Vấn đề giải mã DTS 5.1 của AIO Panaonic

pavel

Member
Một số bạn cho rằng Pana. AIO không giải mã được âm thanh DTS 5.1
qua cổng optical từ nguồn bên ngoài vào có nghĩa là không cho tiếng
là không đúng.
Mà Pana. AIO vẫn cho ra âm thanh nhưng ở dạng Dolby Digital 5.1 hoặc
Dolby Pro logic II. Chất lượng có kém so với âm thanh gốc DTS 5.1 một chút,khoảng 8/10
song ai không khó tính ,hoăc coi trọng về âm thanh thì cũng không sao cả.
Ai đó muốn đồng bộ cùng TV Panasonic thì có thể chấp nhận được với DD 5.1,
nguồn từ trong vẫn ra DTS 5.1 bình thường.

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Vấn đề giải mã DTS 5.1 của AIO Panaonic

là không đúng.
Dolby Pro logic II. Chất lượng có kém so với âm thanh gốc DTS 5.1 một chút,khoảng 8/10

Vấn đề là lấy cái gì để biến nguồn DTS thành Dolby Digital hả bác?

Misao

Thế theo bác thì nó không giải mã được DTS qua cổng optical thì nghĩa là không có tiếng à?

Thực tế nhà em cho thấy là vẫn đang chơi HD Movies âm thanh DTS qua cổng optical mà vẫn 5.1 bình thường. Em không quan tâm nó là DTS hay DD vì em thấy như thế là quá hay với nhu cầu của em rồi.

Quan trọng là một số bác nói là không có tiếng làm em suýt bán cả bộ luôn.:D

hoangson8768

Em mới được tặng bộ dàn Panasonic SC-PT875 , em không biết gì về cái khoản âm thanh này lắm nên mong các anh chỉ giúp, hiện tại em cắm ipodtouch nó không ra 5 loa, em xem đĩa VCD/DVD cũng không thấy ra, chuyển sang chế độ AUx để xem truyền hình cáp cũng không ra 5 loa. Anh nào dùng con này rồi (anh Misao, anh pavel) hình như biết sử dụng con này cho e xin số điện thoại e gọi để chỉ giáo e với T_T

chimenfr

Member

Thế theo bác thì nó không giải mã được DTS qua cổng optical thì nghĩa là không có tiếng à?

Thực tế nhà em cho thấy là vẫn đang chơi HD Movies âm thanh DTS qua cổng optical mà vẫn 5.1 bình thường. Em không quan tâm nó là DTS hay DD vì em thấy như thế là quá hay với nhu cầu của em rồi.

- Chắc gì bác đang chơi đĩa xuất ra DTS, có khi DD hay là stereo ( mua đĩa lởm là cóc có DTS mặc dù trên vỏ ghi Bluray , DTS, ĐD tùm lum) được phát ra 6 loa nên bác tưởng máy bác đang chơi DTS ra được 6 loa đem lên đây khoe tè le khắp các topic hehehe

- Bác thử dùng HD Box/ HTPC và chọn xuất âm thanh định dạng DTS ra mà test thì chính xác hơn nhé. Nhớ là chắc chắn được mình đang xuất âm thanh DTS thì hảy post review . 1 số File film HD down trên mạng hiện nay chỉ có 1 track DTS ( sau khi Rip để đỡ tốn dung lượng)

- 1 đĩa DVD loại tốt có thể bao gồm nhiều track âm thanh: stereo, DD, DTS. Bác mua 1 đĩa về bỏ vào mà vẫn ra 5.1 thì có khi nó đang chơi track DD chứ ko phải là DTS vẫn chơi được trên Pana nhé. Bác chơi Bluray qua dàn của bác thì vẫn có 5.1 bình thường đơn giản vì trên đĩa Bluray có nhiều track âm thanh bao gồm Dolby Digital, DTS , nó ko chơi được cái DTS thì nó phát DD thôi. Nhưng lỡ bác nào mua trúng cái đĩa chỉ có track DTS thì bỏ vô dàn Pana bảo đảm là tắt tiếng và ng ta kiếm bác bắt đền đó.

