Bộ HT mới sau khi có hướng đi mới

phuong210876

1. Quan điểm thay đổi
a Xem phim thì ít nghe nhạc thì nhiều, loa xem phim chỉ cần đơn giản đáp ứng tiêu chí; rẻ; gọn, nhỏ; nhẹ là ổn.
- Nguồn phát HTPC : Case, nguồn Cooler master; Main ASUS PQ5 Pro Turbo, E 7400; Ram 4G; VGA ASUS GTS250; 2 HDD 1.5t+1HDD 500G - LCD 47
- Vì nghe nhạc là chính lên đầu tư nghe nhạc lossless bằng card ONKYO SE 200 PCI
- Loa Z5500 công nhận con này SUB xem phim ghê gớm thật. loa vệ tinh thì cho cảm nhận hiệu ứng tốt tất nhiên không bằng dân dụng. so với dân dụng cỏ trước đây của mình đạt điểm 7/10
b. Nghe 2ch => món này nghe thường xuyên lên sẽ được chọn lọc cẩn thận hơn tạm thời như sau:
- Pre + Pow: Rotel 990BX con này sài điện khủng hoảng luôn. mỗi lần bật mà đèn tuýt nó cứ nháy cái
- CD : Sony 338ESD "kiếm CD rotel 990bx nhưng chưa có cho nguyên bộ"
- Loa Celestion SL6s "Bookself nhưng âm thanh rất người lớn, dải cao dịu, trung âm tách bạch, trường âm tộng đầy nhạc tính =>cực tốt, Bass chắc gọn cảm nhận riêng mình"

tạm thời hài lòng
hình ảnh em nó đây
Tổng thể

Trái

Phải

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

quanghaiphong

Well-Known Member
Ðề: Bộ HT mới sau khi có hướng đi mới

oh my god,cái đôi bên cạnh là đôi gì thế bác

quanghaiphong

Well-Known Member

-Bố này hay nghe nhạc nhẹ hòa tấu,giao cấu,vocal bác ạ

dotu

Member

Phòng bác này hơi hẹp??? Màn tivi hơi thấp?

PC có để chơi game gì ko bác? mà thấy tận E7xxx vga 250, RAm 4GB?

dangdiu

Chúc mừng bác! Bác cho thêm cái giá của bộ nghe nhạc luôn?

locnp

Well-Known Member

Bác làm em suy nghĩ rồi đó nghen, chắc thanh lý dàn dân dụng quá, chơi Z5500 cho kinh tế, gọng gàng.

intel

Tưởng bác đang hứng thú với nhiếp ảnh chứ, ai dè cũng me hàng dữ quá
có thấy bác phương chơi máy ảnh đâu nhỉ mà máu mê cái đó
bác rước Z5500 về khi nào thế,sao ko bảo em em sang đổi con Z5500 cho bác lấy bộ dân dụng kia về xài.em giờ cũng đang Z5500 roài,dạo này xu hướng mới roài hả bác heeee,em vẫn xem phim và karaoke,hôm nào em xuống nhà bác nghe nhé để thông lỗ tai trâu :">

onggia

Well-Known Member

Kiếm cái chân bookshelf giống Sonus faber quá :D CHúc mừng bác đã có hướng đi mới pro hơn

locnp

Well-Known Member

Chắc bác dấu phía sau cái rèm roài... hehe

phuong210876

Bác làm em suy nghĩ rồi đó nghen, chắc thanh lý dàn dân dụng quá, chơi Z5500 cho kinh tế, gọng gàng.

Trước đây em chơi bộ âm thanh dân dụng nhưng vì ước muốn nó nghe được âm thanh 2ch và suy nghĩ rất nhiều sau khi cân đối tài chính và nhiều thứ khác em có kết luận như sau:
1. Đầu tiên là khả năng tài chính => cái này quan trọng nhất. ngân sách hạn hẹp dựt vá lung tung beng vì vậy suy nghĩ như sau:
- xem phim thì chỉ là mục đích giải trí, âm thanh của phim mang tính nghệ thuật ít lên không quan trọng vì vậy với phòng 18m2 trở xuống thì chỉ cần bộ xem phim gọn nhẹ, rẻ, sub uy lực, không tốn nhiểu diện tích thậm trí dấu được loa đi càng hay. vì người xem không xác định được nguồn phát âm thanh từ đâu : đáp ứng tiêu chí này chỉ có 2 loại theo em nghĩ
+ z5500: rẻ tiền "em múc luôn"
+ Bose AM10 đến AM16 : đắt tiền "thôi tiền này chuyển sang đồ 2ch"
- Kết luận: nếu cứ lan man cố gắng nghe nhạc trên bộ đa kênh thì cực kỳ tốn kém mà hiệu quả thì chưa chắc. trừ chường hợp đầu tư rất nhiều tiền

