Vài dòng cảm nhận về Oppo 205

hungsimex

Member
Bác nên nghe nhạc bằng Oppo luôn, đừng để con Pc đó phát nhạc

Nếu nói về độ tiện dụng khi chơi nhạc số thì theo em, chơi kiểu USB PC là đầu bảng đấy. Em toàn chơi nhạc số lưu trên NAS nên chơi theo kiểu PC + DAC 205 (USB Asio) + Jriver. Chơi trực tiếp với oppo 205 âm thanh có vẻ chi tiết hơn chút. Tuy nhiên, chơi trên PC khá tiện vì việc chọn bài trên ổ NAS rất nhanh và trực quan. Ngoài ra, em còn có hứng là vừa nghe nhạc vừa lướt web + face. Nếu các bác còn sợ âm thanh chưa ngon, vẫn còn 01 cách chơi DLNA nữa. Với cách này thì Jriver cho âm thanh tương tự như 205 chơi trực tiếp vậy !

do_long_khach

Well-Known Member
PC phát được nhạc và phát nhạc hay khác nhau nhiều bác ạ. Tuy nhiên đó là câu chuyện dài, ko bàn tro g topic này.

hungsimex

Member
PC phát được nhạc và phát nhạc hay khác nhau nhiều bác ạ. Tuy nhiên đó là câu chuyện dài, ko bàn tro g topic này.

Bác nói đúng, PC phát nhạc thế nào thì nên sang Topic khác để bàn, theo dõi! Em chỉ chia sẻ các cách chơi với UDP 205 thôi! Nếu có cách gì chơi với 205 vừa hay và vừa tiện thì chia sẻ với nhau. Đôi khi hay sẽ không đi với tiện dụng; giống như không thể có được Ngon, Bổ, Rẻ đi cùng nhau một lúc vậy. Do đó, chơi 205 thế nào để dung hòa: Ngon, Bổ, Tiện dụng ?

tangvanthang

Well-Known Member
Oppo và 1 cái smart phone kết nối cùng 1 mạng internet thì giải quyết được tất cả nhạc trong ổ cứng rồi cần gì phải PC rồi NAS, DLNA, sao phải phức tạp thế bác @hungsimex ?!

hungsimex

Member
Oh, nếu để kết nối smartphone, nhà em còn có cái Denon AVR 1200. Kết nối với nó bằng smartphone dùng bluetooth, Wifi đều ok -> Chạy rất ngon bác @tangvanthang !? Việc kết nối PC với 205 là để chơi tổng hợp: xem film ISO, nghe nhạc độ phân giải cao 24bit, lướt web, face,... Mấy cái film ISO, audio 24 bit thì có lẽ dùng NAS chứa là OK nhất cho hệ multi media đấy bác. Bác xem film Iso trên 205 chưa ?

vinagoh

Well-Known Member
Rất cần thiết Nas nếu có Oppo. Mình cũng vừa tậu thêm cái PC mini + dock 5 bay.
PC làm server, ngồi cty lướt có phim nào hay là team view máy nhà down, tối về có phim xem ngay. Lúc xem chỉ bật Oppo lên vào Nas lấy film, kg phải cắm rút gì hdd cả.
Pc mini còn thêm nhiệm vụ làm nguồn phát nhạc dsd. :D
Oppo của em dòng củ nên nhai iso rao ráo rồi. :)

chetaomay

Well-Known Member
cho em chút... các bác dùng 205, nó có thể chơi trực tiếp nhạc từ Iphone qua khe cắm USB 3.0 đc k à ? :)

thanhminhppc

Active Member
Sắm 1 cái NAS xịn vào rồi quăng tất cả các thứ vào đó: phim, nhạc, ảnh, tài liệu, ... sau đó có thể quên các thứ vớ vẩn khác PC, HDD,... dùng Oppo, Network player, Pi, Sparky, ... cứ thế truy cập NAS rồi play quá tiện

nsnhd

Well-Known Member
Mình ko có Oppo nhưng thấy trên các diễn đàn có tranh luận giữa Oppo và HTPC.
Như trên đây có bác longiver có HTPC với cấu hình khủng nên đang rao bán Oppo:
http://www.hdvietnam.com/threads/passthrough-tu-pc-qua-receiver.1388453/page-3#post-9681725

