Xin tư vấn về powerRotel 1582

lamvituong

Ðề: Xin tư vấn về powerRotel 1582

Bác cho mình hỏi cái receiver tiếng Việt kêu bằng gì vậy ? mình không rành lắm...

Thì cũng gọi là RECEIVER luôn bạn ah, vì gọi tên bằng tiếng Việt sẽ rất dài dòng.

Cũng tương tự như APMLIFIER mà hay gọi tắt tiếng Việt là AMPLY, nếu gọi đầy đủ bằng tiếng Việt thì dài dòng lắm.

sonrock

Bác cho mình hỏi cái receiver tiếng Việt kêu bằng gì vậy ? mình không rành lắm...

nôm na bác gọi nó là bộ nhận dạng và xử lý tín hiệu kết hợp với âm ly tích hợp bác ạ :). ở đây xử lý tín hiệu là có bộ DAC cho phần âm thanh và chipset cho hình ảnh, còn âm ly tích hợp bởi vì nó có cả tính năng của 1 pre-amp (bộ tiền khuếch đại) để đánh với 1 pow-amp (bộ khuếch đại), và cả tính năng của 1 pow-amp để có thể đánh 1 mình :).

tóm lại là dài dòng nên bác cứ đơn giản gọi nó là âm ly kỹ thuật số để xem film và nghe nhạc là đc rồi :))

các Bác chốt hộ em có lên lấy Rotel 1582 không ạ, nếu đwợc thì hôm này đi công tác về em cưới em nó.
Cám ơn các bác nhiều!

sonrock

nên lấy 1 con âm ly tích hợp cùng tầm tiền bác ạ :), nếu là e thì sẽ chọn như thế. Trước e định lấy con này đấy nhưng sau đọc nh thì thấy là vẫn phải làm cái cdp và amp để nghe nhạc nên mua integrated amp kinh tế hơn mua pre-pow bác ạ. chứ để xem film ko thì ko cần mua pow đâu, phí quá :)

nên lấy 1 con âm ly tích hợp cùng tầm tiền bác ạ :), nếu là e thì sẽ chọn như thế. Trước e định lấy con này đấy nhưng sau đọc nh thì thấy là vẫn phải làm cái cdp và amp để nghe nhạc nên mua integrated amp kinh tế hơn mua pre-pow bác ạ. chứ để xem film ko thì ko cần mua pow đâu, phí quá :)

xem phim em có De 4310 rồi bác ạ, muốn cải thiện tí nhạc chút mà vì 4310 kéo em 683 thấy không được ổn. Tai em cũng dễ tính nên chắc chưa cần mua thêm pre làm gì

myozuka

Member

xem phim em có De 4310 rồi bác ạ, muốn cải thiện tí nhạc chút mà vì 4310 kéo em 683 thấy không được ổn. Tai em cũng dễ tính nên chắc chưa cần mua thêm pre làm gì

nếu bác dễ tính thì chả phải mua pow về làm gì, dùng luôn 4310 đi, có mua về thì cũng ko thấy khác biệt qua nhiều đâu bác ơi. Bác nên để dành tiền làm cbooj 2 kênh riêng mà nghe.

sonrock

thế tốt nhất như e nói là bác làm cái amp tích hợp cả cái cdp nữa :), tách hẳn nhạc riêng ra với film bác ạ, vì nghe nhạc kể cả lấy avr làm pre cũng ko thể an thua bằng bác nghe riêng amp với cdp ạ. bác đến cửa hiệu bảo ng ta cho nghe thử 2 cách trên sẽ thấy sự khác biệt rõ rệt bác ạ, còn nếu chỉ có thêm cục pow vào thì nghe ko khá hơn bn đâu ạ :)

