[BÌNH DƯƠNG] - Trình làng HTPC tầm trung

vusimon

Banned
Hi All,
Tình hình là em mới buil được 1 em HTPC tầm trung sau khi cho em E6400 ra nhà trên cho các em chơi PIKACHU :D, nên hôm mạo muội show lên theo yêu cầu một số MEMs cho ACE tập ném đá chơi ... bài viết này có gì sai sót mong các ACE thông cảm bỏ qua nhé ...

Số là sao bao nhiêu đời PC đã qua em đều phó thác, ủy quyền dưới nhiều hình thức cho thằng HOANLONG va PHONGVU :D... nhưng kết quả là gì ? toàn thất vọng với những bộ các anh ấy buil cho em , cụ thể là bộ E6400 các cấu hình không tương thích ...DDR2 bus 800 thì chỉ chạy được bus 533 thôi thế mới đau chứ..hệ quả là core 2duo + 3ghz ram2 mà chạy ngang ngửa con P4.3.0Ghz mới ghê hehe

Dự án ban đầu : buil con i7 đụng nóc lun , :D nhưng tính toán thì nhìu tiền quá nên thôi … mặc dù đã xắm bộ ram3 bus2000 kit 3x2GHz … sau đó chơi PSU CM650W, rùi thì HSF, HIS … tính ra hơn 30củ choáng quá ..nên hủy ngay hehehe :D
Thực thi: như sau

1. Main Asus P7H55-M-Pro – 1.8tr thú thực mà nói tầm giá này thì không có đối thủ , cấu hình em nó như sau : (vào Minh Thông mới có giá tốt híhí..mỗi tội chờ xuất kho 2 em main và CPU hơi lâu tí)
a. DVI,HDMI,Dsub – dua slot PCI (chơi dua VGA,HIS nhé), - 12usb 2.0 (quá dư, thiết kế cùi bắp trong khi cái cần lại không có vd chân 1394), 3usb 3.0, RAID (bracket portable nhé) -6sata2 tha hồ cắm HDDs lun, - sound 8.0,
b. SK1156 – SP i7,i5,i3 – 4xDDR3 bus 2133/2000/1600/1333… (giga cùng loại chỉ có 2 slot Ram thôi nhé, và bus chỉ 2000 max)
c. quan trọng là cái này chipset intel H55 support dts-HD nhé, 3D trong manual có nói nhưng chưa thử
d. hạn chế chỉ có 2 cổng fan trên main, không có chân 1394 (đau ruột)

2. CPU i3 – hàng Box – 540 chỉ 2.3tr thôi – thế hệ một chạy không mượt bằng thế hệ 2 2310 đâu nên không so bì nhá, vì thế hệ 2 hơn em nì tới 1.2tr…

3. DDR3 – bus 2000 Corsair kit 3x2Ghz , chạy mượt mà … nhận bus 1333 nhé (nếu OC thì khả năng nhận tới 1600) vì dự định dung i7 nên mới xắm em này..làm lãng phí tài nguyên quá heheh nhưng giá thì quá đẹp và không tưởng 1.4tr brandnew fullbox …trong khi giá PV tới 2.4tr :D

4. PSU Noname Arrow 650W … công xuất thật tầm over 400W, nhìn cũng gấu , chạy rất êm …khả năng đạt ngoài tầm giá 350K

5. Case Cooler master RC-690 quá nổi tiếng rùi nên khỏi giới thiệu nhé hehe
6. HHD WD500GB – 800K

Total : 6.65tr chưa có CM690 … quá tốt cho 1 em HTPC hoàn hảo :D

Thôi em show up nhé …dài dòng quá nhỉ
Đầu tiên lôi thiết bị từ khắp nơi về

Ráp vào nào … nhìn cũng ok

tháo banh đi dây thế nào cho đẹp đây nhỉ

cho em Main ASUS vào nào , nhìn cái thằng PSU cùi đáng ghét thế mà chạy hay phết .. mạnh như điện :D

lên đèn thôi...không chiến Game mà cũng bày đặt RAZER :(

Hình em nó khi action đây :D… xem đỡ nhé …tối em up hình khi nó action in Fan led đẹp lém hehe

