Có bác nào dùng SSD bị chết chưa?

edc

Active Member
Ðề: Re: Có bác nào dùng SSD bị chết chưa?

Kiểu này chắc là bị gấu nhà nắm điểm yếu gì rồi nên bác mới thế, chứ em thì lúc nào cháu nó nghịch quá, mà nghịch những cái nguy hiểm thì phải tẩn chứ bác, tẩn để nó sợ, sau nó ko dám nghịch nữa.

Nhóc nhà em không theo mẹ,chỉ chơi với bố. Em mắng nó nhảy vào ôm và nịnh #-o, em hết võ, =))

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Có bác nào dùng SSD bị chết chưa?

chiều qua rượu chè vao em lại máu xúc tiếp 1 em intel 520 120 G nữa. Bac nois vậy em lại run

Bác cho xin it review em nó đi bác, em cũng thích em này lắm nhưng ra tiệm toàn tư vấn con Vertex 4 hoặc hang hang khác thôi...

edc

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Có bác nào dùng SSD bị chết chưa?

Bác cho xin it review em nó đi bác, em cũng thích em này lắm nhưng ra tiệm toàn tư vấn con Vertex 4 hoặc hang hang khác thôi...

Em k biết rì viêu ra sao bác ạh. Em chia luôn làm 2 phân vùng em nó rồi, mà theo các thánh thì nó sẽ chậm và em đang dùng toàn socket 775 nên cùng k quan trọng speed ssd. Vì vậy toàn dùng hàng rẻ nhất. Chi biết cắm vạo chạy khá ngon nên em chả cần nâng cấp PC

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Có bác nào dùng SSD bị chết chưa?

Em k biết rì viêu ra sao bác ạh. Em chia luôn làm 2 phân vùng em nó rồi, mà theo các thánh thì nó sẽ chậm và em đang dùng toàn socket 775 nên cùng k quan trọng speed ssd. Vì vậy toàn dùng hàng rẻ nhất. Chi biết cắm vạo chạy khá ngon nên em chả cần nâng cấp PC

Bác cài trên SSD những phần mềm nào ? Bác thấy khi cài lên SSD thì những phần mềm này có chạy nhanh hơn khi cài trên HDD không ? Còn thời gian khởi động Win của bác là bao nhiêu lâu ?

edc

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Có bác nào dùng SSD bị chết chưa?

Bác cài trên SSD những phần mềm nào ? Bác thấy khi cài lên SSD thì những phần mềm này có chạy nhanh hơn khi cài trên HDD không ? Còn thời gian khởi động Win của bác là bao nhiêu lâu ?

- Máy làm việc. W 7 pro sp1, office 2010 pro key full bản quyền, microsoft security essentia, rar, foxitread, vietkey, advance system optimizer, autocad, IDM, splas pro ex. Intel® Rapid Storage
- Máy xem HD: W 7pro sp1, full bản quyền, microsoft security essentia, rar, unikey, advance system optimizer, IDM, PDVD 13, Intel® Rapid Storage.
- Netbook asus eeepc x101hc: W 7 starter sp1, office 2010 home key full bản quyền, microsoft security essentia, rar, foxitread, vietkey, advance system optimizer, IDM, Intel® Rapid Storage
- Hard ware toàn 775. Main asus, giga P45 - P43 CPU E8500, Q6600 Ramddr2 3 -4G VGA 5450-9400, sound card, PCI wifi hàng rời hết. Em không chơi games nên chả cài games gì, chỉ mấy games rất nhẹ cho bàn xã chơi nên chả tính. Cấu hình như trên em khới động hết khoảng 17-18 giây ah. CÒn netbook khoảng 20-22 giây thôi.
- ssd khởi động nhanh hơn hdd seagate của em tầm 7-10 giây. khi dùng hdd em dùng diskeeper nên nó khỏi động khá nhanh
Em không sâu hàng ah.

Chỉnh sửa lần cuối:

pi0trek

Active Member

Sao em nghe nói là SSD cùng dạng bộ nhớ với Ram mà Ram thì rất bền có bao giờ bị chết đâu.... vậy thì SSD cũng rất bền, đúng ko các bác ?

Cả ram và ssd đều chết ợ. Ram cứ chích lắm điện cho nó là sau 1 thời gian lăn ra ngáp, còn ssd mà sụt điện, tắt nóng, cắm hotsswap rút ra rút vào suốt thì bác cũng sẽ nhanh chứng kiến cảnh ssd đột tử :D. Kẻ thù lớn nhất của SSD là nguồn k ổn định. Thực ra ram với ssd về khoản vật lý chả khác gì nhau, có người đã đóng băng ram để chạy hệ điều hành ngay trên ram.

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Có bác nào dùng SSD bị chết chưa?