hanhsx

Tôi đang dùng AVR 3311 , Pre-Pow Rotel 1580, 1582 và cũng đã thử ghép 3311 làm Pre qua Pow 1582 đánh với B&W 683 thì thấy quả là có cải thiện chút ít khoản nghe nhạc so với khi dùng trực tiếp 3311 nghe nhạc ( 4310 thì chắc là hơn con 3311 rồi ) nhưng cũng không hơn gì lắm so với việc phải bỏ 1200US để mua con Pow .Kết luận không đáng để đầu tư .
Khi dùng CDP đánh trực tiếp với Pre-Pow thì so với dùng AVR làm pre thì khác hẳn các bác ạ , bà xả tôi lúc đầu cũng cho rằng bày đặt sắm pre-pow làm gì tốn tiền ( phụ nữ hay tiếc tiền lắm mà ) nghe cũng vậy , nhưng bây giờ cũng phải công nhận rằng nghe nhạc qua bộ nghe nhạc thì hơn hẳn dùng AVR + Pow đấy các bác.

lehoang40

nếu bác dễ tính thì chả phải mua pow về làm gì, dùng luôn 4310 đi, có mua về thì cũng ko thấy khác biệt qua nhiều đâu bác ơi. Bác nên để dành tiền làm cbooj 2 kênh riêng mà nghe.

Khác nhiều đấy bác...:)
Trong các vấn đề thêm này thêm nọ vào dàn HT, thì thêm Pow 2 kênh vào là làm khác nhiều nhất, nhận thấy khá rõ, còn các phần khác thêm vào: chẳng hạn như têm Pre, thêm CDP, thêm DAC, thay dây..... thì phải gắng lắm và tốn nhiều tiền lắm mới thấy khác biệt rõ bác ạ. Các bước này, mình đã kinh qua rồi, không phải là nói suông đâu.

khungkhiep

Tôi đang dùng AVR 3311 , Pre-Pow Rotel 1580, 1582 và cũng đã thử ghép 3311 làm Pre qua Pow 1582 đánh với B&W 683 thì thấy quả là có cải thiện chút ít khoản nghe nhạc so với khi dùng trực tiếp 3311 nghe nhạc ( 4310 thì chắc là hơn con 3311 rồi ) nhưng cũng không hơn gì lắm so với việc phải bỏ 1200US để mua con Pow .Kết luận không đáng để đầu tư .
Khi dùng CDP đánh trực tiếp với Pre-Pow thì so với dùng AVR làm pre thì khác hẳn các bác ạ , bà xả tôi lúc đầu cũng cho rằng bày đặt sắm pre-pow làm gì tốn tiền ( phụ nữ hay tiếc tiền lắm mà ) nghe cũng vậy , nhưng bây giờ cũng phải công nhận rằng nghe nhạc qua bộ nghe nhạc thì hơn hẳn dùng AVR + Pow đấy các bác.

Chào bác hanhsx,

Mong bác chia xẻ cách đi dây như thế nào của hai bộ dàn Rotel Pre-pow 1580, 1582 và AVR 3311 cùng ghép với 683. Mình cũng đang nghiên cứu đề ghép thêm bộ Pre-pow Rotel 1070 với AVR của mình.

Thân

sonrock

Chào bác hanhsx,

Mong bác chia xẻ cách đi dây như thế nào của hai bộ dàn Rotel Pre-pow 1580, 1582 và AVR 3311 cùng ghép với 683. Mình cũng đang nghiên cứu đề ghép thêm bộ Pre-pow Rotel 1070 với AVR của mình.

Thân

bác có pre-pow rồi thì ghép với avr làm j nữa ạ :)??? ko cần thiết mà tốn tiền dây dợ bác ơi.

hanhsx

Lúc đầu thì tôi nối 1 dâyb loa từ AVR vào 1 cọc loa và 1 dây từ Pre-pow vào một cọc loa , khi bật thì chỉ bật 1 amp, trước đây khi dùng AVR 3311 và APM 2000AE thì cũng đã sài như vậy , nhưng khi chuyển sang Rotel thì : lúc bật AVR để xem phim thì không có vấn đề gì nhưng khi chỉ bật Pre-pow Rotel thì từ pow nó kêu tiếng bụp bụp ghê lắm và loa không lên tiếng ( không hiểu tại sao ?) khi rút dây từ AVR ra khỏi loa thì nó lên tiếng bình thường nên cuối cùng thì phải đem em B&W685 lên làm front mua thêm 686 làm sur và em 683 chỉ nối với Rotel nghe nhạc .
Nhân đây xin hỏi là khi dùng 685 làm front thì mình có set front là large nửa không hay là set là small vì mình tháy khi set là large thì tivi hiện lên hình cái loa cột còn khi set là small thì nó hiện lên BS.