Rùi connect với AVR …trình diễn I AM NUMBER FOUR … out dts-HD luôn mặc dù VGA – sound onboard nhé

Cập nhật thêm em Logitech MK260 quá tốt so với tầm giá 550K (nợ hình - tối up lại )
Thanks to all, thanks for read :D
Thank Bác LinhMieu – HN đã hỗ trợ em nhiều trong việc hoàn thành bộ HTPC này hehe

Chỉnh sửa lần cuối:

leepham

Well-Known Member
Ðề: [BÌNH DƯƠNG] - Trình làng HTPC tầm trung

Cấu hình ổn , mà đã gọi HTPC thì phải case nằm cho nó đẹp chứ bác :D Case này bác giấu ở góc hay show luôn trên dàn . Nếu show hàng thì phang quả case nằm e nghĩ đẹp hơn .
Dạo này tự nhiên e cũng khoái chơi game lại đang dành dụm thóc nâng cấp PC để chơi game , lượn voz gần 1 tuần , ngẫm nghĩ build cái case xong nốt rồi , đợi đủ đạn là bắn :))

vusimon

Banned

cọng dây 12V băng ngang nhìn zô ziên quá....

mở nắp bên kia đi phía dưới main luôn anh :D

:D anh biết nhưng khổ cái thằng ARROW cùi bắp quá ... thiết kế mà làm dây ngắn quá
chắc kiếm nguồn khác or cắt dây nối vòng ra phía sau hehehe.... vì sắp gắn HSF cho em nó hihi
mai show hình hoàn thiện luôn =P~

vusimon

Banned

Cấu hình ổn , mà đã gọi HTPC thì phải case nằm cho nó đẹp chứ bác :D Case này bác giấu ở góc hay show luôn trên dàn . Nếu show hàng thì phang quả case nằm e nghĩ đẹp hơn .
Dạo này tự nhiên e cũng khoái chơi game lại đang dành dụm thóc nâng cấp PC để chơi game , lượn voz gần 1 tuần , ngẫm nghĩ build cái case xong nốt rồi , đợi đủ đạn là bắn :))

em không thích case nằm ...case đứng nhìn cho đã ....gắn đèn led vào nhìn khá gấu ...nhưng đặt biệt các dòng case Cooler master này bụi rất khó lòng vào nhé .... có mút cản bụi dùng quạt thổi không cần fan hút ...:D

bazokadance

riêng cái case đã bằng 1/3 cái ruột bên trong ! bác chủ đầu tư có vẻ lệch chút !

i3 mằ cắm 6gb ram nó phí đi ! bao h lên i7 hẵng tính và thời điểm này hầu như khi dựng case với số tiền như của bác thì người ta hay nghĩ đến dòng sandybride chứ chả mấy ai lại dùng i3 đời đâu cả

HTPC mà ổ cứng có 500gb thì ít rùi !!!!

vusimon

Banned

riêng cái case đã bằng 1/3 cái ruột bên trong ! bác chủ đầu tư có vẻ lệch chút !

i3 mằ cắm 6gb ram nó phí đi ! bao h lên i7 hẵng tính và thời điểm này hầu như khi dựng case với số tiền như của bác thì người ta hay nghĩ đến dòng sandybride chứ chả mấy ai lại dùng i3 đời đâu cả

HTPC mà ổ cứng có 500gb thì ít rùi !!!!

1. case em không lo lắng là không cân ..thích thì chơi thôi...em còn định gắn em nó với bộ E6400 trước đó í chứ
2. nó bán RAM kit 2x3ghz ...nó không xé lẻ hỏi bác em mua thế nào đây ? trong khi đi mua 4GB hết 1.2tr bác chọn cái lào :D..như ban đầu nói là buil i7 nên em xắm em nó...em có ghi từ đầu bác ạ.
3. dòng thế hệ thứ 2 ...LGA hay SK 1155 i3 2120 giờ tầm 3,2tr kéo theo main mà yêu cầu tương tự em asus thì tầm 3.2tr (P8P67 LE) hơn 2.4tr anh nhé :D (lưu ý giùm SK1156 và SK1155 và bus tương ứng với RAM nữa nhé)
4. em có khoảng 6TB ở ổ Buffalo + ICY bác ợ, nguồn thấp mà gắn hết vào để xụt áp à :D 500GB em chỉ tạm trú những film HD down về thôi, và lưu ít dữ liệu cá nhân

