Castle KNIGHT 4 hay KNIGHT 5 ???

hoangvanduong

Ðề: Castle KNIGHT 4 hay KNIGHT 5 ???

Thấy sau trạm loa có 4 cọc nhưng hiện tại e chỉ sử dụng dây cắm vào 2 cọc thôi, bác nào có kinh nghiệm sử dụng hết 4 cọc chia sẻ giúp em với.
Cách cắm 4 cọc khác gì với 2 cọc, và âm thanh có khác hay không?
Rất mong chia sẻ của mọi người để bản thân e được học hỏi thêm

ducdunghd

Active Member

Sử dụng dây loa đánh biwire sẽ dùng hết bốn cọc, hoặc bác mua thêm một bộ dây loa nữa để đánh biwire. Cách đánh biwire cho âm thanh tách bạch và hay hơn hẳn cách dùng dây đơn. Lưu ý tháo cầu nối khi đánj biwire.

do_long_khach

Well-Known Member

Đúng rồi bác ạ. Tóm lại là bác giữ nguyên set up bây h là ổn.

ducdunghd

Active Member

Riêng dòng loa castle knight bác chơi biwire sẽ thấy khác biệt là rất lớn. Bác để dành thời gian sau này khi lên tai bác chuyển sang đánh biwire thấy khác hẳn. Sắm thêm cặp dây loa thì dễ hơn nhiều. Chơi biamply tốn quá nhiều lúa bác ạ, thường dùng cho dòng loa đắt tiềnhơn.

hoangvanduong

Thôi... E thử với bi wired trước vậy. Giờ e có 1 bộ dây loa rồi, em sắm thêm 1 bộ nữa chơi 2 cọc kia, vì e thấy dây bi wired như là 4 đầu phải ko ạh?
Từ từ coi sao chứ thêm 1 amply nữa... chắc thành "vô gia cư" quá :D

tittom79

Well-Known Member

Thôi... E thử với bi wired trước vậy. Giờ e có 1 bộ dây loa rồi, em sắm thêm 1 bộ nữa chơi 2 cọc kia, vì e thấy dây bi wired như là 4 đầu phải ko ạh?
Từ từ coi sao chứ thêm 1 amply nữa... chắc thành "vô gia cư" quá :D

Đúng rồi đấy bác, bác chơi bi-wire thì dùng cả 4 cọc loa, bác nhớ tháo cầu loa ra nhé. E đang dùng Castle conway 3, e đang đấu Bi-rire và e xác nhận là đấu Bi-wire nghe chi tiết hơn, nhạc tính hơn so với không đấu bi-wire.

rockloccoc

Well-Known Member

Em tai trâu hay sao mà đấu bi-amp không thấy ăn thua gì nhỉ? Đấu thế có cần phải cùng chủng loại dây loa không các bác?

hoangvanduong

Tình hình là hôm qua e mày mò đi tìm được 1 cặp dây loa nữa , mỗi bên 2,5m. 1 đầu e chia ra 4 sợi, 1 đầu e chặp lại thành 2 sợi... Tháo cầu loa ra mà hồi hộp, không khéo lại kêu cái "tạch" bốc khói thì nguy.
May quá, mở amply lên , vẫn những bài nhạc e hay nghe, nhưng bây giờ cảm giác e lại thấy khác , dường như âm thanh trong trẻo và rõ ràng hơn... Quá phê ! Phải công nhận ngộ thiệt, đổi cách chơi dây 1 cái là chất âm của loa cũng thay đổi... Ai cha ... E bắt đầu thấy cái ngưỡng nghiện ngập của " Audio thần thánh " rồi đây. Cám ơn các bác đã chia sẻ và chỉ bảo.
Chúc mọi người đầu tuần vui vẻ

Chúc mừng bác có được dàn như ý.
em cũng đang rất quan tâm đến bộ này vì gu nghe nhạc của em cũng khá giống bác
vậy mạn phép cho em được hỏi bác đâu tư tổng dự toán hết nhiêu vậy bác. cả dây nhợ lung tung
và nếu được bác cho hỏi mua ở shop nào vậy em cũng đang lăn tăn chưa biết mua shop nào
em ở sài gòn.
thanks bác nhiều

rockloccoc

Well-Known Member

Tình hình là hôm qua e mày mò đi tìm được 1 cặp dây loa nữa , mỗi bên 2,5m. 1 đầu e chia ra 4 sợi, 1 đầu e chặp lại thành 2 sợi...

Sao lại 1 đầu chặp lại thành 2 sợi nhỉ? Bi-wire thì vẫn phải 4 sợi cả 2 đầu chứ bác?

hoangvanduong

Vậy hả bác? E cũng nhờ được 1 "đại thụ " trên này chỉ vẽ theo cách chặp lại. Nếu vậy để e thử cách đấu như bác luôn... Cám ơn bác nhiều nhé.

Black Dragon

Well-Known Member

Sao lại 1 đầu chặp lại thành 2 sợi nhỉ? Bi-wire thì vẫn phải 4 sợi cả 2 đầu chứ bác?

Vậy hả bác? E cũng nhờ được 1 "đại thụ " trên này chỉ vẽ theo cách chặp lại. Nếu vậy để e thử cách đấu như bác luôn... Cám ơn bác nhiều nhé.

Bác rockloccoc nhớ nhầm rồi ...
Bi-Wire là 1 đầu 2 và 1 đầu 4 như hình :

Bi-Amp thì mới 2 đầu đều 4 như hình :

vinagoh

Well-Known Member

Đấu như bác là thành đánh A + B rồi.

Bên trên