2016) nếu có chơi lại bộ xem film thì em cũng ko chơi Processor nữa. Tiền để đầu tư một con Processor ngon có khi còn hơn cả một bộ ngon (OPPO 105D & Pow 2 + 5 kênh hoặc Pow 7 kênh)
.... :D

Cảm ơn bác, thấy đồ của bác JBN dữ quá nên đề xuất vậy. Còn em với giá đó em cũng lựa phương án khác :), em cũng đang cà phê đây.

chetaomay

Well-Known Member

JBN giờ này chưa ngủ dậy, thức khuya xem phim. Em cũng chưa đc nghe Oppo-105d phát âm CD, để nó ngang bằng Cdp chuyên dụng, Oppo k phải dạng vừa đâu. :D. Còn phim thì con Oppo-105D làm pre quá đỉnh, khỏi bàn, qua Tết em thanh lý Dune, pre, rec, Cdp (4 món) bằng Oppo-105D...hehe. :-bd :)|

Bin-K

Well-Known Member

JBN giờ này chưa ngủ dậy, thức khuya xem phim. Em cũng chưa đc nghe Oppo-105d phát âm CD, để nó ngang bằng Cdp chuyên dụng, Oppo k phải dạng vừa đâu. :D. Còn phim thì con Oppo-105D làm pre quá đỉnh, khỏi bàn, qua Tết em thanh lý Dune, pre, rec, Cdp (4 món) bằng Oppo-105D...hehe. :-bd :)|

Dạ nghe nhạc gọi là nghe cho vui cả nhà thôi chứ khi có phòng nghe riêng rồi thì lúc đó ta tính phương án khác. Khi đấy thì em thấy Wadia S7i vẫn có người chê là ........ ko đạt :D

justbenice

Moderator

Em hoàn toàn đồng ý với bác Bin-K về vụ pro/pre Rote. Em nhìn đã kô ưa rồi. hehehe.

To bác Thanhyk :
Như bác chetaomay đã viết Rotel kô sản xuất pow 7 kênh. Em thì phương châm không chơi pre nên pre của em sẽ là do chính oppo 105D đảm nhiệm, còn bộ nghe lossless thì em cắm thẳng DAC vào RB-1080 chứ cũng kô chơi pre. Ở post 1 em đã trình bày về amply 2 kênh gấu của Rotel, giờ em lan man tí về amply tích hợp 2 kênh, amply công suất đa kênh của Rotel :

- Amply công suất đa kênh : Rotel sản xuất ra con Gấu 5 kênh RMB-1095 vào năm 2000, và nó ngay lập tức cũng tương tự như con 2 kênh RB-1090, thành 1 huyền thoại của Rotel. Đến nỗi hầu như ai cũng biết tiếng của nó. Nó cho 1 chất âm cực kỳ xuất sắc so với giá thành xuất xưởng của nó. Cho tới hiện giờ nó vẫn còn là con pow 5 kênh được săn đón bên Mỹ. Mãi cho đến tận gần đây Rotel mới ra con khác thay thế nhưng thực tế cũng gần như là chỉ thay vỏ chứ ruột kô thay bao nhiêu. Bộ chuẩn của Rotel tại thời điểm đó là dùng 1 em RB-1090 2 kênh đánh cặp front và 1 em RMB-1095 đánh 5 kênh còn lại để hợp thành dành Home Cinema 7.1 .

-Amply tích hợp 2 kênh, đây cũng là 1 trong những điểm mạnh của Rotel, dành cho người dùng muốn đạt hiệu quả nhưng giá thành vừa phải, Rotel cho ra những sản phẩm tích hợp cả Pre và Pow ví dụ như model mới nhất của nó là RA-1570, được tích hợp pre, dac, pow vào trong 1 amply, với mức giá hết sức phù hợp nhưng cho 1 âm thanh có thể nói là rất tốt (Giá em này ở VN tầm 24.5tr). Ngoại hình bắt mắt, chất âm mang tính trong trẻo và mềm mại, rất thích hợp với các dành loa Bookself cỡ nhỏ.

- Bộ nghe nhạc cao cấp nhất của Rotel sẽ là 1 pre rời và 1 pow công suất, hiện tại thì đó là RC-1590 + RB-1590 . Khi hãng B&W giới thiệu cặp loa B&W 800Diamond Version 3 có giá gần 700triệu VND thì họ dùng bộ này để demo. :)

- Bộ xem phim cao cấp nhâts của Rotel sẽ là 1 pow 2 kênh RB-1590 đánh cặp front và 2 pow 5 kênh RMB-1585 .

Ở VN thì Rotel không quá nổi tiếng vì như mình viết ở post 1, Rotel hầu như không làm quảng cáo, không trực tiếp bán hàng mà do hãng B&W bán, cho nên vấn đề làm thương hiệu của nó cũng kém. Nhưng điều đáng nói nhất ở đây là B&W luôn dùng hệ thống Rotel để giới thiệu sản phẩm loa của mình, cho dù đó là cặp loa cao cấp nhất với giá đắt gấp 5 lần bộ pre/pow của Rotel. Điều này giúp Rotel phần nào chứng minh được chất lượng sản phẩm của họ.

Về vấn đề giá, thì mình thấy những pow gấu của Rotel cũng thuộc loại rất giữ giá ở bên Mỹ, ví dụ pow RMB-1095, xuất xưởng năm 2000, giá đề nghị của nhà sản xuất là 1999USD, giá bán thật tại cửa hàng rơi vào tầm 1700-1800USD, cho tới năm 2015 , sau 15 năm sử dụng, nó vẫn được bán trên Ebay với giá tầm 1100-1200$ usd. Mà luôn trong tình trạng giao 1 cái là bán xong. Sở dĩ có điều này vì triết lý của Rotel là trong tầm đấy tiền, bạn không thể có sự lựa chọn nào tốt hơn. :D .

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator

Dạ nghe nhạc gọi là nghe cho vui cả nhà thôi chứ khi có phòng nghe riêng rồi thì lúc đó ta tính phương án khác. Khi đấy thì em thấy Wadia S7i vẫn có người chê là ........ ko đạt :D

Hehehe. Qua tết bác về đây nhớ mang 1 chai Macallan, em nghe nói Macallan hàng Duty Free của Hàn Quốc giá rất rẻ mà uống có hương vị ngon. Em sẽ chuẩn bị ít bánh trái, vài anh em ngồi nhâm nhi đàm đạo :)

ngdhieu

Well-Known Member

Hehehe. Qua tết bác về đây nhớ mang 1 chai Macallan, em nghe nói Macallan hàng Duty Free của Hàn Quốc giá rất rẻ mà uống có hương vị ngon. Em sẽ chuẩn bị ít bánh trái, vài anh em ngồi nhâm nhi đàm đạo :)

18 năm trở lên uống mới được, đầm và dịu, có thêm dư vị hơi ngọt (rượu 21 năm trở lên mới cảm thấy rõ vị ngọt này).

Bin-K

Well-Known Member

18 năm trở lên uống mới được, đầm và dịu, có thêm dư vị hơi ngọt (rượu 21 năm trở lên mới cảm thấy rõ vị ngọt này).

Gì chứ món đó thì thiếu sao được bác. Hôm về AV show mấy chai ở phòng Norman Audio mà anh Nhân bày ở bàn đèn góc phòng là em mang về đó ạ :v

Bên trên