Có bác nào dùng SSD bị chết chưa?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Có bác nào dùng SSD bị chết chưa?

Mình dùng 6 cái ssd, cái cũ nhất chưa được 2 tuổi, chưa chết cái nào.

cafe3dvietnam

Well-Known Member

Mình xài chừng chục cái, chưa chết cái nào.

ttlinhha

Well-Known Member

Em nghĩ các bác lo xa quá. Mấy cái HDD từ thời cổ 5,6 năm có khi vẫn ngon huống chìa SSD công nghệ mới. Các bác cứ yên tâm mà khai thác tận hưởng cái cách nó phục vụ mình cho sướng chứ lo thế mệt đầu ra

symphony

Well-Known Member

Em cũng đang dùng 1 con. Nói chung là thỏa mãn và không lo nghĩ đến chuyện hư hỏng, cái đó thuộc phạm trù hên xui. :D

Mà SSD cũng có bảo hành mà, hư cứ đè ông bán đĩa ra xử thôi ;))

HD_HUNGYEN

Well-Known Member

SSD thể rắn .có phải như thẻ nhớ không các bác .? nếu phải thì hên xui thật bền thì rất bền .cái nào nó bị ốm thì vài ba tháng biết ngay .CV em hay tiếm xúc với thẻ nhớ em thấy vậy

Phablet

Active Member
Thật ra ssd của OCZ đời đầu bị firmware cùi nên hay die bậy. Mấy cái sau này tốt hết rùi.

Muoi_hd360sg

Re: Ðề: Có bác nào dùng SSD bị chết chưa?

em die 2 con ocz vertex 4 120Gb sau 3 tháng sử dụng . Chán quá chuyển qua intel sau 10 tháng sử dụng vẫn còn ngon
cứ tưởng SSD lì hơn HDD tình hình này thì em không dám chơi SSD rồi giá rổ cao quá mà die bất thường thì nguy hiểm quá

pdnhsa

Well-Known Member

Tôi xài hơn chục cái đủ hiệu khác nhau từ gần 3 năm nay, bị chết 1 con OCZ 90 GB ngay lúc mới khui ra khỏi vỉ nhựa! Giá SSD dường như đang rớt theo đà của hard disk, đang lưỡng lự có nên múc 2 con SS như ở dưới hay đợi thêm 2 tháng nữa, Thanksgiving sale!

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Có bác nào dùng SSD bị chết chưa?

Tôi xài hơn chục cái đủ hiệu khác nhau từ gần 3 năm nay, bị chết 1 con OCZ 90 GB ngay lúc mới khui ra khỏi vỉ nhựa! Giá SSD dường như đang rớt theo đà của hard disk, đang lưỡng lự có nên múc 2 con SS như ở dưới hay đợi thêm 2 tháng nữa, Thanksgiving sale!

Samsung 840 là hang ngon rồi bác, 120GB mà có 70USD là quá đẹp rồi bác. ở tpHCM không thấy bán SS 840 nên em phải mua Plextor M5Pro 128GB mà tính ra đến 165USD lận đó bác

tonytruong

Super Moderators

Hiện nay xu hướng chuyển dùng SSD thay HDD rất nhiều, bản thân em cũng vậy. Hiện nay em đang sử dụng 2 em giá thấp nhất SSD KINGSTON NOW V200 60G và SSD ADATA SERIES 60GB chỉ để setup windows. Qua tìm hiểu em thấy SSD có ưu điiểm tốc độ khá nhanh nhưng cũng có nhược điiểm giới hạn tốc số lần ghi chép và cái chết bất ngờ.... Vì vậy vậy em lập topic này để tham khảo về cách sử dụng SSD cho hiệu quả và bác nào chuẩn bị mua tìm hiểu về nó. Mời các bác cùng chia sẻ kinh nghiêm.

Mình xài một em Intel 520 series Solid-State Drive 120 GB SATA 6 Gb / s 2.5-inch - SSDSC2CW120A3K5 (Kit Reseller) chỉ dùng cho ổ C cài win cho con HP Laptop, chạy tốt nhanh và ổn định chưa thấy bị gì.! Tính đến nay là cũng được 1năm rồi, điều quan trọng là bạn xài loại SSD thì nên để máy trong tình trạng mát, chứ đừng để máy nóng xài chóng hư lắm, máy mình luôn để PAN chạy thường trực cho em nó, và cũng thường xuyên khi nào nó báo update thì chạy và cài lên là xong, have fun

Giá lúc Ship hàng về là: 139,77 $ tính trọn gói luôn phí Ship, Sao hôm nay vô trang Amon nó lại lên giá rồi.?

