Biểu diễn máy bay - Dayton Air Show 2012

trandzung

Dayton Air Show 2012 diễn ra trong 2 ngày cuối tuần vừa qua. Nắng nóng kỷ lục trên 41 độ C ( trong bóng mát ) nhưng chụp máy bay biểu diễn thì đành phải ... phơi nắng từ sáng đến chiều ! Ngày đầu tiên đã có tay máy gục tại chổ, đội y tế đến chăm sóc ngay. Uống nước,... uống nước liên tục, mệt nhoài nhưng hôm sau lại xách xe chạy 100 km tới dự buổi thứ hai ...

1.

7 giờ sáng , mặt trời vừa lên .

2.

1 giờ trưa trên runway .

3.

4 giờ chiều , phi đội lừng danh Blue Angels của Hải Quân Mỹ bắt đầu biểu diễn ...​

( còn tiếp )

duongbaba

Active Member
Lâu quá mới thấy bác Thanh trổ tài, gì chứ máy bay là em khoái à.
Lên hình tiếp đi bác :-*

hellomoto

Active Member
Ðề: Biểu diễn máy bay - Dayton Air Show 2012

lão thì cái gì mà chẳng khoái:D

tommy8288

tấm này đẹp quá bác D ơi ! bay sát như vậy mà vẫn an toàn , đúng là chính xác đến từng milimet . Thank's , ngồi hóng hình tiếp .

dhmobile

Hình bác T lúc nào cũng nét và trong vắt bao giờ em chụp đc như bác nhỉ :(

dangnhuquynh

tấm này đẹp quá bác D ơi ! bay sát như vậy mà vẫn an toàn , đúng là chính xác đến từng milimet . Thank's , ngồi hóng hình tiếp .

Nhìn nó vậy thôi bác ơi, nhưng nó là các lớp khác nhau đấy ạ. Khi nhìn ngang tưởng bay bên cạnh nhau nhưng thực ra không phải. Vì tốc độ và phản lực của động cơ này nếu bay sau nó chắc chắn bị cháy bác ạ ........ Em xem mấy lần rồi ạ ......:))

minhtuantkh

Đẹp thật, không biết có phải Anh chụp bằng cái máy hôm về SG mua pk ạ? bữa đó vui ghê...lôi khẩu đại bác cả quán cafe hết hồn. Anh còn lưu cái ảnh chụp ký niệm mấy AE ( có Chip, Gen...) gửi em xin nha. Chúc Anh mọi sự tốt lành!
[email protected]

pterpm

Well-Known Member
Đẹp quá, .Bác cũng chịu khó phơi nằng thật, hôm lễ 04-07 rồi em chẳng dám đi đâu chỉ rúc trong nhà .Ra ngoài trời nóng hơn 41 độ mà liên tục hơn mười mấy ngày sáng tới chiều không lúc nào giảm thì em xin chịu, với lại ra chỗ đông người như thế mà nóng thì mùi mồ hôi của mấy anh Tây cũng không được thơm lắm, chết ngây ngất mất.Đúng là niềm đam mê bất tận và không sợ khó nhọc bác nhỉ.Chỗ em có nhiều thành phố hủy bỏ bắn pháo hoa vì trời nóng quá và khô , cỏ chết hết sợ bắn pháo hoa gây cháy nhà, bên bác có thế không ?

trandzung

@pterpm, khỏe chứ bạn ? bên mình thì bắn pháo hoa tối 3/7 mà mình vẫn còn đi làm , cũng nhiều nơi hủy vì nóng khô quá , sợ cháy nên năm nay hụt chụp pháo hoa lễ Độc Lập ! Ngày đầu tiên biểu diễn máy bay , thứ bảy , là ngày nóng kỷ lục của thành phố Dayton , OH. Nắng chói chang, nhức mắt luôn, thế là mình phải mặc áo tay dài, đội nón rộng vành, bôi kem chống nắng, đi vòng vòng cái triển lãm ở sân bay đủ mệt rồi, coi như phơi nắng từ 7 giờ sáng đến gần 6 giờ chiều, lúc này nắng và hơi nóng ở mặt sân ciment phi trường càng hầm hập, rất khô khốc. Dân nhiếp ảnh có người xỉu tại chổ, ngồi trong lều và uống nước liên tục, rơi rụng dần . Xong lôi bộ với cái balô máy ảnh trên 10 ký lô vài cây số mới tới chổ đậu xe, phê quá trời ! Nghỉ mệt chừng 30 phút mới lái xe 100 cây số về nhà, lúc này buồn ngủ mới khổ chứ, vừa lái vừa lau mặt, cũng OK ! Xạc pin , sang hình vào HDD là đi ngủ luôn, không ăn nổi. Sáng dậy làm ly cafe, 1 ổ bánh mỳ lại lên xe đi tiếp buổi thứ 2. Đúng là đam mê ...