- nghe nhạc thì cần độ tinh tế, và âm thanh cần nhiều nhạc tính. cái này cũng chia làm 3 loại
+ Nhạc mạnh hay còn là nhạc Teen => xác định loa cột, bass gầm gừ. đi với đồ bán dẫn
+ Nhạc nhẹ, nhạc vàng, không lời => bookself loại tốt đi với đồ bán dẫn
+ Nhạc vocal, Jazz, giao hưởng..... thể loại Già cỗi thì loa Taynoi hoặc loa nhật... có độ nhạy cao chơi với amly đèn...

nghe cái loại nhạc nhẹ, nhạc vàng, không lời nghe chừng hướng đầu tư ít tốn kém nhất. em chơi cái thể loại này. ổn
Kết luận: chi phí đầu tư thấp vừa phải

Tổng kết: xem phim tốt, nghe nhạc hay "trong tầm tiền mà các pro thường nói Ngon - Bổ - rẻ"

cả 2 mục nêu ra em đều chơi ở mức độ đầu tư ít tiền nhất.

SUB em để sau lưng cái tivi lỗ thông hơi sub hướng lên trời... do là toàn bộ hệ thống "nghe có vẻ pro" cách tường 50cm. loa vệ tinh thì đang muốn che nó đi hết chẳng thò cái nào cả.

Chỉnh sửa lần cuối:

locnp

Well-Known Member

Bác cũng biết em bán tất cả lên B&W, còn bác thì bán tất cả tậu Z5500, tuy là 2 hướng đi nhưng cùng chung 1 kết quả, đó là cả 2 ta đều sướng.

Bác chơi Z5500 là tiện nhất rồi, ngon bổ rẻ mà không phải lăn tăn khoản receiver với dây nhợ. Còn em mới chơi chưa đc 1 năm mà đổi không biết bao nhiêu đồ, từng build nguyên 1 dàn JBL và cũng từng đẩy nó đi một thời gian ngắn sau đó.

Khoản 2 kênh em vẫn còn khá nhiều nhức nhối, nhưng vì điều kiện chưa cho phép nên em tạm dừng. Khổ lắm bác ạ, em vừa phát hiện ra là chơi cái này còn phải cân đối nhiều thứ, ngoài tiền bạc còn phải cân đối thêm thời gian, công việc, gấu nữa.

tnkien

Member

Kết bộ pre pow quá, chẳng hiểu sao thích Rotel lạ lùng.

calcifer

Active Member

anh quanghaiphong thì bán onkyo se200, còn anh phuong thì giải tán HT mua onkyo se200 ltd... quyết tâm chơi 2ch. hehe

em thì thấy anh em chơi hitech cứ có đồ mới là sướng rùi, hehe

đội HDHP hôm nào offline cho mấy em nghe thử âm của se200 ltd + bộ 2ch mới nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:

HD Beginner

Bác phuong này quýt tâm chơi xì te re o mà lại chơi qua vi tính thì lại đến lúc hối hận vì đi sai đường thôi

Bác có biết muốn âm thanh đạt đến sự chính xác thì source phải tốt ko? phần nguồn phải sạch ko?

Con nguồn của PC em e là ko đủ sạch cho bác đi tìm kiếm sự chính xác của âm thanh

Và đống nhạc lossless bác đao trên mạng em cũng sợ là nó phụ thuộc vào độ RIP và chất lượng của cái ổ CD máy tính của cái thằng tốt bụng nó đem xe ấy.

Bác nên chơi CDP + Pre/Pow Amply cho đúng bộ bác ạ

Ko thì xôi HT cũng hỏng mà bỏng Xì te cũng ko đó bác

quanghaiphong

Well-Known Member

Bác phuong này quýt tâm chơi xì te re o mà lại chơi qua vi tính thì lại đến lúc hối hận vì đi sai đường thôi

Bác có biết muốn âm thanh đạt đến sự chính xác thì source phải tốt ko? phần nguồn phải sạch ko?

Con nguồn của PC em e là ko đủ sạch cho bác đi tìm kiếm sự chính xác của âm thanh

Và đống nhạc lossless bác đao trên mạng em cũng sợ là nó phụ thuộc vào độ RIP và chất lượng của cái ổ CD máy tính của cái thằng tốt bụng nó đem xe ấy.

Bác nên chơi CDP + Pre/Pow Amply cho đúng bộ bác ạ

Ko thì xôi HT cũng hỏng mà bỏng Xì te cũng ko đó bác
Ông này ko đọc bài mà cứ hay phát biểu lôm côm.Return page 1 cho em nhờ cái<:p

Bên trên