Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

justbenice

Moderator
Ðề: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Món đồ bác nói dùng làm gì vậy?

Nếu cái PC nghe nhạc lossless của bác có kết nối mạng thì sẽ phải đi dây LAN, mà nếu dây LAN thì nhiễu sẽ truyền từ mọi miền về cái PC nghe nhạc của bác, mà cái PC này bác đang muốn cách ly mọi thứ nhiễu. Vậy cái converter này nó chuyển tín hiệu LAN thành Quang và sau đó đi qua 1 đoạn cable quang rồi lại đổi lại thành LAN và đi vào Router. Vậy là dù bác cắm mạng nhưng đã cach ly hoàn toàn với nhiễu, mát điện do dây mạng truyền tới.

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Nghe hấp dẫn bác ạ. Bác pm giùm link. Tks

justbenice

Moderator

Nghe hấp dẫn bác ạ. Bác pm giùm link. Tks
Nó đơn giản chỉ là cái converter đổi Quang thành LAN thôi bác :

TPLink MC210CS
Nó đó bác. Cần 2 cái và 1 đoạn cable quang để hoạt động. Cái này trên amazon đang bán 33$, ở VN mình cũng có bán .

19635d1436445840-network-isolation-fullsizerender-2_zpsg3gvuh8b.jpg

Cái này là Gigabit nên nó đắt , chứ loại 100Mbs thì ở VN bán chỉ 150-200k .
Đúng là sức mạnh của cable quang, bé tí xíu thế mà khả năng truyền tải 5km-7km đấy. Sau này có điều kiện nhà mình chắc đi dây cable quang hết cho sướng :)

do_long_khach

Well-Known Member

Lúc nghe nhạc mọi thiết bị kết nối vào router thường đều tắt thì có còn sợ nhiễu lan truyền qua LAN ko bác? Hoặc tôi thay cable bằng USB wifi thì nhiễu có có còn ko?

justbenice

Moderator

Lúc nghe nhạc mọi thiết bị kết nối vào router thường đều tắt thì có còn sợ nhiễu lan truyền qua LAN ko bác? Hoặc tôi thay cable bằng USB wifi thì nhiễu có có còn ko?

Em nghĩ nếu ngắt mọi thiết bị vào router và tắt router thì chắc chả có nhiễu đâu. Còn vụ wifi thì em nghĩ có khi bộ thu phát sóng wifi là nguồn nhiễu mạnh ý chứ :S Em đoán thế thôi.
Em đề cập đến vấn đề mạng "cách ly" này vì nếu tạo một con PC riêng để nghe nhạc thì cần phải điều khiển nó bằng remote desktop hoặc phần mềm remote trên điện thoại. Vậy nó luôn phải nối mạng. Dân tây nó chơi cái Lan isolation này cho audio nhiều thì em nghĩ chắc nó cũng có ích :p

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member

Có lẽ sẽ rất cần ở nơi có nhiều thiết bị cùng bật và kết nối vào mạng Lan bác ạ. Nhà tôi thì ko thế. Để nó xuống dưới trong danh sách, ưu tiên những thứ khác đã .

justbenice

Moderator

Hôm qua bạn em sang nhà em chơi, khi em mở nhạc bằng DAC thì cậu ta kô tin đó là DAC :p
Công nhận tinh chỉnh phần mềm lại các thứ âm thanh khác hẳn. Em sợ rằng khi cái op-amp Ticha 944h về và sợi dây USB wireworld về thì DAC của em chắc còn khác nữa.

do_long_khach

Well-Known Member

Bác có chỉnh windows theo mấy típ tôi cóp nhặt ở bài 1 ko? Thực ra cũng nên chọn lọc vì có mấy cái sẽ làm giảm chất lượng hình ảnh và độ đẹp mắt của giao diện windows.

justbenice

Moderator

Bác có chỉnh windows theo mấy típ tôi cóp nhặt ở bài 1 ko? Thực ra cũng nên chọn lọc vì có mấy cái sẽ làm giảm chất lượng hình ảnh và độ đẹp mắt của giao diện windows.

