VTV phát sóng truyền hình số mặt đất tại Hà Nội và sắp triển khai tại TPHCM

ttung94

Active Member
Xác định tiêu chuẩn DVB-T2 cho đề án số hóa tới năm 2020 | ICTPress

(ICTPress) - Xác định tiêu chuẩn DVB-T2, chuẩn nén MPEG-4 là tiêu chuẩn, công nghệ cho Đề án số hóa truyền dẫn phát sóng truyền hình mặt đất tới năm 2020 là kết luận của Bộ trưởng Bộ Thông tin và Truyền thông Nguyễn Bắc Son, Trưởng ban Chỉ đạo đề án số hóa Truyền hình Việt Nam tại phiên họp thứ nhất sáng nay 3/8/2012 tại Hà Nội.

Bộ trưởng Nguyễn Bắc Son cho biết chúng ta phải đi tắt đón đầu tiêu chuẩn công nghệ.

Thực tế tại Việt Nam, Tổng công ty Truyền thông đa phương tiện VTC đã triển khai truyền hình số mặt đất trên diện rộng từ năm 2006 áp dụng tiêu chuẩn DVB-T và đang chuẩn bị để chuyển sang DVB-T2. Năm 2010, Công ty Cổ phần nghe nhìn toàn cầu AVG đã chính thức khai trương mạng truyền hình số mặt đất theo tiêu chuẩn DVB-T2, trong đó đã cung cấp hơn 50 kênh truyền hình, trong đó đã cung cấp 1 số kênh có độ phân giải cao HDTV.

Ông Trần Dũng Trình, Phó Tổng giám đốc Đài Truyền hình Việt Nam cũng cho biết đã chính thức phát sóng truyền hình số mặt đất theo tiêu chuẩn DVB-T2 tại Hà Nội và trong một vài tuần tới sẽ phát chính thức tại TP. Hồ Chí Minh

.

Cục trưởng Cục Tần số Vô tuyến điện Đoàn Quang Hoan cho biết tiêu chuẩn truyền hình số mặt đất DVB-T2 được công bố vào năm 2008, được tiêu chuẩn hóa vào năm 2009, có nhiều ưu điểm nổi trội hơn so với DVB-T và được đánh giá là tiêu chuẩn hiện đài và cho dài hạn.

Các ưu điểm của DVB-T2 là cho khả năng ghép nhiều kênh chương trình trên một kênh tần số hơn so với DVB-T; Hiệu quả sử dụng tài nguyên tần số cao hơn; Đáp ứng được với các dịch vụ truyền hình chất lượng cao HDTV, 3DTV… và Khả năng triển khai mạng đơn tần diện rộng hiệu quả hơn.

Ông Hoan cho biết thêm xu hướng lựa chọn công nghệ này vì giá thành máy phát DVB-T2 giảm đáng kể và hiện nay tương đương với máy phát DVB-T. Các nước bắt đầu triển khai truyền hình số đều lựa chọn ngay tiêu chuẩn DVB-T2, ví dụ như Thái Lan. Các nước đã triển khai DVB-T bắt đầu chuyển đổi sang phát sóng truyền hình DVB-T2, như châu Âu, các nước ASEAN, trong đó có Việt Nam.

HM

Tại Hà Nội em dùng đầu F901 VTC thu kênh 51 (kênh VTV từng phát số mặt đất) nhận được mức tín hiệu 25% nhưng do tuner đầu F901 không giải mã được DVB-T2 nên phẩm chất tín hiệu bằng 0. Bác nào có đầu T2 test hộ anh em cái ạ.

ngocsonpt

Member
Ðề: VTV phát sóng truyền hình số mặt đất tại Hà Nội và sắp triển khai tại TPHCM

Lại sắp phải đầu tư một đầu thu mới rồi

các bác dùng AVG chuẩn bị bắt được 6 kênh free của VTV rồi,sướng nhé.

dntk44tdh3

Active Member
thế tóm lại là f901 tại hà nội sẽ bắt được các kênh nào hả các bác,có thêm được gì không ạ

Jay Miz

Member
Các TV LCD, LED... tích hợp DVB-T2 sẽ thu được (phần nhiều TV bán ra hiện nay có tích hợp). AVG vẫn chưa mở tần số này nên chưa thu được, các thế hệ đầu thu mặt đất của VTC và đầu thu tàu trên thị trường sẽ không xem được do sử dụng DVB-T cũ.

hongquyet

Active Member

Vậy làm thế nào để thu truyền hình số mặt đất của VTV , các bác chỉ giùm với. Hiện giờ mình đang dùng VTC HD 02 liệu có xem được ko nhỉ. Thanks

dhpaul

Well-Known Member

Không rõ VTV có khóa mã không, nếu không thì chuẩn bị đổ bộ đầu DVB-T2 free như đã từng có với đầu DVB-S2 free =))

vcidth

Active Member
Ðề: Re: VTV phát sóng truyền hình số mặt đất tại Hà Nội và sắp triển khai tại TPHCM

Các TV LCD, LED... tích hợp DVB-T2 sẽ thu được (phần nhiều TV bán ra hiện nay có tích hợp). AVG vẫn chưa mở tần số này nên chưa thu được, các thế hệ đầu thu mặt đất của VTC và đầu thu tàu trên thị trường sẽ không xem được do sử dụng DVB-T cũ.

