chuyển file phim từ MKV sang MP4?

olivervuong

Member
Ðề: chuyển file phim từ MKV sang MP4?

Trước nay mình toàn dùng Total Video Converter thôi! Chuyển sang xem trên điện thọa ngon lành!

nếu thế thì bác làm một bài viết hướng dẫn rồi úp lên cho ace nào cần, để mất công tìm kiếm

Mình cũng thường xuyên sd FormatFactory để convert film cho iPad, thấy khá là dễ sd và chất lượng film với mình là OK.
Để sd soft này cũng đơn giản thôi, sau đây mình viết vài dòng kinh n0 xài của mình để các pro tham khảo nhé:

Cách làm như sau:

Trên giao diện FormatFactory:
1. Vào tab "Video", sau đó chọn định dạng bạn muốn convert:
- All to Mobile Divice, All to MP4...
- Ở đây mình chọn All to MP4.
2. Trong tab "Video":
- Vào Output Setting:
+ Video Stream: Video Encode -> AVC(H264)
+ Video Size: với iPad mình thường chọn độ phân giải 1280x720 HD Device hoặc 1024x768
+ Bitrate (KB/s): mình thường chọn 2400
+ FPS: mình thường chọn 30
+ Thông số Aspect RatioEncode 2 pass: mình để mặc định.
- Mục "Audio Stream": để mặc định
- Mục Additional Subtitle: chỉnh 2 thông số:
+ Additional Subtitle (srt, ass, ssa, idx): chọn đường dẫn file phụ đề trong Folder bộ film của bạn
+ Subtitle Font Size (% Video Size): mình thường chọn font 2 - Small
==> Sau đó OK

3. Sau đó Add File (add source film bạn muốn convert) => OK tiếp
4. Trở lại giao diện chính FormatFactory -> Click to Start
5. Ngồi đợi máy tính convert film và chén.

Do lười chụp hình nên các bạn thông cảm nghen, thực ra sd rất đơn giản, chỉ làm 1-2 lần ra thành thạo thôi.

Đang convert film Wrath of the Titans 2012 720p BluRay DD5.1 x264-DON do bác iceman up.

karaokelamcon

Em tưởng vấn đề này dễ nên ko tính ko trả lời,nhưng mãi chưa ai có câu trả lời chính xác nên em mạn phép.
Do file MKV có định dạng bit rate cao nên khi các bạn dùng phần mền convet tiwf MKV sang MP4 thì nó sẽ xảy ra hiện tượng là hình ảnh nó bị bể, âm thanh nó méo chứ ko chuẩn được.Vậy nên phải qua các bước như sau sẽ cho ra hình ảnh và âm thanh chuẩn hơn nè.
Đầu tiên bạn dùng phần mềm ConvertXtoDVD 4 để burn file MKV ra định dạng *.VOB, tiếp đến các bạn dùng file *.VOB đấy convet sang MP4 thì khỏi chê luôn.Mà phần mềm mình thường dùng là Xilisoft Video Converter Ultimate 6.
Lưu ý là hầu hết các file MKV đề định dàng 16:9 nên khi bước cuối cùng là convet thì đổi định dạng theo ý mình luôn.

Úi, cái ConvertXtoDVD 4 convert một phim hết hơn một tiếng. Thôi vụ này chắc nản quá, :-(

dntk44tdh3

Active Member

ngày trước mình cũng nghịc convert mkv sang mp4 để xem bằng TV Sony nhg lâu lắm nên thôi từ bỏ. bạn nào muốn có phim .mp4 thì mình khuyên nên down fim ở trang torrent kat.ph ,ở đấy rất hay có các phim là .mp4

xuxu0908

em kê ghế vào hóng để học hỏi kinh nghiệm tí thỉnh thoảng tự sướng vài bộ phim hay hay

sobisvn

Member

kaka, mày mò cuối cùng cũng thành công, nhưng thời gian convert lâu quá...convert 1 film 1,6gb MKV sang MP4 để coi trên TV LG = USB mất thời gian hơn 3 tiếng, hic hic...(dùng FormatFactory).

