Vài cảm nhận về Power Amply Rotel RB-1590 350W/1kênh

justbenice

Moderator
Ðề: Vài cảm nhận về Power Amply Rotel RB-1590 350W/1kênh

Ôi các bác uống cái đó dữ quá. Em vốn hay uống do vấn đề ngoại giao nên em chỉ thường uống tầm Select Oak thôi. Chứ có chai 18 ngồi nhâm nhi nghe tí nhạc nhẽo thì cuộc sống quá hưởng thụ rồi. hahaha.

Chỉnh sửa lần cuối:

chetaomay

Well-Known Member

bên bác Nghĩa thông báo giá RMB1585 chưa bác J ? ( gọi tên bác J = JBN cho thân mật :D) ???

thanhyk

Well-Known Member

Mình cho rằng phần pre đa kênh của Oppo 105D chỉ tương đương pre đa kênh tầm < 18 triệu, vì tự lý luận các hãng đang bán pre đa kênh không đánh giá oppo có thể thay thế pre của họ. Thêm nữa tương lai gần với các chuẩn âm thanh mới các bác đã biết như dts:x, auro 3D, atmos hoặc cần xuất nhiều loa (trên 7 loa) thì không thể dùng Oppo hiện tại.
Vậy nên cũng thắc mắc Rotel có sx pre đa kênh không, hay chỉ có AVR 5 kênh RMB-1095 thôi, mà như vậy chỉ phù hợp thời trước chứ giờ tối thiểu phải AVR 7 kênh. Trường hợp Rotel ko sx pre đa kênh, vậy dùng Oppo (theo em là tốt nhất trong tầm giá nhưng chưa đáp ứng cho pre đa kênh hiện đại), hay dùng pre đa kênh của các hãng khác để ghép với pow đa kênh Rotel đều hợp hả bác.

justbenice

Moderator

Bác thanhyk hiểu nhầm rồi. Rotel làm pre đa kênh nhưng rất đắt nên chơi nó kô hiệu quả thôi. Rơtel chỉ kô làm pow 7-9 kênh mà chỉ làm pow 5 kênh.

Bác so oppo 105D với pre đa kênh năm 2016 thì nó thua về công nghệ là đúng. Vì nó ra cách đây mấy năm. Lúc nó xuất hiện thì nó gần như đi đầu về công nghệ lúc bấy giờ. Kể cả hình ảnh lẫn âm thanh. Các nhà sản xuất pre đa kênh hồi đó lao đao vì nó đó bác. Nếu muốn so phải đợi con oppo 115D ra cuối năm 2016 thì mới biết mèo nào cắn mỉu nào.

Quay lại vấn đề vì sao Rotel chỉ sản xuất pow 5 kênh mà kô nhiều kênh hơn, kô riêng gì Rotel mà các hãng lớn đều làm vậy. Vì nếu nhiều hơn 5 kênh thì kô thể thiết kế nổi đủ công suất. Con pow 1585 rotel tuy 5 kênh nhưng power consumption của nó là 1100W bác à. Mình thấy chỉ 1-2 hãng đã từng sản xuất ra con pow đến 7x200w thôi, như B&K chẳng hạn.
Các pow lên tới 9kênh 11 kênh thực ra đều là chỉ lấy mỗi mạch công suất của Receiver ra và đặt riêng nó vào cái vỏ rồi sau đó gọi nó là pow 9-11 kênh. Nên thực tế nó kô hơn gì nhiều 1 cái receiver cao cấp.
Hướng đối tượng cuar Rotel và các hãng lớn là hơn như thế. Nếu muốn nhiều kênh thì phải dùng 2-3 pow của họ. Như Rotel thì họ dùng con 350Wx2 đánh front, 2 con 200Wx5 đánh các loa còn lại, trong đó riêng center thì đánh bi-amp 2 kênh 200W. Vậy với 3 pow ghép lại sẽ cho ra 11 kênh.

Chỉnh sửa lần cuối:

Bin-K

Well-Known Member

Thêm nữa tương lai gần với các chuẩn âm thanh mới các bác đã biết như dts:x, auro 3D, atmos hoặc cần xuất nhiều loa (trên 7 loa) thì không thể dùng Oppo hiện tại.

Về phần hiệu ứng âm thanh để có đến 9.xxx hay 11.xxx hay xx.xxx thì em thấy ko quan tâm lắm vì có mấy lý do.

1 - Càng nhiều loa thì điều đầu tiên phải có là phòng đủ diện tích để đủ không gian cho nó phát huy.

