Cấp cứu! Chuyển file MKV->ra đuôi gì mà đầu dvd sumo xem đc ?

mapcongtu01

tình hình là bên fshare nhà mình có rất nhiều chương trình ca nhạc hải ngoại ,nhưng mà toàn mkv ,h mình down về rồi thì conver thành đuôi gì mà dầu dvd sumo(bật lên có hình thằng sumo) xem đc vậy? trước có mấy người hướng dẫn mà conver về divx với mpeg4 rồi mà vẫn ko đc ?

Ðề: Cấp cứu! Chuyển file MKV->ra đuôi gì mà đầu dvd sumo xem đc ?

bạn thử convert ra file dạng avi rồi burn data lên đĩa thử xem?

hunghuyen288

Active Member

chắc ăn là mpeg2 nhưng phải coi độ phân giải TV hỗ trợ.....coi trong bảng hướng dẫn đó.....nhưng để còn vớt 1 phim
hd thì lâu lắm..lời khuyên chân thành tốt nhất nên tìm nguồn khác đao về.....phần mềm còn vớt nhanh nhất dễ sử
dụng nhất là Ultra Video Converter.....chúc bác mau xử lý được...........

chuyển thành *.avi với Divx/Xvid codec (có thể cài riêng) pác nhé ;), tết này em chuyển cả đống cho papa coi ở nhà kìa :))

P/s: em dùng TMPGEnc XPress v4.7.7.307 :D

cautre5555

Active Member

.vob hay .mpg

Chào Bạn ! Mình cũng có cùng vấn đề như bạn. Nhưng Mình đã tự tìm hiểu và giải quyết được.
Bạn có thể tham khảo ý kiến này của mình.
-Trước tiên thì cần có một công cụ để chuyển đổi từ .MKV ra định dạng khác mà DVD dân dụng có thể đọc được.
Nếu DVD của bạn có cổng giao tiếp USB thì tiện quá, đỡ mất công Burn ra Đĩa.
Công cụ mình hay dùng là Bigasoft MKV Converter 3.4.14.4261 - Full Serial
Ngoài ra có thể dùng Xilisoft Video Converter Ultimate 6.0.3.0416 Để chuyển một số định dạng khác cũng rất tốt.
-Bước cài mình không nói tới nữa nhé. Chương trình này chỉ đơn giản là convert File chứ không tạo Menu DVD như một số Tool khác.
Đỡ rườm rà.
-Đến bước căn chỉnh một số thông số Kỹ thuật.
+Xuất ra File .MPG là tốt nhất vì dạng này đầu nào cũng coi được (Hoặc Dạng .AVI, Code XVid sẽ dễ đọc hơn là Divx)
+Thông số cho chất lượng hình ảnh gọi là được. (Phụ thuộc và màn hình TV của bạn là LCD 16:9 21" hay là CRT 4:3 21" hoặc cao hơn nữa)

• [*=2]Độ Phân giải : 720x576 hay 720x480(nên chọn cái này)
    [*=2]Bitrate: 2300
    [*=2]Frame Rate: 25
    [*=2]Aspect Ratio:Để Auto cũng được
    [*=2]Nếu Volume nhỏ thì tăng lên 150%
    [*=2]Nếu muốn Add Sub thì để Font Size:8-10(nên review)
    [*=2]Font Color: có thể chọn Trắng (Mặc định) hay Vàng (Yellow)
    [*=2]Style : Bold-cho dễ nhìn
-Bạn nhớ để Ý là Dung lượng thể hiện sau khi convert là Bao nhiêu. Vì đầu DVD rẻ tiền chỉ đọc được File video có Dung lượng <2GB thôi.
Bạn nhớ nhé. Nhưng có thể chạy được USB 8GB. Nếu cao hơn cũng không sao. Sau khi convert xong thì dùng Phần mềm Cắt File ra làm 2 là OK.
Em nó nè Fast_AVI_MPEG_Splitter_1.2.0812
-Chờ chương trình Convert xong. Chép thẳng vào USB về cắm vào là chạy.
-Nếu muốn Burn ra đĩa thì Burn theo dạng Data ấy. Với cách Burn này thì một DVD 5 có thể chứa được Mấy bộ Film.

Một Lần Nữa. CHúc Bạn Thành Công !

minhdangkt

Well-Known Member

cái này nếu file gốc âm thanh dts thì convert ra vẫn là dts hay sao bạn?

cái này nếu file gốc âm thanh dts thì convert ra vẫn là dts hay sao bạn?
Hình như Bạn đọc bài viết của mình chưa để ý cho Lắm.
Hình Ảnh Cuối cùng trong bài viết của mình đã trả lời cho câu hỏi của bạn rồi.
Nhưng mình vẫn trả lời Bạn là Âm Thanh Sau khi convert là MP3 Stereo. Thế nhé Bạn .

haipvg

Well-Known Member

Mua cái đầu HD rẻ tiền cho nhanh, convert lâu lắm.

binhhc

Moderator

Cái này thực ra nếu bạn chịu khó tìm trên diễn đàn đã có nhiều bài hướng dẫn rồi. Bài viết của bạn chungtalabanls đã nói khá rõ rồi đó.
Chỉ xin lưu ý:
- Bạn có thể dùng bất cứ phần mềm nào mà mình dùng thấy quen và thuận lợi để chuyển đổi .mkv sang .avi (.avi thông dụng hơn). Tôi hay dùng Forrmat factory 2.0 free
- Thông số kỹ thuật nên lưu ý để đầu DVD có thể đọc được:
+ Độ phân giải max chỉ là: 720x576 hay 720x480
+ Bitrate: có thể chỉnh tùy ý, thông số càng cao file xuất ra càng nét, tất nhiên dung lượng cũng sẽ lớn tương ứng (max: 9000).
+ Frame Rate: 25 - 30
+ Aspect Ratio: nên chọn full
+ Volume: có thể tăng giảm tùy file nguồn.

