Xin tư vấn mua âm thanh.

ctpmt

Member
Ðề: Xin tư vấn mua âm thanh.

nghe các bạn bàn luận xôm tụ thế nhỉ?Tớ đổi tới đổi lui cũng nhiều loa, nhưng theo tớ, chơi loa 5.1 thì yếu tố com-lê 1 bộ quan trọng lắm,vừa đạt tính thẩm mỹ, vừa đảm bảo tính tương thích trở kháng cũng như tần số giữa các loa, kể cả sub. 2310 trình diễn home cinema với bộ loa JBL ES 5.1 thì tuyệt vời, phòng bạn lớn thi sử dụng loa main lớn,phòng nhỏ thì nghe loa main nhỏ hơn. Nhưng chất âm của Denon khi xem phim thì hơi chói tai, âm vực không mạnh mẽ, lựa chọn cho cinema tốt nhất là yamaha receiver....

Nhưng Bác ơi em nghĩ là trên diễn đàn này chả có Bác nào sắm bộ loa máy chỉ để xem film, mà kết hợp cả nghe nhạc nữa. Mà dòng reciver đáp ứng được tương đối hai nhiệm vụ này thì denon là một lựa chọn hợp lý đó Bác à.

xicklo

Well-Known Member

Cháu cũng ở Quảng Ninh đây bác ơi, cháu vào điểm danh nhé. Đọc xong cái thớt của bác mà cháu vỡ ra nhiều lắm, thanks bác. Cháu làm ăn nhỏ lẻ nên cũng cố từ giờ đến cuối năm làm bộ De + Ja để đón Tết cho nó xôm thôi ạ. Hôm nào cháu có việc đi Cẩm Phả thì bác chiếu cố cháu 1 bữa thưởng thức bộ giàn của bác nhé

ATS

Em có đôi loa Chario Synta 1, cực hay Bác thích thì alo Em 0937058888 nhé

ctpmt

Member

Cháu cũng ở Quảng Ninh đây bác ơi, cháu vào điểm danh nhé. Đọc xong cái thớt của bác mà cháu vỡ ra nhiều lắm, thanks bác. Cháu làm ăn nhỏ lẻ nên cũng cố từ giờ đến cuối năm làm bộ De + Ja để đón Tết cho nó xôm thôi ạ. Hôm nào cháu có việc đi Cẩm Phả thì bác chiếu cố cháu 1 bữa thưởng thức bộ giàn của bác nhé

Không nhầm thì bác này ở Uông Bầu đây :)):)):))

ctpmt

Member

Denon và Jamo gặp em bác nhé, cũng Cẩm phả đây.
À đúng rồi chú này đang bán đấy vì chú ấy đang đấu giá dàn loa này:

về setup bộ 8.0 đấy X_XX_XX_X=))=))=))

Nghia_PMT

Well-Known Member

Hehe cái sign bác Xicklo đọc buồn cười thật =)) , bác xicklo e làm văn phòng đại diện cho Cty bác tại sài gòn nhé bác ;))

xicklo

Well-Known Member

Hehe cái sign bác Xicklo đọc buồn cười thật =)) , bác xicklo e làm văn phòng đại diện cho Cty bác tại sài gòn nhé bác ;))

Công ty em là ct "một thành viên", bác thông cảm :)) . Nhưng cũng muốn tăng thêm thu nhập, phá lệ vậy \:D/ Dưng mà bác đã có các kỹ năng cần thiết chưa vậy

ctpmt

Member

Bác lehoang40 đã nghe âm thanh của con maranzt pm4 chưa? Hôm qua em nghe thử con này công nhận nó CS nhỏ như cho kéo cặp loa onkyo 300w chất âm nghe rất hay, mở volume lớn mà tiếng bass không vỡ, nghe phê thật. Em thấy bảo nó chạy class A công suất có 15w thôi mà sao nó kéo cặp loa lớn vậy rất nhàn Bác ạ. Thế là thế nào nhỉ?

lehoang40

Bác lehoang40 đã nghe âm thanh của con maranzt pm4 chưa? Hôm qua em nghe thử con này công nhận nó CS nhỏ như cho kéo cặp loa onkyo 300w chất âm nghe rất hay, mở volume lớn mà tiếng bass không vỡ, nghe phê thật. Em thấy bảo nó chạy class A công suất có 15w thôi mà sao nó kéo cặp loa lớn vậy rất nhàn Bác ạ. Thế là thế nào nhỉ?

CS của loa còn phụ thuộc độ nhậy, kháng trở và khuyến cáo của nhà sản xuất về CS amply tối thiểu nửa bác à.
Giả sử như con loa của bác có độ nhậy >95dB và kháng trở là 4Ohm, thì bác chỉ cần một amply cs tầm 20w là đánh nó hay rồi. Nếu bác để ý, các bác thích chơi amply đèn (CS rất nhỏ), họ có khuynh hướng chọn loa có độ nhậy từ 95dB trở lên, có khi trên 100dB. Con loa Onkyo bác nói mình không rành nên không trả lời cụ thể được.
Riêng dòng BW 684: 8Ohm, độ nhậy 90dB và CS tối thiểu được khuyến cáo là 25w (trong điều kiện cách âm), trong điều kiện thực tế (không cách âm), các audiophile khuyên bác phải chọn cs gấp 4 lần cs tối thiểu khuyến cáo (tức khoảng 100w) mới nghe được ở mức vừa đủ cả 3 dãi, ngoài ra đã có những test về loa BW thì họ nhận thấy rằng, ở âm trầm, cs động của loa rất lớn, do vậy nên với loa BW dân audiophile đều có khuynh hướng chọn amply cs max của loa luôn (150wpc).
Riêng Cty BW, khi họ trình làng dòng loa Natilus (còn gọi là con ốc sên), nghe đâu họ phải dùng đến 3 cặp monoblock để đánh cho mỗi một em nó.
Riêng mình, thì đã dùng amply class A 20w và 50w đánh cho BW 684 rồi: kết quả là trung âm nó vở bác ạ, nghe cứ như ca sĩ nó đang thét vào mặt mình :)

tranthuy

Active Member

Bác tieuthieugia này liệu có muốn nghỉ thật không? lúc nào cũng thấy bác đòi gả vợ hoài vậy?

