Chủ đề : Macro - closeup

kiukiu

Well-Known Member
Ðề: Chủ đề : Macro - closeup

Ảnh cỏ cây của bác Thôi À Nghen lúc nào nhìn cũng ngon nhỉ , nghe loáng thoáng mới ốm đau gì đó chưa biết khỏi hăn chưa mà đã vác súng đi bắn thế bác :)

Có khi bác làm 1 topic riêng về cỏ cây vào nhìn ngó cho dễ :)

hellomoto

Active Member

He he , back ground ngon quá , nhưng để nó đồng mầu với " mẫu " tốt hơn hay để nó tương phản làm nổi " mẫu " lên thì tốt hơn hả bác ?

Vũ điệu rơi tự do - Cuồng vũ bát chi :D

tùy theo mỗi người cảm nhận nữa, đối với em thì tùy theo cảm hứng =))nói vậy chứ hầu hết ai cũng muốn BG khác màu chủ thể để nó tương phản, nên lâu lâu phải khác đi 1 chút chứ :))
nhưng tấm này em thấy đồng màu vẫn có cái gì đó hay hay>:D<
bác Kiu chắc chuyên về hán nôm à ?

kiukiu

Well-Known Member

tùy theo mỗi người cảm nhận nữa, đối với em thì tùy theo cảm hứng =))nói vậy chứ hầu hết ai cũng muốn BG khác màu chủ thể để nó tương phản, nên lâu lâu phải khác đi 1 chút chứ :))
nhưng tấm này em thấy đồng màu vẫn có cái gì đó hay hay>:D<
bác Kiu chắc chuyên về hán nôm à ?

He he , đúng phong cách của lão Hô " Mở lối đi riêng "
Em nghĩ một khi đã để BG trùng màu tức là bức ảnh phải có cái " tự tin " nhất định để khoe ra , cái này mục đích là miêu tả toàn thễ vũ điệu " Tru Chi cuồng vũ " - 蜘蛛 - nên đặt vào bối cảnh ấy thì ngon , còn lại .... chưa thực sự marco lắm , chít ít phải như 2 con ruồi a bờ cờ của bác dạo nọ kìa :))

P/S : Em có nghiên cứu hán hẹc j đâu , chém gió đấy lão ạh =))

hellomoto

Active Member

He he , đúng phong cách của lão Hô " Mở lối đi riêng "
Em nghĩ một khi đã để BG trùng màu tức là bức ảnh phải có cái " tự tin " nhất định để khoe ra , cái này mục đích là miêu tả toàn thễ vũ điệu " Tru Chi cuồng vũ " - 蜘蛛 - nên đặt vào bối cảnh ấy thì ngon , còn lại .... chưa thực sự marco lắm , chít ít phải như 2 con ruồi a bờ cờ của bác dạo nọ kìa :))

P/S : Em có nghiên cứu hán hẹc j đâu , chém gió đấy lão ạh =))

óe óe bác hiểu sai rồi nhá ! theo em thì cái tấm 2 con rồi a bê ...ớ đấy cũng chưa phải macro mà chỉ là dạng closeup thôi bác ạ !
macro là phóng đại chẳng hạn như thế này, cơm mới nấu đấy nhá ! he he chụp hồi lúc 6h15 PM đấy bác

kiukiu

Well-Known Member

óe óe bác hiểu sai rồi nhá ! theo em thì cái tấm 2 con rồi a bê ...ớ đấy cũng chưa phải macro mà chỉ là dạng closeup thôi bác ạ !
macro là phóng đại chẳng hạn như thế này, cơm mới nấu đấy nhá ! he he chụp hồi lúc 6h15 PM đấy bác

Làm dư lào mà bác bắt nó nằm im cho bác bắn nhể :))
Lụa quá , vụ marco này em mới nghiên cứu tận dụng đảo đầu con kit thôi :D Còn phải ngâm cứu mấy topic viết chuyên sâu của bác nhiều :D
Ah , hay bác lại giống lão 33 , nhét mẫu Cún vào tủ lạnh cho nằm im mà ... xẻ thịt đấy =))

