4 lời khuyên khi sắm TV 4K

binhhc

Moderator
Ðề: 4 lời khuyên khi sắm TV 4K

So sánh đon giản thế này cho các bác chưa xem 4k, hoặc xem qua mà chưa sở hữu là cứ hình dung full hd là Kia, hyundai... còn 4k là Mercedes hay Bmw...
Cũng là phưowng tiện cả thôi nhưng chắc ai cũng biết đi xe nào, ngồi xe nào sướng hơn

Vậy thôi, tuỳ vào điều kiện hoàn cảnh từng ng mà mua sắm. Ai có đk thì cứ mua 4k (mercedes) mà chơi. Còn ko nên áp đặt quan điểm của 1 ng đi Kia cho ng đang ngồi Mẹc là xe cũng chỉ là xe, cũng chỉ đi trên đường...

Cách so sánh của bạn rất độc đáo, nhưng về cơ bản là khá chính xác.

binhhc

Moderator

Có lẽ cũng giống những người VN mua Ferrari, Lamborghini...để chạy trong điều kiện đường xá Việt Nam

Tất cả những ai đang có ô tô cũng luôn luôn muốn nâng cấp, không bao giờ có chuyện ngồi con camry lại không sướng hơn con matiz.

nsnhd

Well-Known Member

Điều bạn nói chứng tỏ toàn lý thuyết, còn thực tế thì chưa chắc bạn đã được trải nghiệm nhiều (hoặc sở hữu) TV 4k.
Thế bạn nghĩ giữa độ mịn (nét) với độ phân giải nó không có sự liên quan và gắn bó mật thiết với nhau sao?

Mình ko sở hữu nhưng trải nghiệm thì đầy các siêu thị, mỗi lần xem là mình luôn thử các khoảng cách từ gần tới xa và thấy chart chủ thớt đưa ra là đúng đấy.
Còn tùy bạn nghĩ mịn là như thế nào nữa, nếu bạn cho là mịn đồng nghĩa với nét thì ok, nhưng một số người khi xem SD hay 720p thấy rỗ, họ lùi ra xa để mắt ko còn phân biệt được độ rỗ nữa, lúc đó họ cho rằng thấy mịn hơn, nhưng thực ra là ko còn thấy độ phân giải thực nữa

Bin-K

Well-Known Member

Tám tới tám lui cuối cùng vẫn là vấn đề : Có thực và ko có thực giống kiểu ai nhìn thấy ma thì tin là có ma còn ai chưa nhìn thấy mà chỉ nghe đồn đoán thì vẫn là đồn đoán.

4k mà ko hơn HD & FHD chắc mắt có vấn đề (kể cả vớt từ 720 hoặc 1080)

Bin-K

Well-Known Member

Mình ko sở hữu nhưng trải nghiệm thì đầy các siêu thị, mỗi lần xem là mình luôn thử các khoảng cách từ gần tới xa và thấy chart chủ thớt đưa ra là đúng đấy.
Còn tùy bạn nghĩ mịn là như thế nào nữa, nếu bạn cho là mịn đồng nghĩa với nét thì ok, nhưng một số người khi xem SD hay 720p thấy rỗ, họ lùi ra xa để mắt ko còn phân biệt được độ rỗ nữa, lúc đó họ cho rằng thấy mịn hơn, nhưng thực ra là ko còn thấy độ phân giải thực nữa

Vậy bác làm cái cong của SS và ngồi xa màn hình 4.2 ~ 4.3m xem thế nào nhé. Đó chính là bán kính cũng là điểm ngọt của độ cong màn hình SS. Lúc này mà ko khác nữa thì bác ra hiệu kính mắt ngồi vào máy đo xem máy của hiệu có hỏng ko.

ldlbq

Member

Điều bạn nói chứng tỏ toàn lý thuyết, còn thực tế thì chưa chắc bạn đã được trải nghiệm nhiều (hoặc sở hữu) TV 4k.
Thế bạn nghĩ giữa độ mịn (nét) với độ phân giải nó không có sự liên quan và gắn bó mật thiết với nhau sao?

Có cái gì mà thực tế vượt ra khỏi lý thuyết không bạn? Nếu lý thuyết nói rằng mắt người không coi được độ phân giải 4K nhưng theo bạn thì thực tế vẫn coi được (4k)?

ldlbq

Member

Tám tới tám lui cuối cùng vẫn là vấn đề : Có thực và ko có thực giống kiểu ai nhìn thấy ma thì tin là có ma còn ai chưa nhìn thấy mà chỉ nghe đồn đoán thì vẫn là đồn đoán.

4k mà ko hơn HD & FHD chắc mắt có vấn đề (kể cả vớt từ 720 hoặc 1080)

Tất nhiên 4K vẫn "nét" hơn FHD nếu có đúng nguồn phát 4K và ngồi ở vị trí thích hợp.

haibt

Member

Hi hi,vào thời điểm này em vẫn kết con Kia,hyundai plasma 65zt60

ldlbq

Member

Tất cả những ai đang có ô tô cũng luôn luôn muốn nâng cấp, không bao giờ có chuyện ngồi con camry lại không sướng hơn con matiz.