Chỉnh sửa lần cuối:

leepham

Well-Known Member

Dòng sandybride thế hệ mới của Intel bây giờ OC khá tốt :D E đang ngắm con I5 2500k 3,3ghz , OC con này thì hết giờ :D:D:D

vusimon

Banned

Dòng sandybride thế hệ mới của Intel bây giờ OC khá tốt :D E đang ngắm con I5 2500k 3,3ghz , OC con này thì hết giờ :D:D:D

hốt luôn đi Bác Leepham ... dòng đấy OC good
em nhớ ngày xưa chơi dts with coxial output bác chỉ em config đấy chứ hihi
giờ dư bộ này đây bác nào cần hú em ..em cho hehehe...ghé dẫn em đi uống cafe cóc là được hehehe
hàng hiếm nhé hehehe

linhuyen

Active Member

Anh Vũ dạo này đầu tư nâng cấp dàn nghe nhìn quên luôn anh em đội banh hả ? Thứ 4 tham gia nha anh , hôm đó có cả OFF chai bù hôm thứ 5 mưa bể kèo đó ;)

hucek

Active Member

Mình cũng đang định dựng 1 cây HTPC chuyên để xem phim thôi, mức đầu tư thấp hơn em này 1 chút nữa. Đang nghiên cứu thì thấy mục này vào tham khảo, bác up ảnh rồi sao ko thấy nhỉ ... chắc máy mình bị lỗi cái gì rồi.

vusimon

Banned

Anh Vũ dạo này đầu tư nâng cấp dàn nghe nhìn quên luôn anh em đội banh hả ? Thứ 4 tham gia nha anh , hôm đó có cả OFF chai bù hôm thứ 5 mưa bể kèo đó ;)

Bữa rày bận bịu...thể lực đi xuống kém quá nên không đủ sức chạy híc híc ... thích đá bóng lắm... thích đu đeo đú đỡn hehehe nhưng không thường xuyên được Linh ơi ...ehheeh ... off chai ok

Mình cũng đang định dựng 1 cây HTPC chuyên để xem phim thôi, mức đầu tư thấp hơn em này 1 chút nữa. Đang nghiên cứu thì thấy mục này vào tham khảo, bác up ảnh rồi sao ko thấy nhỉ ... chắc máy mình bị lỗi cái gì rồi.

nếu thấp hơn Bác dùng cấu hình này nhé ...đảm bảo passthourgh dts-HD nhé
1. main Foxconn H55MXV SK1156 - bus 1333/1066- 1.4tr
2. CPU i3-540 SK1156 - 2.2tr
3. 2GHz ram3 KM 1333 - 0.5tr
4. HDD WD500GB thôi - 0.8tr
5. case + nguồn 0.4tr
---------------------------------
total : ~ 5.3tr quá good luôn ...lăn tăn gì nữa :D

Chỉnh sửa lần cuối:

tusontay

Huyền Thoại

5. case + nguồn 0.4tr
total : ~ 4.9tr quá good luôn ...lăn tăn gì nữa :D
Sao bác cộng ra đc 4,9tr thì e phục quá! :-"

E cộng ra đc có 3,87tr thôi! Làm tròn 3,9tr! :D

Nghia_PMT

Well-Known Member

thấy các bác làm PC mới e cũng máu lại ngày xưa quá, con Core 2 E8600 e dùng lâu quá rồi ram vẫn còn DDR II hix hix

bazokadance

vậy kit 6g ở đâu mà giá ngon thế :x thế thì lên cái main 6khe ram chạy triple chanel cho nó thích

linhuyen

Active Member

Anh show nốt bộ dàn HT ở nhà cho anh em tham khảo luôn . Em đang thiếu Sub và Surr , loanh quanh không biết chọn phối ghép sao hihi

