Bộ HTPC đang hoàn thiện!!

ZhuLio

Ðề: Bộ HTPC đang hoàn thiện!!

em thấy cái PC này,pác chủ để dành dùng suốt đời lun chứ không bán đâu :-bd

Công nghệ nó nhảy nhanh lắm bác ak, khoảng vài năm nữa là bộ này xún giá còn tầm vài chai ak. E có con Lap mua dc 1,5nam giá 24tr mà h check giá lại tầm 10tr bùn kinh.

Bác Chủ làm cái bộ để TV + AVR dài dài ra 1 tí nhìn cho pro, Nếu dc treo cái TV lên là hết xẩy, em chỉ góp ý thế thôi, không có ý chê bai gì đâu.

Chỉnh sửa lần cuối:

HTPC này của bác tuy khủng nhưng em không thích. Theo em HTPC phải nhỏ gọn thui

vantuananh

Ngon rồi em ơi . Vẫn chỉ góp ý mỗi cái view toàn cảnh nhìn không đc hi-end cho lắm . Thực ra em chuyển sang tản nhiệt khí chỉ tầm 3tr nhìn hầm hố hơn nhiều mà hiệu năng ko thua bộ tản nhiệt nước em đang dùng . Nói chung là HTPC gấu rồi ^^ .
@thz : đam mê mà bác , nói thật em cứ có đồ chơi gì mới là cũng phải chia sẻ niềm vui với anh em ngay . Up lên cũng là để mọi người góp ý cho nhau mà . vài dòng chia sẻ mong bác không trách .
em mới đi chơi Noel về bác ạ.đang ho gần chết,em cũng đang tính độ lại bộ tản nhiệt nước bằng dây trong và đèn Led,mấy hôm nữa xong tm post tiếp,em cũng đang tính mua cái kệ để AVR và cục Cen mới,em cũng đang tính mua thảm và Sofia cho đúng chất Hí End ^^hôm nào bác lên đây em với bác đi xem ít đồ chơi

vantuananh

Công nghệ nó nhảy nhanh lắm bác ak, khoảng vài năm nữa là bộ này xún giá còn tầm vài chai ak. E có con Lap mua dc 1,5nam giá 24tr mà h check giá lại tầm 10tr bùn kinh.

Bác Chủ làm cái bộ để TV + AVR dài dài ra 1 tí nhìn cho pro, Nếu dc treo cái TV lên là hết xẩy, em chỉ góp ý thế thôi, không có ý chê bai gì đâu.
em cũng đang tính đổi kệ và treo cái TV và làm bộ ghế ngồi xem phim,em giờ toàn nằm trên giường xem thôi ^^

vantuananh

em thấy cái PC này,pác chủ để dành dùng suốt đời lun chứ không bán đâu :-bd

cái này em cũng không biết được bác ạ.!!!\:D/ nhỡ đâu có 1 ngày đẹp trời em nó lại lên đường về nhà chồng mới!!em đang tính độ lên cho đẹp,để đơn giản quá nó cứ thế nào ý!!>:D<

hoanvu9000

Đọc từ đầu đến cuối, thấy Ram 16gb vẫn chưa biết dùng gì cho hết ? Chẳng nhẻ ram rẻ quá rồi làm phát cho nó tới bến luôn sao ? Hơn 27tr mà vẫn ùng i5 thì . . . (không biết dùng từ gì cho chính xác đây)

vantuananh

Đọc từ đầu đến cuối, thấy Ram 16gb vẫn chưa biết dùng gì cho hết ? Chẳng nhẻ ram rẻ quá rồi làm phát cho nó tới bến luôn sao ? Hơn 27tr mà vẫn ùng i5 thì . . . (không biết dùng từ gì cho chính xác đây)
em cũng đang muốn đổi lên con i7 cho nó gấu,đâu phải mỗi con chip là đắt nhất đâu bác!!còn tiền mua case +tản nhiệt+tiền lặt vặt nữa chứ,

vinlee

cái này em cũng không biết được bác ạ.!!!\:D/ nhỡ đâu có 1 ngày đẹp trời em nó lại lên đường về nhà chồng mới!!em đang tính độ lên cho đẹp,để đơn giản quá nó cứ thế nào ý!!>:D<
thế có cho em nó ra đi thì pác cho em đặt xe gạch trước nhé >:D< 0917364139

