Vấn đề chơi True HD hay true HD DTS trên HTPC

mrtuanvn

Member
Ðề: Vấn đề chơi True HD hay true HD DTS trên HTPC

em chọn ở TMT3 rồi ạ, phần audio nó ghi là HDMI pass-through là dòng cuối cùng em dùng bản 3.0.13.141
thế thì do TMT3 à bác em k thấy info báo Dts-hd MA passthrough mà chỉ báo DTS-HD thôi.
Em test rất nhiều phim BR tầm 46-85G/phim, âm thanh gốc True HD và DTS-HD đều có cả ạ

1. TMT3 Build 141 vẫn ok, để chắc ăn và mới nhất bác cho lên 170 đi, vào forum của ArcSoft có đấy. Build 170 thì chỉ chọn HDMI thôi là đc rồi.

2. Nguồn phim như thế thì chắc là OK.

3. Còn 1 mục nữa là driver của Slim, version mới nhất build 1777 thì phải, cho lên luôn nhé.

4. AVR của bác là model gì? Bên AVR cứ để defaut là THX (nếu có), thường remote có nút movies để chọn chế độ, bác cứ nhấn 1 hồi xem thế nào?

Vấn đề là ở cái đỏ đỏ đó, sẽ cố gắng hỗ trợ bác (đợi mình lấy cái main đang bảo hành đã, hehe).

Chỉnh sửa lần cuối:

totorauxom

Well-Known Member

khà khà ngon roài bác ạ, em k Play vào index trong BR, vãi cả vật, may có bác onggia hỗ trợ, thanks bác onggia nhá

HacLong

Member

khà khà ngon roài bác ạ, em k Play vào index trong BR, vãi cả vật, may có bác onggia hỗ trợ, thanks bác onggia nhá

Bạn setting cách nào vậy, có thể chia sẽ cho minh được không? Mình cũng bị tình trạng tương tự: Receiver chỉ nhận được tín hiệu tối đa là DTS, DTS ES thôi, còn DTS-HD, TrueHD thì không thể nhận được.

Phần cứng mình đang xài:
+ Mainboard Gigabyte GA-EP45-UD3P (audio onboard chip: Realtek ALC889A)
+ Card màn hình NVIDIA 9400GT
+ Denon AVR-2310

Cảm ơn nhiều.

phuong210876

Cái Topic này xẹp lép lâu rùi ai lại comment để nó bật lại thế. có giải phảp pass tờ ru qua VGA có cổng HDMI rồi cóc cần ASUS xonar rồi quăng cái Topic này vào quá khứ đi thôi.

HD Beginner

Bạn setting cách nào vậy, có thể chia sẽ cho minh được không? Mình cũng bị tình trạng tương tự: Receiver chỉ nhận được tín hiệu tối đa là DTS, DTS ES thôi, còn DTS-HD, TrueHD thì không thể nhận được.

Phần cứng mình đang xài:
+ Mainboard Gigabyte GA-EP45-UD3P (audio onboard chip: Realtek ALC889A)
+ Card màn hình NVIDIA 9400GT
+ Denon AVR-2310

Cảm ơn nhiều.

Thay Card ATI 5450 đi bạn.

thieulam0234

Hiện tại e cũng có chút vần đề : e c9ang xài Giga ATI 5450 1Gb, Main Giga 785G-UD3H
- Phim source DolbtTrueHD thỉ pass-though ngon lành, hiện DolbyTrueHD đẹp ơi là đẹp, phía dưới góc phải màn hình ffshow audio decoder : output HDMI
- Nhưng khi mở phim source DTS-HD MA thì ko lên chữ DTS-HD MA đẹp như ở trên. Phần ffshow audio decoder : output : SPDIF
Các bác giúp e với. E xin cám ơn nhiều lắm
Số dd của e : 0908 87 89 87 . Nhá máy e sẽ gọi lại

HacLong

Member

Có bro nào chuyên gia vụ này tư vấn giúp đầu óc bả đậu này với.... Thật tình mình vẫn chưa hiểu vì sao phải thay card màn hình ATI 5450 mới có được am thanh TrueHD ra receiver???

HacLong

Member

Vừa nâng cấp card MH lên ATI 5670, con này nghe nói là support rất tốt HD audio, nhưng mình setup đủ kiểu mà chỉ ra được Multi Channel (Klite Mega Codecs 6.04, phần ffdshows ở góc phài bên dưới hiện lên truehd nhưng AVR thi k chỉ "MULTI CHANNEL IN". Mình nản quá nên nhờ các "chiên gia" chỉ giúp. Không biết khúc mắc ở đâu..

Cảm ơn trước.
(0903953137-nhá máy mình sẽ gọi lại)

HD Beginner

AVR là model gì?

Cáp HDMI đã là lọai 1.3 chưa?

meomatto

Active Member

Có cách nào dùng ĐK rời để đk máy tính dc ko các Bác nhỉ? ko thì bất tiện lắm.

HacLong

Member

AVR là model gì?

Cáp HDMI đã là lọai 1.3 chưa?

AVR cùa mình là Denon 2310, Cable HDMI 1.3, source film Bluray khá nhiều để test.

Về phần cứng thì minh nghĩ OK rồi, chỉ lăn tăn 1 điều là liệu Mainboard Gigabyte GA-EP45-UD3P (audio onboard chip: Realtek ALC889A) có support TrueHD không thôi. Mình set mấy ngày nay mà âm thanh chỉ ra "MULTI CH IN", bây giờ thỉnh thoảng bị mất âm thanh khi play film, phải pause rồi play lại mới có tiếng, sau đó khoảng 15' là mất tiếng lại!