Hi bác,
Tui chỉnh 1 số cái thôi. Những gì mà chỉnh để giảm tác vụ của máy, tập trung tài nguyên vào xử lý âm thanh thì kô chỉnh, vì máy tính của tôi rất mạnh, luôn thừa CPU.RAM :p

zeroFILL

Active Member

Em có một con Asus EeePC, nhỏ nhẹ, chạy êm, chắc cũng phù hợp các bác nhỉ?

Frey

Active Member
dùng FB thì các bác cài component Ramdisk , moi khi phat nhạc thì add file vào ram truớcc nghe phê hơn là nghe trực tiếp từ hdd vì đã đc buffer vào ram (giảm jitter).

Nếu đã có pc chuyên nghe nhạc thì ngoài windows các bác cài thêm Ubuntu ( win trứớc, ubuntu cài sau). Thỉnh thoảng muốn đổi chất am các bác nhảy qua lại giữa 2 Os cũng khá thú vị (thay vì phải đổi đồ)

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Re: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Cái này hình như chỉ thao tác được khi có màn hình và chuột thôi phải ko bác? Nếu vậy thì hơi buồn.

Cập nhật: Tôi vừa lên mạng mò một hồi thì thấy Tây bảo là nên dùng chương trình Primo Ramdisk. Nó giúp tạo ra 1 ổ ảo trên ram để các file tạm thời (TEMP) của Windows được move sang đó. Đây là công cụ cho bất kỳ chương trình nào chứ ko chỉ foobar. Cài vào chạy thấy ổn hơn về chất lượng âm thanh (hoặc tưởng tượng ra ko biết chừng).

Chỉnh sửa lần cuối:

Frey

Active Member
Re: Ðề: Re: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Cái này hình như chỉ thao tác được khi có màn hình và chuột thôi phải ko bác? Nếu vậy thì hơi buồn.

Cập nhật: Tôi vừa lên mạng mò một hồi thì thấy Tây bảo là nên dùng chương trình Primo Ramdisk. Nó giúp tạo ra 1 ổ ảo trên ram để các file tạm thời (TEMP) của Windows được move sang đó. Đây là công cụ cho bất kỳ chương trình nào chứ ko chỉ foobar. Cài vào chạy thấy ổn hơn về chất lượng âm thanh (hoặc tưởng tượng ra ko biết chừng).

Cái ramdisk này là component của foobar & chỉ dùng đc khi có chuột & monitor. Vụ buffer RAM này nhiều hãng lớn đưa vào các DAC cao cấp của họ như QBD76, DAVE của Chord, MSB, Total Dac,...
Primo Ramdisk tôi chưa dùng với lại giờ chả còn cái pc nào để nghe nhạc :-(

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Em thẩm lại rồi bác ạ. Primo Ramdisk có tác dụng khá rõ rệt với tai em. Đã cập nhật về nó ở post 1

trung224

Well-Known Member

Tình hình báo cáo với các bác là hôm qua lần đầu tiên em cài Windows server 2012 cho audio PC của em (thật ra là cái lap cùi). Phải nói là hết sức bất ngờ vì cùng tất cả những tinh chỉnh bình thường em vẫn dùng (Jplay + fidelizer free) như trên windows 10 nhưng chất lượng âm thanh do Windows server 2012 ra vượt trội các bác ah. Âm thanh chi tiết, tiếng nhạc cụ ngân vang lên rất thực. Trước nay em đã tưởng tinh chỉnh như em làm đã là đạt gần max rồi thế mà ngoài trời còn có người, chỉ với cái windows server 2012 đã cho kết quả tốt đến thế. Không biết nếu như lời mấy khoai tây trên computeraudiophile nói là nếu mua chương trình Audiophile Optimizer để tinh chỉnh cho Windows Server 2012 thì kết quả còn đến mức nào nữa.
Em xin thành thật khuyên các bác nên cài Windows Server 2012 làm OS nghe nhạc vì thật sự nó rất tốt (thứ hai là nó ổn định hơn mấy cái OS linux) chưa kể còn crack được nên ko mất phí gì cả, chỉ tốn tầm 1 buổi tối để cài đặt thôi