@minhtuantkh, mình có post hình đó trong topic Canon 5D mark III thì phải. Mình sẽ gửi ảnh lớn cho bạn sau. Thân.

@duongbaba, cả tháng hơn có vào được 4rum đâu, log-in nó cứ quay vòng vòng, trình bảo mật của bác Chip set cao quá, khó thế ấy chứ !

@doc Trung, lúc BHphoto nhận pre-oder, mình còn đang nhậu với bác ở Saigon ... không nhớ sao ? Bây giờ cháy hàng, cả nước Đức chỉ phân được có 9 máy, còn bao nhiêu nó đem treo trên trần khu Olympic ở Luân Đôn hết rồi, kỳ này chơi chụp ảnh góc độc từ trên cao, điều khiển từ xa ... Bác Quỳnh có chưa nhỉ ?

Cám ơn các bác đã ghé xem và khuyên khích tài năng già chưa lên đã xuống luôn , hehehe !

trandzung

Xin mời các bạn cùng đi xem cuộc biểu diễn máy bay tại phi trường Dayton, Ohio, Hoa kỳ ( 7 và 8/7/2012 ) ...

4.

6 giờ sáng, vắng hoe, cổng còn đóng kín, phía sau là 1 chiếc xe cảnh sát . 9 giờ sáng mới mới cổng cho công chúng vào.

5.

Sau khi làm thủ tục kiểm tra giấy tờ, đoàn có media pass được dẫn vào cổng nhỏ. Hơn 60 người đang chờ đúng 7 giờ để vào trong. Chia thành từng nhóm 15 người với 2 người hướng dẩn viên, chụp ảnh theo khu vực đổ máy bay khác nhau, dễ kiểm soát an ninh vì vào rất gần máy bay và không quá nhiều tay máy chụp cùng 1 chổ. Chỉ có 2 tiếng để chụp, không có người lố nhố, sân bay thì mênh mông, tôi vừa chụp, vừa chạy ...

6.

Phóng viên ảnh trang bị quá đã luôn ... 300L f/2.8 to bự, 70-200L f/2.8 IS II, 24-70 L ... đã cao to, anh ta còn xách thêm cái ghế xếp để đứng lên chụp khỏi vướng đầu người ... dân Pro có khác ! Phía sau là 6 chiếc F-18 của đội bay Blue Angels .

7.

Chiếc KC-135R.

8.

Chiếc TC-135S " Stratolifter ".

9.

Chiếc British FA2 Sea Harirer , cất cánh và hạ cánh thẳng đứng. Được 1 cựu phi công mua về , chuyên bay biểu diễn.

10.

Mỗi bên có 2 ống phản lực có thể xoay hơn 90 độ. Tiếng nổ rít của chiếc này khi cất cánh hay hạ cánh rất là to.

11.

Phanton QF 4.

12.

13.

Phanton QF 4 với màu sơn rằn ri.

14.

Hàm cá mập !

15.

2 chiếc chiến đấu cơ F-16 Fighting Falcon của Không Quân Mỹ , giá 18,8 triệu usd/chiếc.

16.

17.

Chiếc Boeing E-3 Awacs , dĩa rada trên nóc quay tròn khi hoạt động, giá khoản 270 triệu usd/chiếc.

18.

Chiếc DC 3 Flagship Detroit , của tư nhân đem tới triển lãm. Chơi đồ cổ !

19.

Nắng đã lên chói chang !

20.

Chiếc C 130 Hercules của Hải quân Mỹ, tạm thay thế cho chiếc Fat Albert, chở đồ bảo trì cho đội bay Blue Angels ( đang phải bảo trì, tiếc thật ! ) .​