laptrinhtinhyeu305

Well-Known Member

mấy bác cho em hỏi, nếu mình có 1 file phim MKV muốn chuyển thành mp4 được không mấy bác? em có chuyển thử bằng chương trình format factory nhưng không được nó báo lỗi không. bác nào có kinh nghiệm chuyển đổi thì chỉ bảo em với ạ! thank mấy bác nhiều! :((

thường thì ko nên chuyển đổi từ mkv>mp4 vì khi chuyển đổi bằng các phần mềm converter thì nát hết dung lượng sẽ tăng mak chất lượng lại giảm.
thứ nhất mkv là định dạng dc nga phát triển nó nén file khá tốt , chất lượng khỏi bàn vì thế đó là sự lựa chọn hàng đầu của các nhóm rip.
nếu convert qua mp4 : âm thanh sẽ nát hoàn toàn. mak dung lượng còn nặng hơn file gốc.
thế nên lời khuyên là tốt nhất hay giữ nguyên như thế.
còn muốn convert thì trc hết hãy tách rời audio gốc của nó ra, rồi sau khi convert xoong thì hãy mux lại . bằng (mkvmerge gui)
hiện có 2 soft conver tốt nhất đó là Total Convert video & Aiseesoft Total Video.

hiepham

Well-Known Member

bác dùng mkvtomp4 nha :) Chỉ remux, ko thay đổi chất lượng.
Bác download về, giải nén vào 1 folder nào đó rồi chạy chương trinh. Phần còn lại bác tự mò nha.
Bác cần xem sub trên idevice thì sub phải để ở dạng UTF-8 nó mới convert ra định dạng sub của Apple được (em thấy unicode bị lỗi nó ko convert dc:/ ), còn bác chỉ đơn giản là muốn chuyển sang mp4 thì nhẹ nhàng là chờ đợi thôi :D

caothudeche

Moderator

mấy bác cho em hỏi, nếu mình có 1 file phim MKV muốn chuyển thành mp4 được không mấy bác? em có chuyển thử bằng chương trình format factory nhưng không được nó báo lỗi không. bác nào có kinh nghiệm chuyển đổi thì chỉ bảo em với ạ! thank mấy bác nhiều! :((
Thì cứ Rename (F2) đổi cái MKV thành MP4 là xong có sao đâu?
Nói trêu bạn tí thôi, trong các comment thấy có namken nói là chuẩn hơn cả.
Tiện đây để mình nói để bạn bỏ qua cái sự quan trọng của cái đuôi đi. Nhưng trên thực tế thì mỗi cái đuôi nó cũng có đại diện cụ thể, khi nhắc đến nó là nhắc đến 1 chuẩn âm thanh, hình ảnh nào đó ra đời theo nó.
Cơ bản 1 chút về âm thanh, hình ảnh:
1. Container: chính là cái đuôi bạn nhắc tới MKV, MP4, AVI.... nó chỉ là cái "vỏ hộp" để nhồi nhét nguyên liệu như video, audio...
2. Codecs: Đây mới chính là tâm hồn của cái file của bạn, nó chính là các thuật toán để nén/giải nén âm thanh hình ảnh của bạn. Nói CODECS ở đây là hơi chung vì mỗi loại dữ liệu sẽ có thuật toán nén và giải nén khác nhau.
- Video: có các codecs quen thuộc như H264, MPEG4, MPEG2, FLV.....
- Audio: MP3, DTS, AAC...
Ý của bạn ở trên đổi đuôi thực chất là phải hiểu là đổi chuẩn nén (codecs). Đại diện cho đuôi MP4 chính là chuẩn hình ảnh nén MPEG4 và audio có thể là MP4, MP4, AAC... Thực tế đuôi MP4 cũng cơ động chả kém gì đuôi MKV cả.
Miên man thế đã đủ, điều quan trọng là bạn convert để làm gì? Xem trên thiết bị gì? Từ đó xem thiết bị đó hỗ trợ được chuẩn video, âm thanh nào? độ phân giải tối đa bao nhiêu... Nếu nói để xem trên smartphone thì khỏi convert (trừ TH video quá nặng và âm thanh là dạng DTS) cài soft nó chạy được hết.

Bên trên