Vấn đề chơi True HD hay true HD DTS trên HTPC

phuong210876

Ðề: Vấn đề chơi True HD hay true HD DTS trên HTPC

Ai spam cãi vã cạnh khóe thiếu tính xây dựng tự vả vào mồm^:)^

vinagoh

Well-Known Member

Ủa vậy bác Hải là chuyên gia vụ này hả !!! :)) Các bác nói thế nào ấy chứ em thấy bác Hải củng trên tinh thần xây dựng và chia sẻ lắm mà!? Nhưng có lúc củng phải gay gắt (tranh cải) tí mới xum tụ cho diễn đàn chứ. <:p

totorauxom

Well-Known Member

em lấy tín hiệu BR gốc ra trên TMT3 báo trên info là DTS HD hay TrueHD sao AVR Denon 2310 báo là MULTI CH DIRECT à các bác ơi?? sao nó k chạy chữ trueHD ra AVR cho em mừng, hic hic
Em dùng ASUS Sonar HADV1.3 Slim ạ, setup như này với ver mới nhất:

Em nhờ các bác chỉ giùm em với, cảm ơn các bác ạ

tlap

Member

Theo mình thì bạn phải chọn là passthrough thì AVR mới hiển thị DTS-HD hoặc True-HD

totorauxom

Well-Known Member

Topic này đang HOT trên khắp các diễn đàn trên thế giới. Tôi cũng có ý định lắp HT ở nhà nên cũng tìm hiểu sơ sơ, có gì các bác góp ý thêm:
-Âm thanh lossless từ ổ Blueray DB-TrueHD, DTS-MasterHD sẽ được giải mã (bằng PowerDVD...) ra tín hiệu multi-channel LPCM 7.1 hoặc Passthrough ra Bitstream (không xử lý). Nếu muốn đưa theo dạng digital sang Receiver thì chỉ có cổng HDMI 1.3 mới đủ băng thông. S/PDIF chỉ đáp ứng 2.0 được thôi.
-Tới thời điểm này chỉ có card Asus Sonar có thể out ra Bitstream
- Để out ra multi-channel LPCM qua HDMI, hiện chỉ có G41/G43/G45, NVIDIA GF8200/9300 chipsets và AMD’s HD 4xxx. Chi tiết tại đây:
http://www.anandtech.com/weblog/showpost.aspx?i=629
- Hiện chip Realtek ALC889a (ALC1200 ?) trên Main có thể giải mã chất lượng HD cao nhất multi-channel 7.1 LPCM (Do vậy không cần mua thêm Soundcard khác)
- Tóm lại tôi thấy bác Haihard khuyến nghị Main ASUS M4N78-Pro hoặc ASUS M3N78-EM là đúng đấy. Có thể xem khuyến nghị ở đây:
http://www.anandtech.com/guides/showdoc.aspx?i=3563&p=6
Em có con main này mà k biết đi múc thêm con Asus:^o

Chỉnh sửa lần cuối:

tlap

Member

Em chọn Passthrough trên TMT3 là HDMI Passthrough rồi ạ:((

Mình nghĩ là ở setting của soundcard cũng phải chọn passthrough luôn, theo như hình thì có lẽ soundcard đang decode thành PCM rồi đó, cho nên AVR nó báo là Multi Channel In. Bạn thử lại xem, nếu không được nữa thì ..... đành chịu:-S

totorauxom

Well-Known Member

bác nào setup con card asus này rồi làm ơn chỉ dùm em pass ra AVR với ạ, tín hiệu qua con asus bị giữ lại và chế biến chứ k sút thẳng ra AVR mới đau em chứ, cảm ơn các bác

totorauxom

Well-Known Member

Mình nghĩ là ở setting của soundcard cũng phải chọn passthrough luôn, theo như hình thì có lẽ soundcard đang decode thành PCM rồi đó, cho nên AVR nó báo là Multi Channel In. Bạn thử lại xem, nếu không được nữa thì ..... đành chịu:-S