PS: thời gian conveter phụ thuộc vào dung lượng file gốc và nhất là các thông số chỉnh định cho file xuất ra.

dungdt2

Cái này thực ra nếu bạn chịu khó tìm trên diễn đàn đã có nhiều bài hướng dẫn rồi. Bài viết của bạn chungtalabanls đã nói khá rõ rồi đó.
Chỉ xin lưu ý:
- Bạn có thể dùng bất cứ phần mềm nào mà mình dùng thấy quen và thuận lợi để chuyển đổi .mkv sang .avi (.avi thông dụng hơn). Tôi hay dùng Forrmat factory 2.0 free
- Thông số kỹ thuật nên lưu ý để đầu DVD có thể đọc được:
+ Độ phân giải max chỉ là: 720x576 hay 720x480
+ Bitrate: có thể chỉnh tùy ý, thông số càng cao file xuất ra càng nét, tất nhiên dung lượng cũng sẽ lớn tương ứng (max: 9000).
+ Frame Rate: 25 - 30
+ Aspect Ratio: nên chọn full
+ Volume: có thể tăng giảm tùy file nguồn.

PS: thời gian conveter phụ thuộc vào dung lượng file gốc và nhất là các thông số chỉnh định cho file xuất ra.

Vấn đề mình thấy quan trọng nhất khi convert là xác định khả năng đọc và độ phân giải để khi chuyển đuôi xem hợp với cái độ phân giải màn hình, nếu ko là mắc công mà thêm bực mình hì hì
Thank bác!

Vấn đề mình thấy quan trọng nhất khi convert là xác định khả năng đọc và độ phân giải để khi chuyển đuôi xem hợp với cái độ phân giải màn hình, nếu ko là mắc công mà thêm bực mình hì hì
Thank bác!

Yes :D, độ phân giải gì miễn đừng vượt qua DVD là được :)). Còn bitrate muốn ok thì để mode " Same as original" là không phải lăn tăn về chất lượng nữa.

Còn khả năng đọc thì em đã nói rồi, các đầu dvd phổ biến đều đọc được Divx/ Xvid (chọn extension là *.avi nhé, *.divx là thua à), nên chỉ việc cài Divx codec 8.0 vào để nó sử dụng codec mới nhất mà compress cho nhẹ lại hoặc là balance giữa cái filesize và quailty thôi. Mò được thì cũng khổ lắm đấy :D, không tin thì em chịu :)).

binhhc

Moderator

Thank bác!

Hình như bạn nhầm lẫn giữa khả năng đọc được của DVD và khả năng hiển thị của màn hình về độ phân giải (hay tỷ lệ khung hình)
Như tôi đã nói: khung hình cao nhất của DVD chỉ là 720 x 480. Còn màn hình LCD full HD là 1920 x 1080 cơ mà.
Cái việc conveter video từ các loại đuôi về .avi để cho đầu DVD đọc được này tôi đã làm rất nhiều rồi, bạn hoàn toàn yên tâm với ý kiến của tôi đưa ra.

aac

Re: Ðề: Cấp cứu! Chuyển file MKV->ra đuôi gì mà đầu dvd sumo xem đc ?

Mua cái đầu HD rẻ tiền cho nhanh, convert lâu lắm.

Các bác có thể giới thiệu vài cái đầu rẻ rẻ ko? Mục đích là cắm vào TV cho tụi trẻ xem phim hoạt hình, chứ convert qua lâu quá!

nguyentienbien

Ðề: Re: Ðề: Cấp cứu! Chuyển file MKV->ra đuôi gì mà đầu dvd sumo xem đc ?

Các bác có thể giới thiệu vài cái đầu rẻ rẻ ko? Mục đích là cắm vào TV cho tụi trẻ xem phim hoạt hình, chứ convert qua lâu quá!

Nếu chiỉ để xem hoạt hình thì Tiền mua HDP bác mang đổi TV có hỗ trợ xem phim qua USB (kể cả MKV) hiệu quả hơn

aac

Re: Ðề: Re: Ðề: Cấp cứu! Chuyển file MKV->ra đuôi gì mà đầu dvd sumo xem đc ?

Nếu chiỉ để xem hoạt hình thì Tiền mua HDP bác mang đổi TV có hỗ trợ xem phim qua USB (kể cả MKV) hiệu quả hơn

Hình như PA của bác tốn nhiều $ hơn thì phải.
Hiện giờ em có đầu DVD có cổng USB nhưng phải convert mới xem đc bác à.

Bên trên