- Nếu dàn Pana của bác phát 6 loa mà ko có hiệu ứng ( giả lập 6 loa) thì cũng như ko. Còn gì gọi là ậm thanh hay nữa. Bác chỉ cần 6 cái loa "phát ra tiếng là quá hay" thì ra mua 6 cái Loa Hồ cẩm đàO về nghe chứ mua chi dàn 5.1 uổng tiền

- Những ai lỡ mua dàn Pana hay dàn nào ko có decode DTS thì cứ việc kiếm film có Dolby digital về coi là có hiệu ứng 5.1 thôi . So ra thì DD và DTS chắc ko phân biệt nổi đâu . Trừ khi là DTS-HD so với DD

Chỉnh sửa lần cuối:

nsh

Member

Em mới được tặng bộ dàn Panasonic SC-PT875 , em không biết gì về cái khoản âm thanh này lắm nên mong các anh chỉ giúp, hiện tại em cắm ipodtouch nó không ra 5 loa, em xem đĩa VCD/DVD cũng không thấy ra, chuyển sang chế độ AUx để xem truyền hình cáp cũng không ra 5 loa. Anh nào dùng con này rồi (anh Misao, anh pavel) hình như biết sử dụng con này cho e xin số điện thoại e gọi để chỉ giáo e với T_T

Bấm trên remote nút surround nhiều lần để đến chế độ Multi-ch sẽ có tiếng đủ 5 loa (trừ loa centre)

tvn24680

Member

Bấm trên remote nút surround nhiều lần để đến chế độ Multi-ch sẽ có tiếng đủ 5 loa (trừ loa centre)
tớ đang dùng con này. bấm ws 3 lần nhưng phải đê là on mới ra đủ các loa, hoăc mở quyển hướng dẫn ra, ở phần âm thanh ấy, nó hướng dẫn khá chi tiết dấy

tinhdhmo

Active Member

Cho em hỏi là nếu Dàn không có giả mã DTS từ cổng Optical thì khi cắm HD Player vào dàn đó qua cổng optical sẽ khpong có tiếng khi xem HD (có DTS ) ạ ..Vậy khi nghe nhạc và xem DVD RIp có tiếng không ạ ..Em hỏi ngu tí thôi

manhthang

Huyền Thoại

Cho em hỏi là nếu Dàn không có giả mã DTS từ cổng Optical thì khi cắm HD Player vào dàn đó qua cổng optical sẽ khpong có tiếng khi xem HD (có DTS ) ạ ..Vậy khi nghe nhạc và xem DVD RIp có tiếng không ạ ..Em hỏi ngu tí thôi

Trừ âm thanh DTS ra thì âm thanh gì nó cũng phát được.
Tất nhiên là tính từ DTS trở xuống.

toilatoi1504

Well-Known Member

Cái này có phần mềm chuyển track dts thành dolby digital 5.1 đấy bác, tôi nhớ nó có tên là popcorn audioconverter gì đấy thử google cái xem

vietthangctnd

Khi xem fim có âm thanh DTS kết nối với bộ này vẫn co thể nghe đủ hiệu ứng nhưng nói chung không bằng chuẩn của nó. Các bác vào đầu HD (em dung kaibore 200) chỉnh âm thanh DTS ra là PCM hay sao ấy em không nhớ rõ nhớ là không để Digital là được sau đó trên bộ giàn này các bác chọn sound là MANUAL cho e vẫn nghe đầy đủ hiệu ứng đó.

tethien

Active Member

là không đúng.