dungsin_lqd

Well-Known Member

Tình hình báo cáo với các bác là hôm qua lần đầu tiên em cài Windows server 2012 cho audio PC của em (thật ra là cái lap cùi). Phải nói là hết sức bất ngờ vì cùng tất cả những tinh chỉnh bình thường em vẫn dùng (Jplay + fidelizer free) như trên windows 10 nhưng chất lượng âm thanh do Windows server 2012 ra vượt trội các bác ah. Âm thanh chi tiết, tiếng nhạc cụ ngân vang lên rất thực. Trước nay em đã tưởng tinh chỉnh như em làm đã là đạt gần max rồi thế mà ngoài trời còn có người, chỉ với cái windows server 2012 đã cho kết quả tốt đến thế. Không biết nếu như lời mấy khoai tây trên computeraudiophile nói là nếu mua chương trình Audiophile Optimizer để tinh chỉnh cho Windows Server 2012 thì kết quả còn đến mức nào nữa.
Em xin thành thật khuyên các bác nên cài Windows Server 2012 làm OS nghe nhạc vì thật sự nó rất tốt (thứ hai là nó ổn định hơn mấy cái OS linux) chưa kể còn crack được nên ko mất phí gì cả, chỉ tốn tầm 1 buổi tối để cài đặt thôi

Bác viết 1 bài hướng dẫn đi....Cảm ơn bác....

do_long_khach

Well-Known Member

Hôm rồi em cũng cài thử OS này (bản R2 gì đó), thực ra là bung ghost down trên mạng xuống. Thấy có cái dở là mỗi khi khởi động nó bắt phải qua màn hình admin để nhập mất khẩu vào. Ngoài ra ko đưa được Foobar vào startup để khởi động cùng windows. Như vậy bắt buộc phải ngồi ôm cái màn hình mỗi lần bật máy. Vì thế em quay lại với Win 7. Bác có võ gì giải quyết 2 cái vướng đó ko?

Frey

Active Member
Re: Ðề: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Hôm rồi em cũng cài thử OS này (bản R2 gì đó), thực ra là bung ghost down trên mạng xuống. Thấy có cái dở là mỗi khi khởi động nó bắt phải qua màn hình admin để nhập mất khẩu vào. Ngoài ra ko đưa được Foobar vào startup để khởi động cùng windows. Như vậy bắt buộc phải ngồi ôm cái màn hình mỗi lần bật máy. Vì thế em quay lại với Win 7. Bác có võ gì giải quyết 2 cái vướng đó ko?

Trong Topic Hiend giá rẻ e có nói :
"Window OS từ 8.0 trở lên (bản pro cho nhẹ máy) hoặc tốt nhất là Windows Server 2012 và chạy Audiophile optimizer (http://www.highend-audiopc.com/audiophile-optimizer) hoặc tinh chỉnh theo các topic trong HDVN cũng đề cập đến."

Win server 2012 sẽ cho âm thanh chặt chẽ, chính xác như Win 8, 10 và sự ngọt ngào của Win 7. Ngoài ra rất ít service đc load nên máy chạy rất nhẹ. Để khởi động foobar cùng Win các bác chép cái link/icon của Foobar cho vào phần start up (chọn start up trong task manager)

do_long_khach

Well-Known Member

To Frey: Vâng ở bài 1 của topic này em cũng có nói đến chuyện Tây hay dùng Windows Server 2012, nghĩa là em có biết về nó bác ạ. Còn thấy có chú Tây bán một bộ phần mềm gì đó cho OS này giá 100 đô, cài vào phát nó tự tinh chỉnh luôn. Ông nào mua cũng rú lên rằng hay quá.

Vụ chạy startup foobar thì dĩ nhiên em biết, làm trên Win 7 dễ dàng nhưng ko làm được trên Windows Server 2012 em mới phải hỏi. Hình như còn thấy báo là "ko cho phép đặt ứng dụng chạy startup" thì phải. Cũng có thể do bản ghost 2012 em dùng nó vậy nữa, bây giờ làm biếng ko muốn bung ghost.

Ngoài lề đổi gió tý, các bác xem link này, hài lắm, nhanh ko mod xóa mất:
http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=1102128&p=8503934#post8503934

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên