(?) Xuất âm thanh ra receiver từ laptop

Ares

Member
Laptop HDMI cable -> TV
Laptop headphone jack 3.5 -> Receiver
Kết nối như vậy đúng ko các bạn. Nếu sai thì kết nối như thế nào để chỉ xuất hình lên TV , tiếng ra receiver. Xin cám ơn.

duchieu

Member
Ðề: (?) Xuất âm thanh ra receiver từ laptop

TV qua HDMI thì đúng bạn, nhưng audio mà bạn đi bằng jack 3.5 thì sao đủ ra loa 5 dc. Phải có sound card ngoài cắm qua Rec bằng Optical hay gì đó. Mình cũng đang hóng chờ các pro tư vấn để sắm đây.

protri

Well-Known Member

TV qua HDMI thì đúng bạn, nhưng audio mà bạn đi bằng jack 3.5 thì sao đủ ra loa 5 dc. Phải có sound card ngoài cắm qua Rec bằng Optical hay gì đó. Mình cũng đang hóng chờ các pro tư vấn để sắm đây.

ở đây chủ thớt chỉ cần xuất audio qua avr chứ có nói là nhất thiết phải audio 5.1 đâu. chủ thớt kết nối như vậy là ok rùi.
còn nếu muốn audio 5.1 thì chắc chắn phải có sound card hỗ trợ audio 5.1 cắm qua avr bằng dây AV chứ không cần phải optical đâu bạn.

baodom

Active Member

Laptop HDMI cable -> TV
Laptop headphone jack 3.5 -> Receiver
Kết nối như vậy đúng ko các bạn. Nếu sai thì kết nối như thế nào để chỉ xuất hình lên TV , tiếng ra receiver. Xin cám ơn.

Bác chủ kết nối vầy nè khỏi lăn tăn vụ soundcard , Laptop HDMI cable -> cổng in của Reiceiver, HDMI cổng out của reicei lên TV nhé bảo đảm hình tiếng đều ok ạ

hoangminhhien

Well-Known Member

Bác chủ kết nối vầy nè khỏi lăn tăn vụ soundcard , Laptop HDMI cable -> cổng in của Reiceiver, HDMI cổng out của reicei lên TV nhé bảo đảm hình tiếng đều ok ạ
Kết nối như thế này là chuẩn, hình ảnh qua AVR xử lý sẽ đẹp hơn nếu AVR của bác là loại đời mới có chức năng Deep color.

xuansan83

Active Member

em dùng cấu hình như ở chũ kí kết nối như cách của bác mà e down nhac dts về sao avr của e kông hiện DTS bác ạ !
hay là lap cùi quá hả bác ?

H 9999

Active Member

nếu bác chủ nói chỉ xuất âm thanh từ lap top ra âm ly như thế cũng là 1 cách đúng rồi ! ngoài ra còn có cách hay hơn nữa là xuất bằng cổng HDMI cả hình lẫn tiếng...nhưng k biết âm ly của bác là loại âm ly gì nữa...nếu âm ly của bác mà có ARC nữa thì càng chuẩn !
xuất duy nhất 1 dây HDMI từ laptop ra âm ly xong lấy 1 dây HDMI khác nối từ cổng ARC của âm ly lên tivi nếu tivi có ARC nữa càng chuẩn !

làm như vậy thì khi bac xuất từ lap top ra....k thích nghe loa của dàn thì tắt âm ly đi âm thanh hình ảnh nó vẫn chui len tivi đc và lúc đó dùng loa của tivi tự động....còn khi bác bật âm ly lên thì âm ly nó bảo loa tivi tự động nghỉ để nhường chỗ cho loa của dàn âm thanh làm việc !

còn nếu LAPTOP NGON DÀN NGON và có kết nối WLAN ko dây thì chơi quả kết nối ko dây đi cho đỡ lằng nhằng dây điện...cũng chuẩn...

CÁ NHÂN EM THÌ EM ĐANG KẾT NỐI CẢ 2 KIỂU ! VỪA CHẠY KHÔNG DÂY....VỪA CHẠY CÓ DÂY HDMI chung ( 1 dây cho cả 2 việc hình+ tiếng ) .....
Không dây thì em chỉ kết nối đc 5.1 và hình upscale 1080p ! còn có dây thì em múc đc 9.2 luôn ! ( nhưng cuối cùng cho ra âm ly nó lại giải mã lần cuối cũng ra dc 9.2 )

baodom

Active Member

em dùng cấu hình như ở chũ kí kết nối như cách của bác mà e down nhac dts về sao avr của e kông hiện DTS bác ạ !

Bác phải config lại chương trình nghe chỉnh cho nó passthrought ra ngoài dàn, để dàn xử lý ạ

Vanqp

Active Member

Bác chủ hình như có con rec D8EX thì không có cổng HDMI. nếu em nhớ không nhầm :D

hiepbibi

Member

Nếu rec không có cổng HDMI thì cách đơn giản nhất là mua đầu chuyển cổng 3.5 ra optical là ok, cách này em thấy cơ động gọn nhẹ bác ah

ninoninaxx

Well-Known Member

lap của bạn out âm thanh ngõ analog thì làm sao rec nhận được là DTS

Bobbie

Member

Dùng HDMI ra ngoài toàn bộ là chuẩn rồi. Băng thông của HDMI lớn hơn của cả coaxial và optical. Ngoài ra, nếu để receiver giải mã chắc chắn hay hơn con sound on cùi bắp của laptop nữa.

khanhkun84

Active Member

tớ ko bít con VGA onbo intel 3000 của bác có xuất đc dts qua HDMI hay ko? để chắc cốp thì bác xem ai có dàn có HDMI in thì cắm thử biết ngay, ko thì nên mua thêm cái sound cạc usb có optical để lấy dts vậy.

xuansan83

Active Member

tớ ko bít con VGA onbo intel 3000 của bác có xuất đc dts qua HDMI hay ko? để chắc cốp thì bác xem ai có dàn có HDMI in thì cắm thử biết ngay, ko thì nên mua thêm cái sound cạc usb có optical để lấy dts vậy.

cao thủ đây rùi ! hihi
chắc con lap của e cùi quá vì dàn của e có đầy đủ cổng ăn chơi mà !
bác xem lại kĩ hộ e với !
thank

Bên trên