( còn tiếp )

pterpm

Well-Known Member
Đẹp quá, bác chỉ em làm sao chụp trong trời nắng gắt như vậy để hình không bị tối được không bác
Cám ơn bác nhiều

dangnhuquynh

Ðề: Re: Biểu diễn máy bay - Dayton Air Show 2012

@pterpm, khỏe chứ bạn ? bên mình thì bắn pháo hoa tối 3/7 mà mình vẫn còn đi làm , cũng nhiều nơi hủy vì nóng khô quá , sợ cháy nên năm nay hụt chụp pháo hoa lễ Độc Lập ! Ngày đầu tiên biểu diễn máy bay , thứ bảy , là ngày nóng kỷ lục của thành phố Dayton , OH. Nắng chói chang, nhức mắt luôn, thế là mình phải mặc áo tay dài, đội nón rộng vành, bôi kem chống nắng, đi vòng vòng cái triển lãm ở sân bay đủ mệt rồi, coi như phơi nắng từ 7 giờ sáng đến gần 6 giờ chiều, lúc này nắng và hơi nóng ở mặt sân ciment phi trường càng hầm hập, rất khô khốc. Dân nhiếp ảnh có người xỉu tại chổ, ngồi trong lều và uống nước liên tục, rơi rụng dần . Xong lôi bộ với cái balô máy ảnh trên 10 ký lô vài cây số mới tới chổ đậu xe, phê quá trời ! Nghỉ mệt chừng 30 phút mới lái xe 100 cây số về nhà, lúc này buồn ngủ mới khổ chứ, vừa lái vừa lau mặt, cũng OK ! Xạc pin , sang hình vào HDD là đi ngủ luôn, không ăn nổi. Sáng dậy làm ly cafe, 1 ổ bánh mỳ lại lên xe đi tiếp buổi thứ 2. Đúng là đam mê ...

@minhtuantkh, mình có post hình đó trong topic Canon 5D mark III thì phải. Mình sẽ gửi ảnh lớn cho bạn sau. Thân.

@duongbaba, cả tháng hơn có vào được 4rum đâu, log-in nó cứ quay vòng vòng, trình bảo mật của bác Chip set cao quá, khó thế ấy chứ !

@doc Trung, lúc BHphoto nhận pre-oder, mình còn đang nhậu với bác ở Saigon ... không nhớ sao ? Bây giờ cháy hàng, cả nước Đức chỉ phân được có 9 máy, còn bao nhiêu nó đem treo trên trần khu Olympic ở Luân Đôn hết rồi, kỳ này chơi chụp ảnh góc độc từ trên cao, điều khiển từ xa ... Bác Quỳnh có chưa nhỉ ?

Cám ơn các bác đã ghé xem và khuyên khích tài năng già chưa lên đã xuống luôn , hehehe !

Em vẫn chưa có anh Thanh ơi. Cả Việt nam thấy bên Lê Bảo minh nói được có 1 cái. Em nhờ bạn Bên Nhạt mà vẫn chưa thấy hàng anh ạ. Tại chính Nhật còn không thây thì làm sao các thị trường khác có ạ. Cả con lens 24-70 II cũng thế ạ. Chắc phải tầm 2 tháng nữa hàng mới nhiều ạ. Em thấy bạn em bên Canon Nhật nó nói là hình như bị lỗi gì đó ở dây chuyền sản xuất nên mới không có hàng.....:))

hellomoto

Active Member

ui cha phóng viên đeo kinh hồn, em mà đeo thế có mà không bước chân nổi =))

tommy8288

Hình Show máy bay của bác Th nhìn đã mắt quá đi ! cảm giác được tận mắt nhìn , tai nghe âm thanh thật của nó còn kinh hơn nữa !
Penny của em thích xem loạt hình máy bay của bác Th lắm ! Thank's Bác Th ! Chủ Nhật nào em cũng chở nó vào xem mấy chiếc máy bay chiến đấu ở Bảo Tàng Không Quân bên đường Thăng Long nó xem xong cứ lằm bằm máy bay cổ , máy bay giả...

[IVAN]

trandung đã viết:
Chiếc British FA2 Sea Harirer , cất cánh và hạ cánh thẳng đứng. Được 1 cựu phi công mua về , chuyên bay biểu diễn
Một chiếc vậy giá bao nhiêu bác Thanh?

[IVAN]

Ông này đeo 3 máy, 2 canon 1 nikon, chụp thì chụp nikon còn canon hình như để làm kiểng, hiiiiiii
Chắc lần sau mua cái ghế giống ông này quá, đúng là không cần chen lấn với đám đông

tommy8288

[IVAN];3062391 đã viết:
Chắc lần sau mua cái ghế giống ông này quá, đúng là không cần chen lấn với đám đông
ghế này em có 2 cái nè , chở Penny = xe Shi cho nó gác chân đó mà , hàng VN yếu lắm à , AE mình đứng lên là...rầm...Len đi Body ở lại luôn á !

Bên trên