2 - Nhiều loa tốn nhiều tiền mà lợi ích mang lại gần như ko nhìn thấy. Trong 1 film gọi là đầy đủ công nghệ âm thanh nhất thử hỏi xem mấy lần các loa ngoài bộ 7.xx rung màng phát tiếng, em dám nói là hiếm khi nó hoạt động.

3 - Chốt lại 7.2 là quá đủ để rung chuyển mọi .......... trái tim của dân mê film dù là khó tính nhất :D

4 - Về nhạc thì đối với em là ko có đoạn kết nhưng về film thì chốt lại vẫn là đơn giản mà hiệu quả, tránh đầu tư lan man chạy theo công nghệ, tốn tiền mà ko thấy được j ngoài mất quá nhiều tiền. Đấy là kinh nghiệm thương đau từ bản thân em. Nếu ko nói đến Pro & Pow & Loa mà chỉ tính đến dây dợ thôi em đang vất xó mấy ngàn bạc chắc ko bao giờ có cơ hội dùng lại nó nữa. Hơn hai năm chơi film đúc kết lại một điều : Đơn giản hiệu quả chứ ko theo công nghệ.

5 - Ko riêng j em, em biết nhiều bác có phòng riêng, chơi những bộ còn khủng hơn em nhiều, một thời gian ngắn rồi đắp chiếu để tránh bụi. Nhưng với nhạc thì ko bao giờ thừa mà cũng chẳng bao giờ đắp chiếu cả :D

Chỉnh sửa lần cuối:

1984kute

Active Member

bác top toàn hàng ngon,ước mơ đời em đấy

da vinci

Active Member

Thanks JBN chia sẻ kinh nghiệm về Rotel, tôi thấy Pre Integra + Pow Rotel khá hợp với nhau về khoản nhạc và film.

Gaixinhhd

Minh công nhận vơi bác justbenice nói rất đúng rotel giá hợp lý nghe hay trong tầm tiền. Chắc rất ít con nao băng giá tiền mà qua măt đươc em rotel. Nếu em phát biểu chủ quan bác nào biết dòng nào giá re hơn rotel thì cho em xin it hiểu biết ! Em cũng la người hâm mộ rotel từ khi qua anh năm 2000.

ThoNaiSoc

thanks bác Bink-K bởi vậy mình tạm hài lòng với rec, để dành tiền mua cặp loa kha khá để nghe nhạc

tittom79

Well-Known Member

Về phần hiệu ứng âm thanh để có đến 9.xxx hay 11.xxx hay xx.xxx thì em thấy ko quan tâm lắm vì có mấy lý do.

1 - Càng nhiều loa thì điều đầu tiên phải có là phòng đủ diện tích để đủ không gian cho nó phát huy.

2 - Nhiều loa tốn nhiều tiền mà lợi ích mang lại gần như ko nhìn thấy. Trong 1 film gọi là đầy đủ công nghệ âm thanh nhất thử hỏi xem mấy lần các loa ngoài bộ 7.xx rung màng phát tiếng, em dám nói là hiếm khi nó hoạt động.

3 - Chốt lại 7.2 là quá đủ để rung chuyển mọi .......... trái tim của dân mê film dù là khó tính nhất :D

4 - Về nhạc thì đối với em là ko có đoạn kết nhưng về film thì chốt lại vẫn là đơn giản mà hiệu quả, tránh đầu tư lan man chạy theo công nghệ, tốn tiền mà ko thấy được j ngoài mất quá nhiều tiền. Đấy là kinh nghiệm thương đau từ bản thân em. Nếu ko nói đến Pro & Pow & Loa mà chỉ tính đến dây dợ thôi em đang vất xó mấy ngàn bạc chắc ko bao giờ có cơ hội dùng lại nó nữa. Hơn hai năm chơi film đúc kết lại một điều : Đơn giản hiệu quả chứ ko theo công nghệ.

5 - Ko riêng j em, em biết nhiều bác có phòng riêng, chơi những bộ còn khủng hơn em nhiều, một thời gian ngắn rồi đắp chiếu để tránh bụi. Nhưng với nhạc thì ko bao giờ thừa mà cũng chẳng bao giờ đắp chiếu cả :D