Khi xem fim có âm thanh DTS kết nối với bộ này vẫn co thể nghe đủ hiệu ứng nhưng nói chung không bằng chuẩn của nó. Các bác vào đầu HD (em dung kaibore 200) chỉnh âm thanh DTS ra là PCM hay sao ấy em không nhớ rõ nhớ là không để Digital là được sau đó trên bộ giàn này các bác chọn sound là MANUAL cho e vẫn nghe đầy đủ hiệu ứng đó.

PCM là dạng cuối cùng của digital rồi. Chỉ còn biến đối DA nữa là thành Analog.
Nếu chuyển sang PCM rồi mới đẩy qua AVR thì chỉ hỗ trợ tối đa 4 chanel thôi. Không thể ra được 5.1 đầy đủ như DTS được. Cái này là do SPDIF chỉ hỗ trợ vậy thôi. Không khác được.
Muốn chuyển PCM ra AVR thì đòi hỏi HD player phải có DTS downmix. Đa phần các hệ thống DTS downmix chỉ down thành stereo chứ không downmix về 4.0 do đó nếu AVR không hỗ trợ DTS thì âm thanh nghe được chỉ là stereo mà thôi.
Ai nghe thấy đủ 6 loa thì chắc chỉ do AVR giả lập ra mà thôi.

tethien

Active Member

Nghe được là nhờ HD player của you có DTS downmix. Nếu không có DTS downmix thì chắc chắn 100% là không có tiếng.

dnthanh

Nghe được là nhờ HD player của you có DTS downmix. Nếu không có DTS downmix thì chắc chắn 100% là không có tiếng.

Bác nói sai rồi, em cũng đã dùng pana 170, có tiếng đấy bác ạ
Nhưng là tiếng ..."sè sè..." như khi bật ti vi không có sóng í.:((

tapchoiaudio

- 1 đĩa DVD loại tốt có thể bao gồm nhiều track âm thanh: stereo, DD, DTS. Bác mua 1 đĩa về bỏ vào mà vẫn ra 5.1 thì có khi nó đang chơi track DD chứ ko phải là DTS vẫn chơi được trên Pana nhé. Bác chơi Bluray qua dàn của bác thì vẫn có 5.1 bình thường đơn giản vì trên đĩa Bluray có nhiều track âm thanh bao gồm Dolby Digital, DTS , nó ko chơi được cái DTS thì nó phát DD thôi. Nhưng lỡ bác nào mua trúng cái đĩa chỉ có track DTS thì bỏ vô dàn Pana bảo đảm là tắt tiếng và ng ta kiếm bác bắt đền đó.

Hình như đọc đĩa DVD có DTS nó vẫn decoder đấy chứ, chỉ là k decoder được D-IN(qua cổng Optical).

tethien

Active Member

Hình như đọc đĩa DVD có DTS nó vẫn decoder đấy chứ, chỉ là k decoder được D-IN(qua cổng Optical).

Đúng vậy.
Dàn Pana không giải mã âm thanh DTS vào qua cổng Optical thôi. Đĩa DVD có DTS nó vẫn giải mã bình thường.

toannh

Mình gửi anh em xem cái này trong Manual của PT875 là đời cao nhất AIO Pana đây. Có lần 1 shop gân cổ cãi mình là có DTS qua digital in, mình về xem cái này xong chẳng nói gì nữa.

Thực sự theo mình thì muốn xem phim HD tối thiểu phải có DTS digital in, chứ còn cứ downmix với AC3 thì cứ loay hoay mãi!

tethien

Active Member

Mình gửi anh em xem cái này trong Manual của PT875 là đời cao nhất AIO Pana đây. Có lần 1 shop gân cổ cãi mình là có DTS qua digital in, mình về xem cái này xong chẳng nói gì nữa.

Thực sự theo mình thì muốn xem phim HD tối thiểu phải có DTS digital in, chứ còn cứ downmix với AC3 thì cứ loay hoay mãi!

Quá rõ ràng rồi còn gì: "Only Dolby Digital and PCM can be played with this connection"

Bên trên