Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

binna

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Em thẩm lại rồi bác ạ. Primo Ramdisk có tác dụng khá rõ rệt với tai em. Đã cập nhật về nó ở post 1

soft này phải dùng thuốc, bác có cho em xin với....cám ơn nhiều

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Đang ngoài đường. Bác search phát ra ngay mà.

justbenice

Moderator
Ðề: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Để em cài window server xem sao. Trước em toàn chơi window server cho máy bàn và kết quả là máy vô địch về sự ổn định của phần mềm. Tuy nhiên sau này em phải quay về Windows thường vì tính tương thích với game của windows server khá kém.

trung224

Well-Known Member
Ðề: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Để em cài window server xem sao. Trước em toàn chơi window server cho máy bàn và kết quả là máy vô địch về sự ổn định của phần mềm. Tuy nhiên sau này em phải quay về Windows thường vì tính tương thích với game của windows server khá kém.

Em nghĩ nếu cấu hình bác ngon thì cứ cài béng 2 hệ điều hành, 1 là windows bình thường, 1 là windows server chỉ dùng để nghe nhạc với driver DAC, phần mềm nghe nhạc và vài phần mềm tinh chỉnh kiểu Ram disk, fidelizer, ko cài driver card màn hình hay antivirus gì khác. Em đang dùng kiểu đấy và thật sự rất hài lòng

do_long_khach

Well-Known Member

Bacs trung224 có link bản ghost 2012 nào ngon cho xin ddc ko? Trên mạng bây h có nhõn 1 bản nhưng lại thấy đề là tích hợp cái gì mà 150 games v,v.. nghe nản quá

hataigiang

Active Member

Trước h em nghĩ là nếu dùng DAC hay soundcard thì vấn đề âm thanh do 2 cái này sử lý, vì vậy dùng win nào cũng dc chứ nhỉ?

do_long_khach

Well-Known Member

Transporter (máy phát nhạc) quan trọng chứ bác ơi. Cá nhân tôi thấy quan trọng nhất luôn.

Hic bây h tôi build con pc này chưa xong (đang chờ nguồn linear 50w và cục Wyrd usb decrapifier được ship về) mà dự án Linux Music Server đã khởi động rồi... Qủa này tha hồ nghe vợ cằn nhằn.

Vdzung

Active Member

Transporter (máy phát nhạc) quan trọng chứ bác ơi. Cá nhân tôi thấy quan trọng nhất luôn.

Hic bây h tôi build con pc này chưa xong (đang chờ nguồn linear 50w và cục Wyrd usb decrapifier được ship về) mà dự án Linux Music Server đã khởi động rồi... Qủa này tha hồ nghe vợ cằn nhằn.

Quả này em cũng đú theo bác con 50W xem sao, cũng giống bác thôi, tha hồ nghe vợ " hót" bên tai. :)) :))
Em có PM cho bác đấy, bác xem giúp em cái nhé. Tks bác,

justbenice

Moderator

Em nghĩ nếu cấu hình bác ngon thì cứ cài béng 2 hệ điều hành, 1 là windows bình thường, 1 là windows server chỉ dùng để nghe nhạc với driver DAC, phần mềm nghe nhạc và vài phần mềm tinh chỉnh kiểu Ram disk, fidelizer, ko cài driver card màn hình hay antivirus gì khác. Em đang dùng kiểu đấy và thật sự rất hài lòng

Uiss phiền lắm bác. Máy làm việc mà , làm việc là chính, nhạc chỉ là phụ nên có sao nghe vậy thui. Mình chỉ hướng tới những gì tăng chất lượng âm thanh nhưng kô giảm hiệu quả làm việc của cái máy tính này. Chính vì vừa nghe vừa làm việc nên mình cũng kô muốn làm thêm 1 cái máy khác chuyên làm transport để mỗi lần đổi bài là phải chạy lại đổi hoặc remote desktop để đổi. Nhu cầu của mình là ngồi tại chỗ làm việc và muốn là đổi bài ngay được trong 1s :D

DanielTran

Well-Known Member

Uiss phiền lắm bác. Máy làm việc mà , làm việc là chính, nhạc chỉ là phụ nên có sao nghe vậy thui. Mình chỉ hướng tới những gì tăng chất lượng âm thanh nhưng kô giảm hiệu quả làm việc của cái máy tính này. Chính vì vừa nghe vừa làm việc nên mình cũng kô muốn làm thêm 1 cái máy khác chuyên làm transport để mỗi lần đổi bài là phải chạy lại đổi hoặc remote desktop để đổi. Nhu cầu của mình là ngồi tại chỗ làm việc và muốn là đổi bài ngay được trong 1s :D