Em hoàn toàn đồng ý với quan điểm của bác Bin-K, bác đúng là có trải nghiệm có đau thương rồi có khác. E mà đọc được điều này cách đây khoảng 01 năm thì em cũng đã tránh được sự đầu tư không hiệu quả rồi.
Hihi, chẳng là hồi tháng 6 năm ngoái nhân tiện sửa nhà, e cũng đọc tài liệu và tự hỏi sao mình không làm quả dàn xem phim 9.2 hay 11.2 nhỉ?! Và thế là quyết định thiết kế và làm quả 9.2, bao gồm dây dợ và loa. Sau khi lắp đặt xong cũng thích lắm, trong đầu tưởng tượng âm thanh chắc nó phải hay lắm, tuyệt vời và có sự khác biệt lớn đây. Nhưng chao ôi, tính đến giờ là gần 01 năm rồi e chưa xem bộ phim nào mà định dạng âm thanh chuẩn sẵn là 9.2 cả. Và đôi loa Front Height của e hầu như chẳng kêu bao giờ. Chỉ khi nào e cài đặt chế độ âm thanh trong Rec. để nó phát ra loa Front Height thì nó kêu thôi. Đợt này chắc bỏ đôi này xuống thôi ạ.

Bác justbenice đam mê công nghệ ghê nhỉ, rất hâm mộ bác đấy, thi thoảng thấy lại thấy bác thay đổi cái gì đó. :D

Chúc các bác cuối tuần vui vẻ!

justbenice

Moderator

Cám ơn bác titom79 đã độg viên tinh thần :D . Thực sự mình lâu nay chơi âm thanh kô phải là pro, nhưng cái mình thích là khi chơi phải tìm được sự trải ngjiệm của chính mình. Cho nên mỗi lần định chơi gì là mình cũng chăn chở trằn trọc mất ngủ tìm tòi khám phá mãi ấy chứ. Hihi.

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Hướng chơi âm thanh bác JBN thật khó hiểu....
-Ps:"chăn chở"

chetaomay

Well-Known Member

thực sự là mình k hiểu cách chơi của bác ấy, cặp RMB-1095 ghép với RB-1590 để làm gì nữa.
Phí RMB-1095 ha ha, màu sắc hai bộ k ăn nhập nhau...1 trắng, 1 đen...phí cả cặp 803D lông lộng thế kia. Chưa nói con SUB. :D

Bin-K

Well-Known Member

thực sự là mình k hiểu cách chơi của bác ấy, cặp RMB-1095 ghép với RB-1590 để làm gì nữa.
Phí RMB-1095 ha ha, màu sắc hai bộ k ăn nhập nhau...1 trắng, 1 đen...phí cả cặp 803D lông lộng thế kia. Chưa nói con SUB. :D

Con 2 kênh oánh Front + con 5 kênh oánh 5 kênh còn lại = 7.1 đó bác :D

justbenice

Moderator

Haha. Cũng muốn chơi 1585 bạc lắm mà VN chả có hàng bác C ạ. Hix

chetaomay

Well-Known Member

con RB-1590 của bác có SNR cao hơn hẳn RMB-1095 tới 4dB, đáng kể đó. Xin hỏi con Oppo-105D có mic setup giống như Rec không bác,,,không biết bác chủ setup khoảng cách 803D và Sub PSA, 685 thế nào nhể :D :)>-

justbenice

Moderator

Tôi mua pow 1590 này đúng như bác bin-k nói ấy. Kết hợp nhạc phim trên 1 dàn để khai thác thêm thế mạnh của cặp b&w 803D. Oppo 105 có ngõ ra 2 kênh riêng được thiết kế khủng dành cho nghe nhạc, pow rb1590 đc thiết kế phục vụ mục đích nghe nhạc. Nên tôi mua về nối thẳng ngõ 2 kênh của oppo vào RB1590, các kênh còn lại của oppo tôi nối vào Rotel 5 kênh RMB-1095. Khi nghe nhạc 2 kênh thì pow RB1590 sẽ đánh cặp B&W, khi xem phim thì nó vẫn đánh cặp front và rmb-1095 đảm nhiệm các kênh center cũng như surround. Đây là cách làm thường thấy của các bác muốn kết hợp cả phim lẫn nhạc trong 1 dàn.

hoanganhduytran

Active Member

E cũng có 1 pow Rotel 1092, Mua từ hồi mới chơi HD, định để kéo đôi Front sau này, nhưng giờ e lại chơi có 5.1 mà con Krell showcase 7 nó khỏe quá nên giờ để ko, Rotel đúng là hay trong tầm tiền, khi mới chơi e chỉ ao ước có được con 1070 để kéo cặp loa B&w 703 đấy bác, thần tượng ngày xưa đấy ah. Đúng như bác BinK nói là chơi HD ko nên chạy theo công nghệ chỉ cần đủ với mình là được

TNHH

Member

bài viết của bác chủ rất hay.như hình ở trên khi đánh với B&W 800 Diamond.vậy một pow đánh cầu trên.một pow đánh cầu dưới phải không bác.

Bên trên