hucek

Active Member

5. case + nguồn 0.4tr
total : ~ 5.3tr quá good luôn ...lăn tăn gì nữa :D

Cám ơn bác đã góp ý. Bác dùng báo giá của bên nào thể? em check qua qua mỗi thứ toàn thấy hơn 0.1 - 0.2 giá. Em có 2 ổ WD 2T có cổng USB 3.0 rồi nên ưu tiên Main cũng hỗ trợ USB 3.0, với lại nhiều người tư vấn dùng chip AMD nếu chỉ dành cho chạy phim thôi bác thấy có ổn ko? thấy bác ưu tiên dòng Intel ko biết có vì lý do gì ko? hay do sở thíck ? với 1 cây HTPC dựng chỉ để xem phim ~5tr là ok rồi. Chờ 1 thời gian nữa các dòng tivi 3D ổn định về công nghệ và giá làm thêm 1 em tầm tầm nữa là ổn.
Chẹp! tự nhiên lại biết cái "hát đê vn" này bây giờ thành nghiền, tự nhiên thấy ở nhà bao nhiêu thứ cần nâng cấp :-??

vusimon

Banned

Cám ơn bác đã góp ý. Bác dùng báo giá của bên nào thể? em check qua qua mỗi thứ toàn thấy hơn 0.1 - 0.2 giá. Em có 2 ổ WD 2T có cổng USB 3.0 rồi nên ưu tiên Main cũng hỗ trợ USB 3.0, với lại nhiều người tư vấn dùng chip AMD nếu chỉ dành cho chạy phim thôi bác thấy có ổn ko? thấy bác ưu tiên dòng Intel ko biết có vì lý do gì ko? hay do sở thíck ? với 1 cây HTPC dựng chỉ để xem phim ~5tr là ok rồi. Chờ 1 thời gian nữa các dòng tivi 3D ổn định về công nghệ và giá làm thêm 1 em tầm tầm nữa là ổn.
Chẹp! tự nhiên lại biết cái "hát đê vn" này bây giờ thành nghiền, tự nhiên thấy ở nhà bao nhiêu thứ cần nâng cấp :-??

các cửa hàng đối diện hoặc gần Hoan Long đấy ...không thì PV đi ...giá lúc nào cũng rẻ hơn HL từ 1 đến vài $ Bác àh.... :D, nếu quen biết vào thẳng MINH THONG lếy thì rẻ hơn từ 2~300K /main đấy Bác àh :D
AMD cùng SK và tốc độ thì rẻ hơn intel bác à ... nhưng do quen dùng Intel nên dùng luôn ấy mà...với lại intel đỡ kén hơn :D
nếu Main có cổng USB3.0 thì chọn Giga đi , cùng giá tiền thì giga nhiều đồ chơi hơn vd : USB3.0 , RAID .... nhưng bù lại toàn 2 khe RAM không :D

vusimon

Banned

thấy các bác làm PC mới e cũng máu lại ngày xưa quá, con Core 2 E8600 e dùng lâu quá rồi ram vẫn còn DDR II hix hix
cho em nó lên đường lun đi Bác Nghĩa :D , E6400 + Giga Ati5450 mà em dọn đường cho nó đi lun rùi :D ... không biết Bác thế nào em thấy Card VGA dưới 1tr thì không bằng VGA onboard của Main chipset intel H55 này được :D... Bác dùng phần mềm CPUID (CPUinfor) check xem DDRII 800 of Bác lên bus bi nhiêu ? chắc được 667Mhz ... lên luôn i7 cho nó máu Bác L-)

vậy kit 6g ở đâu mà giá ngon thế :x thế thì lên cái main 6khe ram chạy triple chanel cho nó thích
Hàng xách từ US đem về Bác àh, vào PV no chém gãy cổ ngay...Ram thì đời nào die ...

Anh show nốt bộ dàn HT ở nhà cho anh em tham khảo luôn . Em đang thiếu Sub và Surr , loanh quanh không biết chọn phối ghép sao hihi
bộ cùi và cũ rích lâu rùi showup làm zề Linh... :D ... máy chụp hình cùi chụp lên xấu lém... hôm nào mượn mấy cái LEN D về làm vài cái rồi gởi mail cho hen

nghe nói Linh mới lụm được cặp C607 hả ? Surround làm quả C60 cho đồng bộ :D ... làm quả Sub PSW125 vừa tiền mà đánh rung nhà

kid212

Member

Chắc em cũng đú theo anh làm cái HTPC quá hixhix ...................... Sao đụng vô mớ này nhiều thứ phải nâng cấp quá :(

Bên trên