Hay trên avsforum có các anh tây cũng cho rằng HTPC ngon hơn (với cấu hình khủng). Thường thì Oppo tiện hơn cho việc chơi trực tiếp đĩa UHD Bluray thì phải, các bác tranh luận cho vui:
http://www.avsforum.com/forum/26-ho...ng-oppo-203-even-205-can-do.html#post56111684

HTPC của bác này xài card 1080TI, bác tìm giá con này xem thử bao nhiêu tiền, riêng VGA ko thì dư mua con 105D rồi!

nsnhd

Well-Known Member
HTPC của bác này xài card 1080TI, bác tìm giá con này xem thử bao nhiêu tiền, riêng VGA ko thì dư mua con 105D rồi!
Đúng rồi card khủng. Câu hỏi là nếu ngân sách cho phép thì nên đầu tư vào HTPC hay Oppo, nhất là ở Vn ntd ko quen mua đĩa UHD bluray gốc ?

vinagoh

Well-Known Member
Đúng rồi card khủng. Câu hỏi là nếu ngân sách cho phép thì nên đầu tư vào HTPC hay Oppo, nhất là ở Vn ntd ko quen mua đĩa UHD bluray gốc ?
Cũng tuỳ theo nhu cầu mà sắm thiết bị cho mình. Muốn lọ mọ setup thì HTPC, muốn tiện lợi thì Oppo.
Nghe nhạc, xem phim .....là bắt nó phục vụ nhu cầu giải trí cho mình, chứ lọ mọ theo nó là mình bị nó bắt phục vụ nó. :D

thanhyk

Well-Known Member
Theo em thì HTPC đáp ứng tốt cả online lẫn offline trong việc giải trí nghe và nhìn như phim và nhạc, cộng thêm chơi game, và cả hát karaoke (không bàn đến làm việc vì nhiều người sắm htpc chỉ mục đích giải trí), trong đó tính năng online gần như vô hạn. Nhìn chung nó đáp ứng cho các thiết bị như android box + hdp + máy game + đầu karaoke... Nhược điểm là nó không tiện dụng bằng bất kỳ thiết bị nào kể trên.

Theo em thì HTPC đáp ứng tốt cả online lẫn offline trong việc giải trí nghe và nhìn như phim và nhạc, cộng thêm chơi game, và cả hát karaoke (không bàn đến làm việc vì nhiều người sắm htpc chỉ mục đích giải trí), trong đó tính năng online gần như vô hạn. Nhìn chung nó đáp ứng cho các thiết bị như android box + hdp + máy game + đầu karaoke... Nhược điểm là nó không tiện dụng bằng bất kỳ thiết bị nào kể trên.
Hiện nay thì phòng tròng chơi ITX rất phát triển, máy đẹp, case đẹp, cấu hình mạnh, nhỏ mà có võ... sắm thêm 1 màn cảm ứng 7 inch để điều khiển, nhạc phim...nếu ko muốn bật màn hình lớn và dùng chuột phím...

hungsimex

Member
Card 1080TI quá khủng rồi! Giá bằng 01 con 105D mới! Hình ảnh liệu có đẹp bằng oppo 205 không? bác nào cho anh em cái so sánh nhỉ ?

justbenice

Moderator
Em đang xài 1080ti đây. Xem phin chả khác gì card 2triệu.
Vấn đề của tín hiệu video xuất hình ảnh là kô ảnh hưởng tới chấ lượng hình ảnh. Card 30tr cho hình ảnh đẹp bằng card 2-3triệu. Khác nhau chỉ ở sức mạnh bộ xử lý hình ảnh để chơi game thôi.

Bên trên