Cũng như dùng dao mổ trâu cũng giết được gà, nhưng lại có thành ngữ "giết gà bằng dao mổ trâu".

justbenice

Moderator

Bó tay toàn tập và buồn cười cho cái theard này. Đa số các bạn trẻ chả biết TV 4K nó hoạt động thế nào và trải nghiệm 4K được mấy phút mà phán như "chiên gia" . Thôi post nốt bài này xong té cho các bạn thoải mái tâm sự với nhau hơn. :D
Cá nhân mình thì thấy dù đường có ổ voi ổ gà thì ngồi trên chiếc Mec, Cam, BMW vẫn luôn sướng hơn, nhạc nghe hay hơn, xe êm hơn khi gặp ổ voi, cách âm tốt hơn so với xe KiA Morning, Matiz. Trong audio cũng thế , đĩa nhạc VN củ chuối , thu âm dở ẹc nhưng nghe dàn high end vẫn luôn hay hơn dàn kẹo kéo bất chấp chất lượng nguồn phát , bất chấp ngồi xa hay gần.
Và hình như đa số các bạn trẻ ở đây quên béng cái chức năng 4K upscaling trên TV 4K thì phải ? Để cho tỏ tường mình xin phép chụp tấm hình trên TV 4K 65 inch nhà mình ở khoảng cách 3Mét nhé ! Đây là kênh phim châu á mới của K+ , kênh này là kênh SD chứ KHÔNG PHẢI HD , ai xem K+ sẽ biết :

binhhc

Moderator

Có cái gì mà thực tế vượt ra khỏi lý thuyết không bạn? Nếu lý thuyết nói rằng mắt người không coi được độ phân giải 4K nhưng theo bạn thì thực tế vẫn coi được (4k)?

Giữa lý thuyết và thực tế (học với hành) luôn luôn có 1 khoảng cách nhất định - điều này luôn luôn đúng.

ldlbq

Member

Giữa lý thuyết và thực tế (học với hành) luôn luôn có 1 khoảng cách nhất định - điều này luôn luôn đúng.

Thực tế nếu đạt mức cao nhất cũng chỉ tiệm cận lý thuyết. Do đó nếu lý thuyết nói là không làm được thì không bao giờ thực tế lại là "làm được".

ldlbq

Member

Bó tay toàn tập và buồn cười cho cái theard này. Đa số các bạn trẻ chả biết TV 4K nó hoạt động thế nào và trải nghiệm 4K được mấy phút mà phán như "chiên gia" . Thôi post nốt bài này xong té cho các bạn thoải mái tâm sự với nhau hơn. :D
Cá nhân mình thì thấy dù đường có ổ voi ổ gà thì ngồi trên chiếc Mec, Cam, BMW vẫn luôn sướng hơn, nhạc nghe hay hơn, xe êm hơn khi gặp ổ voi, cách âm tốt hơn so với xe KiA Morning, Matiz. Trong audio cũng thế , đĩa nhạc VN củ chuối , thu âm dở ẹc nhưng nghe dàn high end vẫn luôn hay hơn dàn kẹo kéo bất chấp chất lượng nguồn phát , bất chấp ngồi xa hay gần.
Và hình như đa số các bạn trẻ ở đây quên béng cái chức năng 4K upscaling trên TV 4K thì phải ? Để cho tỏ tường mình xin phép chụp tấm hình trên TV 4K 65 inch nhà mình ở khoảng cách 3Mét nhé ! Đây là kênh phim châu á mới của K+ , kênh này là kênh SD chứ KHÔNG PHẢI HD , ai xem K+ sẽ biết :

Tất nhiên người có nhiều tiền hoàn toàn có thể bỏ tiền mua TV 4K rồi "tự sướng" với cái hình ảnh 4K "giả cầy" có từ upscale. Nhớ lại nhiều năm trước, nhiều máy ảnh kỹ thuật số thường được quảng cáo khả năng zoom tốt nhưng lại "quên" nói là zoom kỹ thuật số (một hình thức "giả cầy" của zoom quang học).

binhhc

Moderator

Thực tế nếu đạt mức cao nhất cũng chỉ tiệm cận lý thuyết. Do đó nếu lý thuyết nói là không làm được thì không bao giờ thực tế lại là "làm được".
Bạn lại phát biểu theo kiểu lý thuyết rồi.
Trên thực tế nhiều khi lý thuyết và thực tiễn nó rất khác nhau. Có thể so sánh những gì mình được học trong trường (từ phổ thông đến đại học hoặc cao hơn) khi áp dụng vào thực tế công việc làm hàng ngày đôi khi còn trái ngược nhau. Thậm chí có những điều còn chả có trường nào dạy ngoài "trường đời".
Việc đánh giá hình ảnh của TV 4k cũng tương tự, phải có sự setup TV phù hợp với không gian và ánh sáng nơi đặt TV, phải có thời gian nhất định để quan sát so sánh, phải có nguồn phát phù hợp,.... lúc đó mới có thể có nhận xét khách quan được.