Vâng em cũng chia sẻ quan điểm này, nghĩa là chủ yếu em nghe nhạc trong lúc làm những việc khác nên nếu xây dựng một hệ thống riêng sẽ khó quản lý hơn. Thực ra máy em đang có cả Win 7 và Win 8 nhưng vì lý do công việc chứ để nghe nhạc mà phải chuyển qua lại thì ngại quá. Thậm chí là em hầu như không tắt máy hoặc chỉ cho nó sleep thôi. Có khi lười chuyển qua receiver thì em xem phim bộ bằng amp đèn luôn, có khi xem rồi ngủ quên đến sáng! Cũng may em dùng bóng rẻ nên vô tư :)

Hoang1369

Active Member

Góp vui cùng các bác chút, mình đang chơi như sau.

1. Cũng có chút kiến thức về PC và tình cờ lượn chơi thấy có mấy con Dell mini đẹp nên mua về chơi hoài cổ tý cũng ko định làm nguồn phát audio. Con củ mình size middle thứ hai từ trái sang.

Giá thành rẻ, đẹp chắc chắn ... cấu hình tương đối chạy êm hơn nhiều so với các máy ĐNA tự ghép thời sv.

Mình cài win 8.1 bản 64bit và foobar 2000 chạy mượt mà nghe qua sound onboard của máy, cũng đã thử qua cả linux nhưng thấy bất tiện hơn. Thêm cái usb wifi cho tiện dùng net nếu cần và để điều khiển từ xa.

Cài foobarcon trên android, cùng lớp mạng truy cập qua 1 con tplink -> tự nhận và điều khiển từ xa rất tiện. Cũng vì tiện ích này nên chấp nhận giảm chút chất lượng âm nếu so với CD. Cd chỉ nghe khi chuyên tâm và đĩa thửa sau khi nghe thử thấy hay mới burn

2. Rảnh lại thử đọc và đầu tư thêm card sound ổn hơn chút xem sao và em nó đây Onkyo PCI 90 se, một huyền thoại 192khz/24bit nhé.

Quá ổn với em nó, khó phân biệt khi chơi qua PC nếu so với em CD < 5tr của mình, và em popcorn C200 (no DAC) thì kém xa với PC, mình cũng đang có em C200 này. Em card này size lùn lắp ngon, hợp với cây dell.

Hiện đang rất hài lòng với chất lượng và số tiền bỏ ra.

3. Có time sẽ thử với SSD và nguồn điện như bạn chủ thớt.

Tổng thiệt hại ở thời điểm tôi viết bài này với < 5tr nhé! Dell Mini < 3tr, Cardsound Onkyo PCI 90SE < 2tr (em này hiện cũng khó kiếm)

Cái case Dell Mini này bác mua ở đâu thế, cho mình xin đường link và mã case luôn. Cảm ơn bác

trung224

Well-Known Member

Bacs trung224 có link bản ghost 2012 nào ngon cho xin ddc ko? Trên mạng bây h có nhõn 1 bản nhưng lại thấy đề là tích hợp cái gì mà 150 games v,v.. nghe nản quá

Em dùng Windows bản quyền của trường nên cũng ko có bản ghost bác ah. Còn nếu crack thì bác gúc gồ KMSpico để crack windows rồi download iso về cài bình thường thôi.

Trước h em nghĩ là nếu dùng DAC hay soundcard thì vấn đề âm thanh do 2 cái này sử lý, vì vậy dùng win nào cũng dc chứ nhỉ?

Vấn đề là cái windows cũng như bất cứ OS nào khác đều có thứ tự ưu tiên cho tác vụ. Cái được ưu tiên xử lý nhất là các service chạy của windows kể cả mấy thứ kiểu windows mail, windows photos, kế đến là service của card màn hình, và antivirus... audio là gần như chót bảng luôn. Nếu ít được ưu tiên dữ liệu sẽ bị giữ trong cache chờ xử lý (1 dạng buffer của RAM) lâu hơn điều này sẽ dẫn đến gia tăng latency và jitter (ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh). Vì vậy, tốt nhất là dùng các OS có ít service windows như Windows server 2012 hay linux. Có điều linux chạy không ổn định bằng windows server (đồ free mà, nếu có lỗi chỉ có tự sửa thôi, trong khi windows server phục vụ khác hàng doanh nghiệp nên Microsoft sửa lỗi rất nhanh và liên tục). Trong các OS cá nhân của Microsoft (em chưa bao giờ dùng Mac OS) thì theo em, windows 10 cho chất lượng âm thanh tốt nhất. Dĩ nhiên là nhất nếu so với windows 7, 8, XP thôi chứ ko bằng windows server 2012

Chỉnh sửa lần cuối:

ASAP

Well-Known Member

Trong các OS cá nhân của Microsoft (em chưa bao giờ dùng Mac OS) thì theo em, windows 10 cho chất lượng âm thanh tốt nhất

Hi,

Em định thử Windows Server 2012 mà thấy "khá phức tạp vụ config", giờ thấy win 10 OK nhất thì "chơi luôn".....hihihi

Thanks anh.

trung224

Well-Known Member

Hi,

Em định thử Windows Server 2012 mà thấy "khá phức tạp vụ config", giờ thấy win 10 OK nhất thì "chơi luôn".....hihihi

Thanks anh.