Link đây: http://www.amazon.com/dp/B006VCP7YA/ref=pe_175190_21431760_3p_M3T1_ST1_dp_1

Chỉnh sửa lần cuối:

S379

Uploader

Mình đang tác nghiệp vài em ssd thì thấy crucial 512 sau hơn 9 tháng đã die :-O ,tháo ra cắm laptop thì máy treo luôn không nhận ra cái ssd đâu nữa X( , tìm hiểu mò mày mò bác goole thì được biết phải ngâm em nó trên 20p mới nhận ra được em, thấy được em báo đầy đủ dung lượng mà không mở được, dùng soft tets thì báo ssd tốt thời gian sử dụng còn lâu thế mới đau chứ :-/ ,bó tay toàn tập rồi không biết phải làm sao cả ,nản mà không biết sửa ở đâu :(( . Có bạn nào biết chỉ dùm mình. Thanks trước nha. Còn ssd samsung ,toshiba 512 vẫn dùng bình thường chưa thấy hiện tượng j cả. chắc do may mắn :D

pioneer700

Ðề: Re: Có bác nào dùng SSD bị chết chưa?

EM dùng được hơn năm rồi, 2 em chưa thấy em nào chết. Thỉnh thoảng thằng nhóc vào tắt điện phụt 1 phát =)). Muốn ra đòn cho nó 1 phát nhưng lại thôi. >:)
Trẻ con phải dạy nghiêm khắc vào, ko lớn lên nó hư ko dạy được đâu bác.
Có nhiều cách dạy, ko nhất thiết phải đánh cháu :D

Đồng ý quan điểm này: Bác dạy nó cách tắt/mở ý, và cách search các chương trình cháu nó thích. Thằng Ku nhà em mới 2 tuổi rưỡi em đã cho cháu nó tập đánh Haflife rồi :D, nên bây giờ cháu nó thành thạo trong việc ... tắt và mở, nên mình cũng yên tâm phần nào bác ạ!=))

pioneer700

Đánh trẻ con làm gì, tội nghiệp. Bác đánh die father nó đi là xong. :))

Bản thân em thấy SSD cũng same same như Ram, ai đen, vớ phải con kém thì nó sẽ lỗi. :)
Em thích lần lượt SSD Intel, Pioneer, Adata...

Nghe giang hồ đồn đại bác Tú là KTV máy tính, có thể tư vấn cho em 1 con SSD khoảng 120 - 128 GB để cài Win cho máy bàn với; em chỉ nhớ mang máng : Chip i5 3.0, main Gygabite B75; Ram 2x4GB; VGA 1Gb (có chữ H và không ăn nguồn riêng, lấy nguồn main, hình như của ASUS, hồi tháng 5/2012 mua là hơn 2 củ);
Tiện thể hỏi thêm luôn bác: Case nhà em có máy in Canon 3300; khi cài driver với Win 7 thì vô tư, nhưng hồi chuyển sang cài Win 8 thì không thể cài được máy in, toàn báo lỗi, mặc dù em đã down driver hỗ trợ Win 8 từ trang chủ Canon, sau đó nản quá em phải quay về Win 7 64 Bit thì cài phát nhận luôn; --> đó là lỗi gì và khắc phục thế nào ạ?#:-S

edc

Active Member

Trẻ con phải dạy nghiêm khắc vào, ko lớn lên nó hư ko dạy được đâu bác.
Có nhiều cách dạy, ko nhất thiết phải đánh cháu :D

Cái thằng hơn tuổi chút nghich như giặc non, noi không nghe, thấy minh làm gì nó làm theo vậy..... chưa dạy được bro. Cũng điiên lắm nhưng k làm gì được ông tương đấy. đâu zaám tẩn nó bác

Em cũng dùng SSD được hai đời rồi :) đời đầu ssd toshiba cách đây 3 năm cài win rồi ghost, cloud các thể loại phà phà chưa thấy hỏng. Cái thứ 2 đang dùng samsung 840 pro đọc trên trang nước ngoài thấy có hiện tượng chết yểu cũng hơi lo lo :p

pioneer700

Cái thằng hơn tuổi chút nghich như giặc non, noi không nghe, thấy minh làm gì nó làm theo vậy..... chưa dạy được bro. Cũng điiên lắm nhưng k làm gì được ông tương đấy. đâu zaám tẩn nó bác

Kiểu này chắc là bị gấu nhà nắm điểm yếu gì rồi nên bác mới thế, chứ em thì lúc nào cháu nó nghịch quá, mà nghịch những cái nguy hiểm thì phải tẩn chứ bác, tẩn để nó sợ, sau nó ko dam nghịch nữa.

pioneer700

Kiểu này chắc là bị gấu nhà nắm điểm yếu gì rồi nên bác mới thế, chứ em thì lúc nào cháu nó nghịch quá, mà nghịch những cái nguy hiểm thì phải tẩn chứ bác, tẩn để nó sợ, sau nó ko dám nghịch nữa.

edc

Active Member

Em cũng dùng SSD được hai đời rồi :) đời đầu ssd toshiba cách đây 3 năm cài win rồi ghost, cloud các thể loại phà phà chưa thấy hỏng. Cái thứ 2 đang dùng samsung 840 pro đọc trên trang nước ngoài thấy có hiện tượng chết yểu cũng hơi lo lo :p
chiều qua rượu chè vao em lại máu xúc tiếp 1 em intel 520 120 G nữa. Bac nois vậy em lại run

Bên trên