thanhyk

Well-Known Member

Đọc hết 29 post chẳng thấy cái HTPC chỗ nào. Cái máy này gọi là PC thôi nhưng nếu đã bỏ số tiền lớn như vậy thì phải chơi cpu i7 chơi game thoải mái (máy văn phòng em cũng chơi i7 có lcd SS 20" hết 13.5 triệu), chắc bạn sắm nhiều ổ cứng nên mới nhiều tiền thế.
Theo tiêu chí HTPC thì vị trí nó sẽ được để gần tivi, thường đặt chung với các thiết bị giải trí khác như CDP, Amply, đầu Karaoke và HDP chẳng hạn.
Về kích cỡ thì phải nhỏ hơn Case PC thông thường, có thiết kế đẹp và ưu tiên có màn hình hiển thị điều khiển remote. Sự gọn nhỏ để có thể để vừa các ngăn của kệ dàn âm thanh trên hoặc thậm chí có thể tiện lợi đem theo như đi du lịch chẳng hạn.
Nếu ai đó đến phòng bạn nhìn case này thì dễ hình dung là bộ PC dành cho game thủ chứ không thể có suy nghĩ là bộ HTPC được. Tuy nhiên điều đó cũng không quan trọng miễn là bạn sử dụng cho mục đích tương tự HTPC, trong trường hợp này bạn cần bỏ thêm 2 - 3 triệu để sắm remote/ min keypad và gamepad vì chắc bạn đã có keyboard + mouse rồi (đương nhiên là không dây).
Thân

acongahn

Đúng là hàng mới có khác sạch sẽ đẹp đẽ quá.Kon máy của em nhìn bẩn thỉu vãi hàng luôn

vantuananh

Đọc hết 29 post chẳng thấy cái HTPC chỗ nào. Cái máy này gọi là PC thôi nhưng nếu đã bỏ số tiền lớn như vậy thì phải chơi cpu i7 chơi game thoải mái (máy văn phòng em cũng chơi i7 có lcd SS 20" hết 13.5 triệu), chắc bạn sắm nhiều ổ cứng nên mới nhiều tiền thế.
Theo tiêu chí HTPC thì vị trí nó sẽ được để gần tivi, thường đặt chung với các thiết bị giải trí khác như CDP, Amply, đầu Karaoke và HDP chẳng hạn.
Về kích cỡ thì phải nhỏ hơn Case PC thông thường, có thiết kế đẹp và ưu tiên có màn hình hiển thị điều khiển remote. Sự gọn nhỏ để có thể để vừa các ngăn của kệ dàn âm thanh trên hoặc thậm chí có thể tiện lợi đem theo như đi du lịch chẳng hạn.
Nếu ai đó đến phòng bạn nhìn case này thì dễ hình dung là bộ PC dành cho game thủ chứ không thể có suy nghĩ là bộ HTPC được. Tuy nhiên điều đó cũng không quan trọng miễn là bạn sử dụng cho mục đích tương tự HTPC, trong trường hợp này bạn cần bỏ thêm 2 - 3 triệu để sắm remote/ min keypad và gamepad vì chắc bạn đã có keyboard + mouse rồi (đương nhiên là không dây).
Thân
em đang hoàn thiện mà bác!!đang dợi ít đồ bên Hanoicomputer về là xong,card sound và vài thứ lặt vặt nữa,em mới có cái ổ cứng 1 TB thôi bác,em cũng tính tiễn em i5 đi để lên i7 đây^^

thanhyk

Well-Known Member

Nói chung tiền nào của đó. Đồ cao cấp thì có giá của nó quan trọng là hệ thống các thành phần tương đồng (hiệu năng cao). Nếu bạn không đổi i7 vì trên lệch với i5 cũng 50% mà hiệu suất không nhiều thì tiền dư cũng làm được 1 ổ SSD dung lượng 80gb cài hệ điều hành cũng như các phần mềm tiện ích. Thú thực mình thích ổ này lắm vì vừa nhanh vừa bền tính ra hiệu suất cũng đáng đầu tư.

Hôm nay mới vào đọc tiếp topic của em . Theo một số anh em ở đây góp ý thì đúng . Trong tất cả linh kiện của em chỉ có con Chip và Main là ở phân khúc trung cấp . Nhưng nên nhớ đó là tiêu chí đánh giá trong phân khúc chứ ko phải mục đích sử dụng và max hiệu năng đạt được . Theo ý kiến riêng của anh em ko cần thiết phải thay Chip làm gì , anh khẳng định với mục đích sử dụng là chơi phim HD và chơi Game em có thay i7 vào cũng không cảm nhận thấy bất kỳ sự thay đổi nào mà chỉ làm đẹp cho cấu hình phần cứng thôi . Nên để tiền đầu tư sang những cái khác . Ngay từ đầu khi setup cấu hình nếu em muốn đạt đến sự hoàn hào thì chỉ dùng những linh kiện cao cấp , còn đã mua rồi thì thôi . Chạy đua cấu hình phần cứng là một cuộc đua ko có hồi kết em nên giữ chính kiến của mình . Em có thể sắm thêm bộ remote để xem phim cùng với keyboard+mouse để chơi game là ok .