Dùng windows server 2012 thì hầu như không cần config cho windows đâu bác ah. Bản thân nó đã loại bỏ toàn bộ các hiệu ứng hình ảnh của windows rồi, chưa kể các service kiểu fax, windows mail, onenote, xbox hay mediaplayer cũng không có. Chỉ cần bác không cài driver card màn hình (để windows tự nhận card), ko cài antivirus nữa thì bản thân windows đã sạch sẽ hơn dùng win 7,8 hay 10 rồi. Nếu bác muốn tinh chỉnh thêm có thể dùng fidelizer free là đủ (nó sẽ can thiệp vào Microsoft's Multi Classes Model để tăng tài nguyên cho xử lý audio

http://www.fidelizer-audio.com/how-fidelizer-enhances-windows-sound-quality/.

Fidelizer được cái là nếu khởi động lại máy thì tinh chỉnh do fidelizer sẽ biến mất, nên bác ko phải lo nó ảnh hưởng đến khả năng hoạt động của máy
Lưu ý: khi dùng fidelizer, nếu bác chỉ nghe nhạc thì nên dùng chế độ Audiophile, còn nếu muốn làm việc hay lướt web cùng lúc có thể chon Workstation (tuy nhiên hiệu quả sẽ ko rõ rệt bằng).

ko853

Well-Known Member

Dùng windows server 2012 thì hầu như không cần config cho windows đâu bác ah. Bản thân nó đã loại bỏ toàn bộ các hiệu ứng hình ảnh của windows rồi, chưa kể các service kiểu fax, windows mail, onenote, xbox hay mediaplayer cũng không có. Chỉ cần bác không cài driver card màn hình (để windows tự nhận card), ko cài antivirus nữa thì bản thân windows đã sạch sẽ hơn dùng win 7,8 hay 10 rồi. Nếu bác muốn tinh chỉnh thêm có thể dùng fidelizer free là đủ (nó sẽ can thiệp vào Microsoft's Multi Classes Model để tăng tài nguyên cho xử lý audio

http://www.fidelizer-audio.com/how-fidelizer-enhances-windows-sound-quality/.

Fidelizer được cái là nếu khởi động lại máy thì tinh chỉnh do fidelizer sẽ biến mất, nên bác ko phải lo nó ảnh hưởng đến khả năng hoạt động của máy
Lưu ý: khi dùng fidelizer, nếu bác chỉ nghe nhạc thì nên dùng chế độ Audiophile, còn nếu muốn làm việc hay lướt web cùng lúc có thể chon Workstation (tuy nhiên hiệu quả sẽ ko rõ rệt bằng).

Nếu win server 12 hơn các bản win khác do không chạy nhiều service. Vậy nếu mình xài các bản win khác + fidelizer (thiết lập cao nhất cho audio) thì có tương đương win server 12 ko bác vì fidelizer nó tắt hết các service của win? Em hiện dùng win 7 64 bit + fidelizer (chỉ dùng khi nghe nhạc + phim) cho nhạc, phim, web, game, mail... Nếu cài win server 12 thì có tốt bằng win 7 cho game, web, mail???

Thêm nữa, thằng fidelizer cải thiện khá nhiều cho audio. Vậy có ch.trình nào tương tự tốt hơn ko bác?

neofoodtech

Member
Re: Ðề: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Hi,

Thanks anh.

Em cũng đang nghiên cứu dùng thử win 10 xem sao mà thấy bên Ghostviet có nhiều bản Win 10 quá, Bác đã xài qua win 10 cho em lời khuyên nên xài bản nào ạ.