PS: mọi người thừa biết TV ở siêu thị họ setup thế nào và họ phát cái gì rồi mà. :p

ldlbq

Member

Bạn lại phát biểu theo kiểu lý thuyết rồi.
Trên thực tế nhiều khi lý thuyết và thực tiễn nó rất khác nhau. Có thể so sánh những gì mình được học trong trường (từ phổ thông đến đại học hoặc cao hơn) khi áp dụng vào thực tế công việc làm hàng ngày đôi khi còn trái ngược nhau. Thậm chí có những điều còn chả có trường nào dạy ngoài "trường đời".
Việc đánh giá hình ảnh của TV 4k cũng tương tự, phải có sự setup TV phù hợp với không gian và ánh sáng nơi đặt TV, phải có thời gian nhất định để quan sát so sánh, phải có nguồn phát phù hợp,.... lúc đó mới có thể có nhận xét khách quan được.

Bạn chưa hiểu ý mình rồi. TV 4K vốn dĩ nó sắc nét, độ phân giải cao rồi, nhưng để thưởng thức đúng hình ảnh độ phân giải 4K thì phải có nguồn 4K và quan trọng nữa là phải ngồi trong khoảng cách hợp lý, giả sử là trong vòng 2m, và đây là khoảng cách lý thuyết. Do đó nếu thừa nhận khoản cách lý thuyết (giả sử là 2m) thì không thể nào ngồi trên 2 m (thực tế) mà xem đúng hình ảnh 4K. Cũng như có bạn nói rằng mắt người không xem được hình ảnh 4K, nếu thừa nhận lý thuyết này thì...

Những gì bạn nói về "trường học" khác xa "trường đời" gì gì đó lại không đúng trong trường hợp nói về khoa học kỹ thuật. Trong khoa học kỹ thuật, thực tế (= "trường đời") chỉ tiệm cận được lý thuyết (= "trường học"); không bao giờ xảy ra việc lý thuyết nói không được mà thực tế lại làm được (xét trong ngữ cảnh lý thuyết đúng). Quay lại TV 4K nếu các nhà khoa học xác định khoảng cách để xem đúng hình ảnh 4K là x thì không thể nào ngồi xa hơn x mà xem được đúng hình ảnh 4K cho dù có setup TV kiểu gì

justbenice

Moderator

Cùng ý kiến với bạn và mình "nâng đời" lên "kia oled LG"

Và chấp nhận sự giả cầy 4K của con LG OLED ? :)
Còn nếu tại thời điểm này bạn mua con LG OLED 1080p thì bạn quả là người tiêu dùng thông thái :)

ldlbq

Member

Và chấp nhận sự giả cầy 4K của con LG OLED ? :)
Còn nếu tại thời điểm này bạn mua con LG OLED 1080p thì bạn quả là người tiêu dùng thông thái :)

Mình không thích giả cầy nên không có ý định tự sướng với 4K "giả cầy". Vì chỉ có nguồn phát FHD nên chỉ mua Oled FHD.

huynhkhoa

Mình không thích giả cầy nên không có ý định tự sướng với 4K "giả cầy". Vì chỉ có nguồn phát FHD nên chỉ mua Oled FHD.

Bạn chọn cũng có lý:

1/ Hiện thời nguồn phát 4K nói chung là chưa thấy, lèo tèo vài em có lệ đếm trên đầu ngón tay.

2/ Nếu tìm mua TV để chơi game: Chưa con card đơn nhân nào gánh nổi các game ở 1080p@60fps max settings ở thời điểm này, chưa dám nói 4K.

⇒ Trong vòng 3 năm nữa, 1080p vẫn là độ phân giải chính. Nếu tiền không nhiều có thể chọn OLED 2014 1080p, còn thằng OLED 2015 4K giá cao quá, cả trăm chai với không có tới.

justbenice

Moderator

Nhiều bạn lầm tưởng về vụ 3 năm nữa 1080p vẫn là chuẩn chính thì sai lầm hoàn toàn rồi. Phần cứng + phim cho 4K đã hoàn thiện từ 2014. Chỉ có điều giữa các hãng lớn mãi tranh cãi nhau về chuẩn 4K cho nên 4K chưa phổ biến vì chưa có chuẩn chính thức thì làm sao tập trung sản xuất đc? Hãy nhớ lại thời điểm 1080p xuất hiện. Chỉ mất 6 tháng thì thiết bị + phim 1080p đã tràn ngập. Và khoảng 1 năm thì những ai có chút điều kiện đã bỏ luôn phim 720p. Dự đoán đến tháng 6.7 này chuẩn 4K sẽ chính thức thống nhất. Cuối năm là 4K tràn ngập.
Nếu là mình thì mình kô bao giờ mua oled ở thời điểm này. Lý do nó đắt ngoài giá trị thực tế. Đợi vài tháng nữa mua oled 1080p sẽ thực tế hơn.

Bên trên