Máy làm việc. W 7 pro sp1, office 2010 pro key full bản quyền, microsoft security essentia, rar, foxitread, vietkey, advance system optimizer, autocad, IDM, splas pro ex. Intel® Rapid Storage
Máy xem HD: W 7pro sp1, full bản quyền, microsoft security essentia, rar, unikey, advance system optimizer, IDM, PDVD 13, Intel® Rapid Storage.
Netbook asus eeepc x101hc: W 7 starter sp1, office 2010 home key full bản quyền, microsoft security essentia, rar, foxitread, vietkey, advance system optimizer, IDM, Intel® Rapid Storage
Hard ware toàn 775. Main asus, giga P45 - P43 CPU E8500, Q6600 Ramddr2 3 -4G VGA 5450-9400, sound card, PCI wifi hàng rời hết. Em không chơi games nên chả cài games gì, chỉ mấy games rất nhẹ cho bàn xã chơi nên chả tính. Cấu hình như trên em khới động hết khoảng 17-18 giây ah. CÒn netbook khoảng 20-22 giây thôi.
Em không sâu hàng ah.

Em cài Win 7 64 bit Ultimate, khởi động tầm 32-33 giây thì xong....vào Bios xem đã chỉnh cổng Sata thành AHCI ròi.

pi0trek

Active Member

edc

Active Member

Cả ram và ssd đều chết ợ. Ram cứ chích lắm điện cho nó là sau 1 thời gian lăn ra ngáp, còn ssd mà sụt điện, tắt nóng, cắm hotsswap rút ra rút vào suốt thì bác cũng sẽ nhanh chứng kiến cảnh ssd đột tử :D. Kẻ thù lớn nhất của SSD là nguồn k ổn định. Thực ra ram với ssd về khoản vật lý chả khác gì nhau, có người đã đóng băng ram để chạy hệ điều hành ngay trên ram.

Bác cho hỏi ssd và RAM chúng có cấu trúc hay cơ chế hoạt động tương tự nhau, nhưng tại sao Ram không giới hạn số lần ghi chép mà ssd lại bị?

pi0trek

Active Member

Bác cho hỏi ssd và RAM chúng có cấu trúc hay cơ chế hoạt động tương tự nhau, nhưng tại sao Ram không giới hạn số lần ghi chép mà ssd lại bị?

1 trong những nguyên nhân chính mà ssd bị hạn chế số lần ghi chép là việc phân mảnh dữ liệu, cái mà ram k phải lo lắng sau khi tắt và khởi động lại máy.

edc

Active Member

1 trong những nguyên nhân chính mà ssd bị hạn chế số lần ghi chép là việc phân mảnh dữ liệu, cái mà ram k phải lo lắng sau khi tắt và khởi động lại máy.

Bác có thể giải thích rõ hơn giúp em được không, Vì bản thân RAM ( nhớ, xử lý dữ liệu, ghi chép gì đó ) thì luồng dữ liệu qua lại lớn hơn rất nhiều lần SSD, mà nó không bị giới hạn? Thực sự nếu cấu trúc gần như nhau thì em nghĩ điều này khó sảy ra.

pi0trek

Active Member

Bác có thể giải thích rõ hơn giúp em được không, Vì bản thân RAM ( nhớ, xử lý dữ liệu, ghi chép gì đó ) thì luồng dữ liệu qua lại lớn hơn rất nhiều lần SSD, mà nó không bị giới hạn? Thực sự nếu cấu trúc gần như nhau thì em nghĩ điều này khó sảy ra.

Để giải thích kỹ lưỡng thì nhiều lắm ạ, bác đọc qua ở đây, đâyđây.

thietbiso5s

Member
Ðề: Có bác nào dùng SSD bị chết chưa?

SSD là dòng cao cấp ko lo bị hư gì đâu nhé" trừ chập nguồn điện bị cháy thôi";))

mình cứ hdd sata cho nó lành, chưa có tiền nâng cấp lên ssd

thaotienvinhan

Active Member

Đang xài 2 con này SSD Crucial C300 sata 6.0GB/s read 355mb/s write 145mb/s, vọc vạch raid rồi tháo raid cài hdh tốc độ nhanh thôi rồi , bench đo đạc test v.v.,,các kiểu, làm đệm cho IDM download phim nhạc join extract ....bluray cho nhanh , gần năm nay rồi , vẫn nhanh và lì như trâu luôn , chả hư gì cả, Các Bác cứ yên tâm đi.

pdnhsa

Well-Known Member

Bạn viết câu này rồi đưa thêm mấy cái links ở cái post sau đó tôi thấy chẳng có nói gì đến "nguyên nhân chính mà SSD bị hạn chế số lần ghi chép là việc phân mảnh dữ liệu,....". Thật sự đây là lần đầu tiên tôi mới nghe nói đến cái lý do này sau hơn 10 năm làm cho 1 hãng cũng đang chế tạo mấy con NAND-Flash này!

gougah

OCZ mới dùng 2 tuần chết , bảo hành xin đổi qua CORSAIR (performance 3 series) dùng được 1 tháng cũng tèo luôn.
đổi qua KINGMAX dùng được 7 tháng chưa thấy gì không biết em này có sống được 1 năm hay không. kệ nó tốc độ nhanh là được, bảo hành 3 năm mà lo gì...

quanghaith2

Well-Known Member

RAM độ bền cao gấp nhiều lần SSD, giá thành cũng cao gấp nhiều lần SSD. 2 cái có giá khác hẵn nhau thì ko thể cùng là 1 được. Cùng là thể rắn nhưng mỗi cái một kiểu

Bên trên