Thực tình là bó tay. Mong các bro giúp đỡ!

HD Beginner

chỉ lăn tăn 1 điều là liệu Mainboard Gigabyte GA-EP45-UD3P (audio onboard chip: Realtek ALC889A) có support TrueHD không thôi.
Main này ko có bitstream đc Audio HD đâu. Phải chipset H55 cơ

Nếu bác đã có card ATI 5xxx rồi thì việc này lại chả liên quan đến Main nữa.

Chỉnh sửa lần cuối:

thovanhim

Member

Main này ko có bitstream đc Audio HD đâu. Phải chipset H55 cơ

Bác ý sắm ATI 5670 rồi mà.

Về phần cứng thì minh nghĩ OK rồi, chỉ lăn tăn 1 điều là liệu Mainboard Gigabyte GA-EP45-UD3P (audio onboard chip: Realtek ALC889A) có support TrueHD không thôi. Mình set mấy ngày nay mà âm thanh chỉ ra "MULTI CH IN", bây giờ thỉnh thoảng bị mất âm thanh khi play film, phải pause rồi play lại mới có tiếng, sau đó khoảng 15' là mất tiếng lại!
Theo như bác tả thì em đoán là bác đang config dùng ffdshow Video Decoder để giải mã video.
Tạm thời để khắc phục vụ âm thanh chập chờn thì phải dùng DXVA thôi.
Trong MPC-HC phần “Internal Filters" bác uncheck H264/AVC (ffmpeg) và VC1 (ffmpeg) và check H264/AVC (DXVA) và VC1 (DXVA). Phần ”External Filters” bác add ffdshow video decoder chọn block ,add ffdhow audio decoder chọn prefer.
Trong phần config của ffdshow audio nhớ chọn passthroud TrueHD và DTS-HD nhé O:)
Gửi lại link để bác tham khảo http://www.mediasmartserver.net/2010/02/02/guide-setting-up-bitstreaming-with-your-windows-7-htpc-part-i/
Chưa về nhà để teamviewer giúp bác được nên bác cứ config có gì bác cứ call theo số đt em đã PM bác

HacLong

Member

Mình đã làm như bác thovamhim huớng dẫn nhưng kết quả k thay đổi. ffdshow vẫn hiện lên là "Output: S/PDIF (1400)". Trong phần Internal Filter mình không thấy H264/AVC (ffmpeg) và VC1 (ffmpeg), chỉ có H264/AVC (DXVA) và VC1 (DXVA) thôi, k biết sao nữa... Mình cũng đã config theo link của mediasmartserver.net mấy ngày nay rồi mà vẫn k có kết quả. Mình nghĩ tiếng chập chờn là do phần audio codec có vấn đề (giống như bị "ngộp" vậy! :)). Hiện nay chỉ bitstream được DTS, DTS-ES thôi.

Đã call cho bác, đợi khi bác rảnh, bác teamviewer vô xem giúp. Cảm ơn nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:

thovanhim

Member

Mình đã làm như bác thovamhim huớng dẫn nhưng kết quả k thay đổi. ffdshow vẫn hiện lên là "Output: S/PDIF (1400)". Trong phần Internal Filter mình không thấy H264/AVC (ffmpeg) và VC1 (ffmpeg), chỉ có H264/AVC (DXVA) và VC1 (DXVA) thôi, k biết sao nữa... Mình cũng đã config theo link của mediasmartserver.net mấy ngày nay rồi mà vẫn k có kết quả. Mình nghĩ tiếng chập chờn là do phần audio codec có vấn đề (giống như bị "ngộp" vậy! :)). Hiện nay chỉ bitstream được DTS, DTS-ES thôi.

Đã call cho bác, đợi khi bác rảnh, bác teamviewer vô xem giúp. Cảm ơn nhiều.

:( Vừa teamviewer giúp bác HacLong mà chưa đc. Từ trước đến giờ toàn setup trên Win7, của bác HacLong là Vista ko biết có ảnh hưởng gì ko nữa.

meomatto

Active Member

Cập nhật ngay Driver cho Cạc xem có cải thiện dc tình hình ko rồi mới tính tiếp Bác ạ!

HacLong

Member

:( Vừa teamviewer giúp bác HacLong mà chưa đc. Từ trước đến giờ toàn setup trên Win7, của bác HacLong là Vista ko biết có ảnh hưởng gì ko nữa.

Bác thovanhim mất hơn 1 giờ để giúp mình nhưng có lẽ Win hoặc driver có vấn đề (vì phần Encoded formats trong phần HDMI Output không có DTS-HD và TrueHD). Để thử cài Win7 & thay dây HDMI khác xem sao rồi mình sẽ quay lại.

Dù chưa giải quyết được nhưng sự nhiệt tình của bác thovanhim đã làm mình cảm thấy rất vui. Thanks again!

HacLong

Member

Tình hình là tôi đã cài lại Win7. Máy chạy rất nhanh, nhẹ nhàng. Config theo cách bác thovanhim hướng dẫn, phần Encoded Formarts lên đầy đủ DTS-HD, TrueHD. Đối với film DTS-HD, ffdshow hiện lên "Output: HDMI..." và AVR hiện ra "DTS-HD MASTER..." cùng với logo xanh "HD Audio" đẹp quá chừng! Nhưng play với phim TrueHD thì...tịt, mất tiếng luôn, ffdshow chỉ hiện lên "Output: 48000Hz". Vậy là sao các bác? Không biết có phải set thêm cái gì nữa không?

Bên trên