P/s : Nổi rõ cả lưới mắt của nó , mầu đỏ bọc-đô đẹp thế :x

hellomoto

Active Member

em chưa bao giờ đối xử với mẫu như thế cả, cho dù là mẫu "dạng" nào đi nữa :D
mẫu thì:trời chạng vạng là bọn nó nằm im thít à =))
ống kit đảo đầu cũng tương tự như thế mà, hình đó là ống 100mm gắn thêm cái tube + đèn dù mới ra được mắt hình caro đó bác he he

kiukiu

Well-Known Member

Chạng vạng ah` ;)) Chạng vạng đi chụp ... Ma Cà Rồng thú vị phải biết , như em gái Mẫu Phương đó bác =))

Kiểu này bác thành nhà sinh vật học mất , mà công phu như thế kia , cả đèn đóm cứ một mình bác vác đi à , vầy mờ kêu xe hỏng ko diện kiến được người đẹp :))
Em khoái ống tele bắn chân dung hơn - mới chập chững và có dàn mẫu ngon mà bác :"> , hình như đội nhà mình có 3 bác 50D kèm 70~200 thì phải , vụ marco này chắc khi nào thừa xèng mới dám dấn thân :(

hellomoto

Active Member

ngày hôm qua hư thật mà bác ! thế mới đau chứ :D
súng thì bác có rồi, mẫu bác cũng có luôn thế sao bác ko pọt lên vài phát cho ae chiêm ngưỡng

kiukiu

Well-Known Member

ngày hôm qua hư thật mà bác ! thế mới đau chứ :D
súng thì bác có rồi, mẫu bác cũng có luôn thế sao bác ko pọt lên vài phát cho ae chiêm ngưỡng

Ko ăn thua sếp ạh , cũng bận tối mắt mí lại cái chính là súng đi mượn =))
Từ dạo vào hỏi han các bác được khuyên lấy em 30D đến h em vẫn đang dồn thóc , góp lúa hòng phang thẳng 50D :"> Tính kết hôn với em này dài dài chứ ko đổi chác , ly dị nhiều ... hãi đổ vỡ lắm bác ạh ;;)

Có hình tự máy mình phệt lên mới thú :) Trước mắt chui vô đây học hỏi kinh nghiệm , định hướng và kiến thức rõ ràng hơn rất nhiều :D

hellomoto

Active Member

ơ thế cơ à, em cứ tưởng bác có súng từ lâu rồi chứ, thôi thôi bác phải ra tiệm gắn ngay 1 khẩu vào nhá, có súng mới tự tin bác, mới thú bác ạ ! =))

thoianghen

Active Member

Ảnh cỏ cây của bác Thôi À Nghen lúc nào nhìn cũng ngon nhỉ , nghe loáng thoáng mới ốm đau gì đó chưa biết khỏi hăn chưa mà đã vác súng đi bắn thế bác :)

Có khi bác làm 1 topic riêng về cỏ cây vào nhìn ngó cho dễ :)

hihi, ko phải đau ốm mà là em vừa mới thi xong ạ ^^! Sẽ sớm chụp nhìu ảnh để up lên....

có cảm giác màu xanh hơi nhiều bác à, giảm một chút nữa cho nó giống màu phim thì đẹp hơn
dạ, ảnh này em vọc đại trong camera raw, ra màu thấy hay hay nên để lun ^^!

conan2901

Active Member

cái này là để test cái ống Vivitar Series 1 70-210mm 1:3.5

1.
bonus test:
2. Trời Hà Nội sau cơn mua to (mở hết cỡ về 70mm/1:3.5)
Các bác xem chất lượng ảnh của ống này thế này có được không ạ ( cầm nặng vãi lúa X_X)

Chỉnh sửa lần cuối:

thuykoi

oài
gặp ông Hellomoto ở đây rùi ah
mấy quả Macro đẹp đới
thuycoi bên Ya đây

conan2901

Active Member

tấm 1 đẹp đó bác , các tấm còn lại em chưa thấy gì cả =))
cái ống này lạ nhỉ:-"
đó là ống MF bác ợ:D, chỉnh tay mệt nghỉ, đang tìm mua cái focus screen, chứ mỏi tay, đau mắt chết mất, mà nó nặng kinh hồn luôn =)), được cái ống đẹp, trong vắt 1 khẩu.

tinhte

Well-Known Member

Góp một tấm hoa, em chụp dở ẹc, các bác chọt dùm.

hellomoto

Active Member

bác tinhte nếu lấy đủ cánh hoa sẽ đẹp hơn, theo em thì e sẽ lấy 1 cái nụ và 1 cái bông

Bên trên