ctpmt

Member

Nhờ bác lehoang40 đưa đường chỉ lối nên em mua được cục pow 6 kênh của một bác ở Hải Phòng còn tương đối lạ đối với anh em HD nhà ta. Em làm tạm vài kiểu show lên để chia xẻ với các bác.
Em này có nhãn hiệu là ADA PTM-6150. ADA là tên viết tắt của Audio Design Associates (tạm dịch là hội thiết kế âm thanh) một công ty chuyên thiết kế, lắp đặt âm thanh home theater nổi tiếng ở Mỹ.
Ấn tượng đầu tiên là cục pow này cực nặng 65 lbs = 29,4 kg 8-|
Đây là thông số kỹ thuật:
Inputs_Outputs 6 Matched Inputs (RCA) & Outputs (Banana Pin)
THD @ 1KHz, 1W, 8 Ohm 0.006%
S_N Ratio @ 1KHz, A Wtd. -99.05 dBr =_- .15
Input Sensitivity 0.23 dBr +_- .02
Input Impedance 10K Ohm
Output Impedance 2-8 Ohm
Continuous Voltage @ 1KHz 30.9 V, =_- 0.1
Crosstalk @ 1KHz -87.5 dBr
Class of Operation A-A_B
Frequency Response 20 Hz - 20,000 Hz, =_- 0.3 dB
Continuous Avg. Watts_Ch 150 Watts @ 8 Ohm, 250 Watts @ 4 Ohm (Individual)
Size & Weight 5.25"H x 19"W x 16"D, 65 lbs (Shipping Weight)
AC Power 120V, 60Hz, 1500W - 220V, 50Hz, 1500W
Em nó chạy 36 con sò MOSFET mỗi kênh 6 con, nguồn xuyến, tụ 250.000μF
Và đây là em nó: (Mình chụp không có ống macro nên ảnh kém quá các các bác thông cảm)

Nhìn gần chút mặt trước, như cục sắt phế liệu =))

Mặt sau

Và đây là nơi sinh:

Bây giờ lột quần áo em nó ra
Nhìn xa tưởng bác chủ cũ để quyên khung nhôm cửa kính trong bụng em nó :)):))

Đây là "máy" em nó, nhìn to quá nên chụp run tay ảnh hơi nhoè =))

"Máy" to hơn đĩa CD :p:p

Bốn quả tụ nguồn to hơn cái ống KIT máy D 450 của em X_XX_XX_X

Còn đây là hệ thống thông gió

Và đây là em nó phối với 3310

Còn đây là giá thách cưới để tái giá em nó trên amazon: http://www.amazon.com/gp/offer-listing/B001GL0K7K/ref=dp_olp_0?ie=UTF8&redirect=true&condition=all

Em chưa có dây AV chuẩn để đấu em nó, dùng tạm sợi VA 10.000đ :)) mở thử live show của celine Dion live in lastvergast. Gấu nhà mình bảo hôm nay celine Dion hát hay thế :)):)):))

lehoang40

Chúc mừng bác ctpmt có một con Power quá gấu :))
Nhìn spec của em nó mà phát thèm :), nghe nhạc thế nào bác? đánh cặp BW 684 ra sao?
Em nó class A mà bác để con 3310 lên trên coi chừng nó nướng luôn Denon đấy bác. Chắc bác pải tìm cách treo loa center lên cao, chổ giữa đó để Denon 3310 và Dune là đẹp.

ctpmt

Member

Em để tạm thôi bác ạ, vì đang thiết kế cái kệ khác, nhưng em này gió nóng nó thổi ra bên cạnh em sợ nó nướng cái loa :)). Còn trên mặt nó không nóng bằng con 3310. Nghe nhạc thì em thấy nó rất chi tiết, trước đây nghe 2 kênh bằng con 3310 em thấy tiếng của ca sĩ nó thụt lại phía sau, các tiếng bị lẫn vào nhau, còn nghe với em này thì tiếng ca sĩ được đẩy lên phía trước, mở volum rất nhỏ nhưng các giải vẫn chi tiết. Em đang đợi dây Audio Quest của chú Hưng về test cẩn thận rồi báo cáo các bác

lehoang40

Lúc đầu chỉ định kiếm 1 power 2 kênh thôi, ai ngờ rước được con Power đa kênh quá đã luôn :)
Class A nó đẩy ca sĩ ra phía trước đấy bác ctpmt :)), cái này mà bác dành 1 kênh cho con center nửa thì tuyệt vời.

ctpmt

Member

Có đấy bác, hiện tại em đấu lại cầu loa, setup ở chế độ main, cho tất cả các loa qua em nó luôn. Vẫn thừa một kênh ;;). Em để thế nghe thời gian sau đó đấu bi-amp, cho com 3310 đánh surr, như thế vẫn thừa một kênh bác lehoang ạ :(;));));))

lehoang40

Thêm 1 cặp BW 685 làm surround back hoặc front height, thành bộ 7.1 đúng chuẩn luôn.

Bên trên