myozuka

Member

Chào bác hanhsx,

Thân

Bác kiếm đôi dây tín hiệu nối từ cổng front pre-out từ AVR 3310 đấu sang một cổng nhận tín hiệu đầu vào bất kỳ (CD, AUX, DVD ....) của pre Rotel 1070 là được.

luciano

Active Member

Nhưng nếu không đủ tiền để mua Rotel thì còn nhiều hãng khác để đánh BW, ví dụ như NAD, PS Audio, Carver, Vincent, Machintos... .

ẶC ẶC, em đến bán con xe nhà em cũng chưa đủ tiền mua dòng chữ đỏ đỏ đó bác ợ

hanhsx

[Bác kiếm đôi dây tín hiệu nối từ cổng front pre-out từ AVR 3310 đấu sang một cổng nhận tín hiệu đầu vào bất kỳ (CD, AUX, DVD ....) của pre Rotel 1070 là được
Coi phim phải bật cả 3 cái cùng lúc AVR , pre ,pow , cuối tháng trả tiền điện chắc sướng lắm.

lehoang40

[Bác kiếm đôi dây tín hiệu nối từ cổng front pre-out từ AVR 3310 đấu sang một cổng nhận tín hiệu đầu vào bất kỳ (CD, AUX, DVD ....) của pre Rotel 1070 là được
Coi phim phải bật cả 3 cái cùng lúc AVR , pre ,pow , cuối tháng trả tiền điện chắc sướng lắm.

Nếu bác nối được từ Pre xuống Pow bằng cổng balance, từ pre-out 3310 vào Pow bằng cổng RCA, loa thì chỉ do mỗi Pow đánh thì xem ra ngon hơn đấy:
- Khi nghe nhạc bật Pre-Pow.
- Khi xem phim, nhạc đa kênh: bật Pow và 3310.
Cách này cũng tương đối an toàn, vì nếu quên bật một lúc cả Pre-pow và 3310 thì con Pow sẽ ưu tiên nhận tín hiệu từ Pre, ngắt cổng RCA.
Về vụ điện đóm, thì bật 3310 và Pow so với bật Pre-pow, có thể chênh lệch nhau một ít chứ không hơn nhiều đâu, vì công suất tiêu thụ điện = công suất tiêu hao cho âm thanh + phần nuôi các mạch.

myozuka

Member

Hê hê, ăn chơi sợ gì tốn kém, đã mua cả đống thiết bị về rồi thì tiền điện ko thành vấn đề :))

alex_great

Em có ý kiến này nhé, sợ tốn điện thì chơi em Krell KAV 400XI, Destiny 2…đơn giản dễ sử dụng
Nghe nhạc: CD>Ampli>Loa
Phim: HD>Receiver>Loa
Nhưng quan trọng nhất là làm cách nào nối dây để sử dụng bộ Front cho cả 2 mục đích , mong các anh chỉ dẫn thêm….

vodanh81

Member

Em có ý kiến này nhé, sợ tốn điện thì chơi em Krell KAV 400XI, Destiny 2…đơn giản dễ sử dụng
Nhưng quan trọng nhất là làm cách nào nối dây để sử dụng bộ Front cho cả 2 mục đích , mong các anh chỉ dẫn thêm….

Em cũng đang thắc mắc giống bác mà tìm chưa ra.

lehoang40

Amply Krell 400XI có ngỏ Line in HT by bass, nối pre out của AVR vào ngỏ này thì khi xem phim sẽ On cả Receiver và Krell, nhưng volume thì chỉnh bên AVR. Khi nghe nhạc thì CDP nối với mấy ngỏ line in còn lại, On mỗi Krell và chỉnh volume bên Krell.
Các amply đời mới, phần lớn đều có cổng này.

Bên trên