em cũng muốn thế nhưng phầm setting không có phần pass ạ, mà em thấy quảng cáo dữ con này lắm ạ

mrtuanvn

Member

Em có con main này mà k biết đi múc thêm con Asus:^o
k phải tiếc đâu bác, từ từ bác sẽ hiểu tiền nào của đó.
k có setting đó đâu, phần xonar toto làm đúng rồi, hdmi out chọn cái cuối cùng thì phải, mình k có máy đây nên nhớ ở cuối.
bác nào setup con card asus này rồi làm ơn chỉ dùm em pass ra AVR với ạ, tín hiệu qua con asus bị giữ lại và chế biến chứ k sút thẳng ra AVR mới đau em chứ, cảm ơn các bác

em cũng muốn thế nhưng phầm setting không có phần pass ạ, mà em thấy quảng cáo dữ con này lắm ạ
Tmt phải hiện info báo Dts-hd MA passthrough nhé, thiếu chữ passthrough là tmt3 đã xử lý tín hiệu thành pcm rồi đẩy ra nên mới có multichannels.
bác cung cấp thêm
Tmt3 build bao nhiêu?
Đĩa nguồn để test là đĩa gì? dung lượng?

Chỉnh sửa lần cuối:

phucbeo

@totorauxom bạn làm thế này để AVR nhận tín hiệu DTS-HD hay TrueHD
Với trình điều khiển của asus xonar: chọn xuất HDMI. Tại tab HDMI Out chọn: DTS interactive.
Với TMT3: Seting => Audio => Output mode => HDMI

totorauxom

Well-Known Member

k phải tiếc đâu bác, từ từ bác sẽ hiểu tiền nào của đó.

k có setting đó đâu, phần xonar toto làm đúng rồi, hdmi out chọn cái cuối cùng thì phải, mình k có máy đây nên nhớ ở cuối.

Tmt phải hiện info báo Dts-hd MA passthrough nhé, thiếu chữ passthrough là tmt3 đã xử lý tín hiệu thành pcm rồi đẩy ra nên mới có multichannels.
bác cung cấp thêm
Tmt3 build bao nhiêu?
Đĩa nguồn để test là đĩa gì? dung lượng?

em chọn ở TMT3 rồi ạ, phần audio nó ghi là HDMI pass-through là dòng cuối cùng em dùng bản 3.0.13.141
thế thì do TMT3 à bác em k thấy info báo Dts-hd MA passthrough mà chỉ báo DTS-HD thôi.
Em test rất nhiều phim BR tầm 46-85G/phim, âm thanh gốc True HD và DTS-HD đều có cả ạ

totorauxom

Well-Known Member

@totorauxom bạn làm thế này để AVR nhận tín hiệu DTS-HD hay TrueHD
Với trình điều khiển của asus xonar: chọn xuất HDMI. Tại tab HDMI Out chọn: DTS interactive.
Với TMT3: Seting => Audio => Output mode => HDMI

Em làm như bác chỉ nó ra DTS surround:-S:-S:-S
mà cái SimHD nó không sáng các bác ạ, cố giúp em với ngồi từ sáng đến giờ em mỏi quá, đa tạ các bác

phucbeo

AVR phần setup HDMI in bạn để auto.
Bạn kiểm tra lại xem phim phát có đúng là các chuẩn âm thanh này không.

totorauxom

Well-Known Member

AVR tự động bác à, phim phất chuẩn em đang chay phim trạng vạng rồi Evil3 đều nhân TrueHD cả nhưng trên info của TMT3 thôi , em nghĩ TMT3 k passthrough mặc dù đã chọn HDMI passthrough
các bác biết chỉ giùm em tiếp ạ

phucbeo

Bạn vào Control panel của window, phần Sounds and Audio Devices => Playback chỉ chọn Digital output device (HDMI)

onggia

Well-Known Member

Thôi để mai em qua với bác điều chế con hàng Asus này ko trực tiếp khó vật cả vã hichic.

Bên trên