Em dò trên cái TV Sony Internet được gầm 30 kênh DTT cả của VTC và VTV, hình ảnh không bị bóng như mây kênh Analog.

vcidth

Active Member

Vậy làm thế nào để thu truyền hình số mặt đất của VTV , các bác chỉ giùm với. Hiện giờ mình đang dùng VTC HD 02 liệu có xem được ko nhỉ. Thanks

VTC HD02 là đầu thu vệ tinh nên ko thể thu được tín hiệu số mặt đất.

hongquyet

Active Member

Còn nếu dùng ăng ten thường liệu có thu được cái này ko các bác ? Mà hôm nay mình thấy lạ trên đầu thu VTC HD 2 kênh VTV 3 (kênh 25) khoảng 23h tối nay góc trái tên cùng là logo của VTV3 , còn góc phải là lô gô của K+. Bây giờ thì không xem đc nữa nó báo bị xáo trộn, kênh VTV 6 cũng vậy. Mình rò đc kênh VTV 3 khác (kênh 107) thì vẫn phát sóng bình thường nhưng không thấy lô gô của K+ nữa mà chỉ có lô gô của VTV3 bên trái. Bác nào hiểu rõ xin chỉ giáo. Thanks

boyben2011

Well-Known Member
Còn nếu dùng ăng ten thường liệu có thu được cái này ko các bác ? Mà hôm nay mình thấy lạ trên đầu thu VTC HD 2 kênh VTV 3 (kênh 25) khoảng 23h tối nay góc trái tên cùng là logo của VTV3 , còn góc phải là lô gô của K+. Bây giờ thì không xem đc nữa nó báo bị xáo trộn, kênh VTV 6 cũng vậy. Mình rò đc kênh VTV 3 khác (kênh 107) thì vẫn phát sóng bình thường nhưng không thấy lô gô của K+ nữa mà chỉ có lô gô của VTV3 bên trái. Bác nào hiểu rõ xin chỉ giáo. Thanks

cái đó là kênh kĩ thuật số mặt đất của vtc bác ah còn kênh kia phát trên vinasat1 nên nó khóa mã là phải thôi
tiếc là ko có vtv6 nên ko xem đc bóng đá nữ hôm nay

ttung94

Active Member
Re: Ðề: Re: VTV phát sóng truyền hình số mặt đất tại Hà Nội và sắp triển khai tại TPHCM

Em dò trên cái TV Sony Internet được gầm 30 kênh DTT cả của VTC và VTV, hình ảnh không bị bóng như mây kênh Analog.

VTV phát những kênh nào vậy bác?

dùng VTC HD02 thì xem truyền hình vệ tinh quảng bá của VTV đi,mong chờ chi số mặt đất của VTV, cũng nhiêu kênh đó thôi.

ngocsonpt

Member

Bạn chờ thêm chút xíu để chuẩn bị mua đầu thu THKTS DVT-2 của tung của

vcidth

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: VTV phát sóng truyền hình số mặt đất tại Hà Nội và sắp triển khai tại TPHCM

VTV phát những kênh nào vậy bác?

Toàn các kênh địa phương: Thanh hóa, Nghệ an, Hải phòng, Quảng Ninh, Vĩnh Long, Kiên Giang, VOV ... chắc đang phát thử nghiệm nên chưa có kênh mới.

dhpaul

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: VTV phát sóng truyền hình số mặt đất tại Hà Nội và sắp triển khai tại TPHCM

Toàn các kênh địa phương: Thanh hóa, Nghệ an, Hải phòng, Quảng Ninh, Vĩnh Long, Kiên Giang, VOV ... chắc đang phát thử nghiệm nên chưa có kênh mới.

Đống kênh này là của VTC bác ạ =))
Không rõ VTV phát TH số mặt đất tại HN có còn trên kênh 51 hay không, mà bản thân VTV cũng chưa công bố cụ thể tần số phát TH số mặt đất thử nghiệm tại Hà Nội.

VTV3 phát trên TP của K+ thì K+ nó để logo để khán giả biết VTV3 đó là kênh do K+ phát lên, thế thôi =))
Tự dưng bây giờ em lại đang lo không biết VTC sẽ làm gì với các kênh phát DVB-T trước đây. Mặc dù theo quan điểm của em thì cực khó cho VTC để thay/chuyển đổi hết chỗ máy phát DVB-T đang có sang DVB-T2, tuy nhiên không thể loại trừ khả năng này vì có vẻ VTC đang rất háo hức với DVB-T2, ngoài ra 28 kênh/2 tần số DVB-T lại nén hình bằng MPEG2 của VTC đang cho chất lượng quá kinh khủng.

Bên trên