vantuananh

Hôm nay mới vào đọc tiếp topic của em . Theo một số anh em ở đây góp ý thì đúng . Trong tất cả linh kiện của em chỉ có con Chip và Main là ở phân khúc trung cấp . Nhưng nên nhớ đó là tiêu chí đánh giá trong phân khúc chứ ko phải mục đích sử dụng và max hiệu năng đạt được . Theo ý kiến riêng của anh em ko cần thiết phải thay Chip làm gì , anh khẳng định với mục đích sử dụng là chơi phim HD và chơi Game em có thay i7 vào cũng không cảm nhận thấy bất kỳ sự thay đổi nào mà chỉ làm đẹp cho cấu hình phần cứng thôi . Nên để tiền đầu tư sang những cái khác . Ngay từ đầu khi setup cấu hình nếu em muốn đạt đến sự hoàn hào thì chỉ dùng những linh kiện cao cấp , còn đã mua rồi thì thôi . Chạy đua cấu hình phần cứng là một cuộc đua ko có hồi kết em nên giữ chính kiến của mình . Em có thể sắm thêm bộ remote để xem phim cùng với keyboard+mouse để chơi game là ok .

vâng!em cũng nghiên cứu về 2 con chip này và em cũng quyết định giữ lại anh ạ,sau này nó ra con chip i7 6 nhân và 8 nhân rồi nâng cấp sau,cuối tuần em đi độ led và độ lại tản nhiệt nước khác và remote và gom thêm tiền mua cái ổ cứng,theo anh có nên mua ổ SSD không?hay chỉ cần ổ sata thôi?keyboard+mouse chắc sang tuần em mua!!

vantuananh

Nói chung tiền nào của đó. Đồ cao cấp thì có giá của nó quan trọng là hệ thống các thành phần tương đồng (hiệu năng cao). Nếu bạn không đổi i7 vì trên lệch với i5 cũng 50% mà hiệu suất không nhiều thì tiền dư cũng làm được 1 ổ SSD dung lượng 80gb cài hệ điều hành cũng như các phần mềm tiện ích. Thú thực mình thích ổ này lắm vì vừa nhanh vừa bền tính ra hiệu suất cũng đáng đầu tư.

vâng!em cũng đang phân vân nên mua ổ cứng nào bác ạ!em cũng thích ổ SSD nhưng em lại thấy bảo ổ đó tốc độ copy nhanh hơn ổ Sata thôi phải không bác?

grassco

Active Member

vâng!em cũng đang phân vân nên mua ổ cứng nào bác ạ!em cũng thích ổ SSD nhưng em lại thấy bảo ổ đó tốc độ copy nhanh hơn ổ Sata thôi phải không bác?

^^!!!Không những copy nhanh mà việc mở các ứng dụng rất nhanh, vô win cũng cực nhanh, độ trễ hầu như k có. Bạn 22t chắc sn 89(vậy bằng tuổi mình rồi hihi), cái PC của mình gần như PC của bạn, có điều mình dùng xeon 1230, card 6850, ram 8G gskill (nguồn, tản nhiệt, main gần giống nhau, main của mình P8H67 :))), chắc tại bằng tuổi nên ý thích giống nhau. Cái Dune cũng H1(tiện) :)). Bữa nào bác cho cái video nghe âm thanh của dàn âm thanh thử bác. Show hàng thì fải show luôn "giọng ca" em nó ^^!!

thanhyk

Well-Known Member

Mình mới tậu ổ ssd 60gb corsair 2.4 triệu. Lý do cá nhân: tuy có 1 ổ hdd 1.5Tb nhưng chứa đầy phim hd rồi, nếu cài win + soft thì phải format rồi cài, sau đó lôi ra đi chép phim lại tốn ít tiền và thời gian. Vấn đề là cứ mỗi lần lôi ra đi chép thì htpc nghỉ làm việc, rồi rủi ro lỡ người ta format ổ hoặc mình để vài hình ảnh-video gia đình đưa họ cũng bất tiện, ngoài ra mình nghĩ khi lướt web thì chỉ chạy trên ssd chứa win chứ ổ hdd thứ hai dùng chứa dữ liệu sẽ không hoạt động nên đỡ hại và tốn điện. Kết luận: mua luôn ssd làm win + soft, còn hdd chứa dữ liệu giải trí.

Bên trên