- Ghost Win 10 32bit Pro RTM updated + Office 2016
- Ghost Windows 10 64bit Pro RTM + Office 2016_Full
- Ghost Windows 10 64bit updated + Office 2016, dành cho máy UEFI
- Ghost Windows 10 Crux x64 Actived 2015
- Ghost Windows 10 build 10568 - Bản rò rỉ mới nhất + Active 2015

do_long_khach

Well-Known Member

em đã cài thử win server 2012, tiếng quả có hay hơn win 7. Tuy nhiên cài đặt cho foobar chạy startup mãi ko được, cứ thấy báo thiếu file zlib1.dll gì đó, tìm trên mạng cách khắc phục nhưng làm mãi ko thành công, cuối cùng quay về máng lợn win 7. Nếu ngồi làm việc trc màn hình và nghe nhạc thì chắc chắn em sẽ dùng win server 2012.

trung224

Well-Known Member

Nếu win server 12 hơn các bản win khác do không chạy nhiều service. Vậy nếu mình xài các bản win khác + fidelizer (thiết lập cao nhất cho audio) thì có tương đương win server 12 ko bác vì fidelizer nó tắt hết các service của win? Em hiện dùng win 7 64 bit + fidelizer (chỉ dùng khi nghe nhạc + phim) cho nhạc, phim, web, game, mail... Nếu cài win server 12 thì có tốt bằng win 7 cho game, web, mail???

Thêm nữa, thằng fidelizer cải thiện khá nhiều cho audio. Vậy có ch.trình nào tương tự tốt hơn ko bác?

Kể cả bác tinh chỉnh windows 7 thế nào cũng ko được như windows server 2012 về khoản tốt cho audio được. Bản thân fidelizer ở chế độ cao nhất chỉ tắt phần lớn chứ ko tắt hết service, ví dụ như windows appearance (hiệu ứng hình ảnh cho windows) thì fidelizer vẫn giữ, trong khi windows server 2012 thì luôn dùng dạng theme Windows Classic là dạng tối giản. Chưa kể windows 7 của bác còn có driver card màn hình, antivirus,... tất cả đều ảnh hưởng tới audio.

Tuy nhiên, nếu bác vẫn còn muốn chơi game,web,mail thì có 2 phương án: 1 là cài thêm 1 windows server 2012 lên 1 phân vùng khác chỉ để nghe nhạc (cách này em đang dùng), 2 là nếu bác muốn vừa nghe nhạc vừa chơi game, web thì theo kinh nghiệm của em (đã kinh qua tất cả các loại win) thì nên lên windows 10 vì win 10 vừa tốt như win 7 về game,web,mail còn về audio thì ở windows 10 này, microsoft đã tăng ưu tiên tác vụ của audio nên chất âm ra tốt hơn.

Về các chương trình tinh chỉnh thì có vài thằng tốt hơn fidelizer, nhưng tất cả đều mất phí và ko có crack, ví dụ như Jplay (hiệu quả nhất khi chạy dual PC, giá 100 Euro, em đang dùng), Audiophile Optimizer (chỉ dùng với windows server 2012, giá 119 Euro). Còn lại chỉ có mấy chương trình kiểu primoRamdisk (tạo ổ cứng trên RAM, sau đó để chương trình chạy nhạc hoạc file nhạc lên đó để chạy trực tiếp trên RAM) hoặc Process Lasso (cũng là 1 dạng tối ưu máy tính, 1 số chức năng trùng lặp với fidelizer) cũng cho 1 chút hiệu quả (nhưng không cao). hai chương trình trên là loại phải trả phí nhưng crack có thể kiếm được.
Em đã dùng hầu hết các chương trình kể trên (trừ audiophile optimizer, dù bọn khoai tây đánh giá cái này là đáng giá nhất) thì cho hiệu quả nhất là Jplay + fidelizer trên dual PC (hệ thống nghe nhạc dùng 2 máy tính) dùng windows server 2012. Còn nếu như các bác định dùng 1 PC thì fidelizer + primoRamdisk cũng tương đối ổn rồi.

do_long_khach

Well-Known Member

Để tối nay chạy nâng cấp win7 lên win10, hy vọng ngủ 1 giấc là có con máy ngon hơn

ASAP

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Em cũng đang nghiên cứu dùng thử win 10 xem sao mà thấy bên Ghostviet có nhiều bản Win 10 quá, Bác đã xài qua win 10 cho em lời khuyên nên xài bản nào ạ.

- Ghost Win 10 32bit Pro RTM updated + Office 2016
- Ghost Windows 10 64bit Pro RTM + Office 2016_Full
- Ghost Windows 10 64bit updated + Office 2016, dành cho máy UEFI
- Ghost Windows 10 Crux x64 Actived 2015
- Ghost Windows 10 build 10568 - Bản rò rỉ mới nhất + Active 2015

Hi,

Em không dùng ghost, em dùng Win 8.1 Pro license rồi upgrade lên Win 10 Pro.

Giờ có cr@ck Win 10 dùng ổn định, anh cài mới rồi cr@ck sướng hơn là ghost.

P/s: nên dùng Win 10 "càng sớm càng tốt" anh ơi!!!

Bên trên