Dàn HT ver 2.0 cùi cùi đây, các bác góp ý cho e nhé

Nghia_PMT

Well-Known Member
Sau thời gian đeo đuổi leo trèo hôm nay xin mạo muội trình làng dàn HT ver 2.0 của e:
- AVR 1910 vẫn như cũ ==>>đã up 3310CI
- Front B&W 684 (cái này bị A.Linh lehoang đầu độc làm e giã từ Jamo ;)) . Mê cái màng loa vàng ươm Kevlar và cái phần màu bạc bạc trên cùng lắm hehe.
- Cen Klipsch C2 vẫn như cũ ==>>HTM61
- Surr Klipsch S2 vũ như cẩn
- Sub Ya515 ==>> Polk Pro400 remote control
- Case HTPC Silverstone LC13
- BD player Sony S350
- PS3 slim 120 Gb
- Dây nhợ Monster Z2R to = ngón tay đánh cho cầu dưới (cái này đi cướp bóc của ông cậu thằng bạn đem từ Mẽo về ;))) ; ZAP 2 - MIT đánh cầu trên + Cen
Cảm nhận riêng của e, khi vừa mới nghe e nó cất tiếng khi thử ở Trương Nghĩa audio chỗ lehung đang cày cuốc, đầu tiên e dự định ra nghe thử Monitor RX6 và 684 khi ghép với 1910. Ôi thật bất ngờ con 684 này nó làm e đi hết từ ngạc nhiên này sang ngạc nhiên khác, mặc dù chỉ mới cho 1910 táng e nó thôi và chưa đánh bi-amp mà nghe tê tái rồi, tiếp đến lôi 3310 ra tẩn e nó thì ko còn gì để nói, thế là e quyết định lấy luôn ko thèm ngó ngàng gì đến RX6 nữa =))
Version 2.5 :))

Ver 2.7 còn nóng hổi :), e 61 này to và nặng khiếp 18,3 kg nên e có sự thay đổi trong cách sắp xếp bộ dàn chút đâm ra lại hay hay

Uploaded with ImageShack.us
nghiêng góc 45 độ nào \:D/

gần lại hơn xíu nữa

show hàng e Logitech MX5500 :)

Ver 3.0 Thêm e sub Polk Pro400 còn nóng hổi chiều nay :))

Remote mất cái này chỉnh mệt mõi ah nha

Update ......update ver 3.0
Đầu tiên là e LED SS C6900 46" :)

Chân đế e nó thép sáng loáng có logo DTS pass xem film mkv wa usb phụ đề tẹt ga nhé các bác

683 wenger đây

Trên đầu xuống nè

Loa bass và mid riêng biệt nữa

Xin hết ợ, mục tiêu sắp tới lên 4810 surr lên Klipsch RS52 và sub Polk micro pro 1000 :), hồi sau sẽ tiếp mà chưa biết khi nào =))

Và đây là vài shot e chụp = đt nên hơi xấu vì làm biếng lôi máy ảnh ra quá. Các bác xem wa ném đá nhẹ nhẹ tay cho e nhờ nhé, vì lỡ trúng con Bower & Wilkins chết e :p

Đú đởn đầu năm đây các bác =))

Như đã hứa với các bác hôm nay e xin trình làng e Vel DEQ-8R mặc dù ko phải là người tiên phong sử dụng thương hiệu Sub này nhưng vì chưa thấy các bác dùng Optimum khủng của Vel review gì cả nên e đánh liều show e DEQ-8R này để a e HDVN có thêm nhiều sự lựa chọn cho bộ dàn của mình :>

Đẩu tiên mặt tiền e nó đây ah

Lột ê căng e nó nào

Nghiêng 1 tí

Sát cái bản mặt e nè

Lỗ xì hơi của e nó

Lỗ cắm mic auto EQ và đồng hồ hiển thị Vol, Phase, Program ...

Remote control

Và cuối cùng là mic để auto setup EQ dây dài thòn lòn ;))

Và bây h e xin trình bày sơ lược về tính năng cũng như cảm nhận từ sáng đến h
Remote control: e chỉ nói về mấy cái nút lạ thôi nhé còn các nút còn lại thì đơn giản rồi
- EQ: muốn sử dụng chức năng này đầu tiên các bác tháo ê căng loa ra lấy cái mic cắm vào lỗ mic trên loa rồi kéo mic đến vị trí ngồi xem film hay nghe nhạc trong phòng (cái này cũng giống với Audyssey auto setup trên con AVR Denon). Sau đó bấm giữ nút EQ trên remote 2-3s thì sub bắt đầu phát ra tiếng ù ù éo éo... sau khi phát đủ 12 lần đủ thứ tần số cắt, Vol to nhỏ âm nhẹ rồi mạnh thì nó sẽ tự động save lại. Lúc này thì nhìn lại trên remote có 4 nút tùy chọn cho film, nhạc R&B hay Rock , Dance, Jazz classical, và games lúc này khi bấm 1 trong 4 nút ví dụ như jazz thì vol mức này sẽ là 45 (cái này tùy thuộc vào phòng nghe, nếu phòng lớn thì vol ở chế độ này sẽ đc sub tự động đẩy cao hơn), tương tự movies thì vol sẽ là 50 ... trong manual có đoạn nói về lúc này ko những chỉ có sự thay đổi về Volume mà còn có sự thay đổi tần số cắt cho phù hợp với từng chế độ trên.
- Light: để tắt hay mở đèn hiển thị trên sub
- Night: active chức năng này thì vol sẽ nhỏ lại sử dụng cho ban đêm nếu ko muốn làm ảnh hưởng xung quanh, để deactive thì bấm thêm 1 lần thì lại quay về normal.
- Phase thì đơn giản rồi cứ bấm O, 90, 180, 270 độ đảo phase thấy hợp góc nào thì chơi góc đó.
- Màn hình hiển thị Vol e thích cái này (chỉ từ dòng DEQ lên Optimum mới có màn hình còn DLS hay Impact thì ko có nhé các bác)

Đến phần cảm nhận khi xem film âm thanh hoành tráng lực đánh sâu và mạnh kinh hồn mặc dù e chỉnh vol có 50 tần số cắt thì vẫn mặc định sau lưng loa sub vẫn ở mức chung 80Hz.
Film Avatar source DTS chứ chưa mở DTS-HD nhé các bác vì DTS-HD nó hoành tráng quá thì mình có thể bị đánh lừa tai tiếng chân robot ình ình mạnh mẽ lúc này mở ê căng quan sát thấy màng loa vẫn dao động nhịp nhàng bom nổ và đoạn cây thần bị bắn cháy đổ sầm xuống rất sống động, tuyệt nhiên ko thấy mệt hay tức ngực hay bass đập chồm chồm vào mặt như ya 515.
Film Percy Jackson - The Lightning Thief ngay đầu film thần Poseidon bước từ dưới biển lên chân rầm rập trên mặt đường vẫn ko thấy hiện tượng loa nhu chạm cone lụp phụp như Ya 515
Nhạc thì sáng nay e nghe thử sau khi bấm về chế độ jazz- classical lossless Minh tuyết, Băng Kiều nghe bass mềm sâu nhẹ nhàng hẳn. Mở Yao si ting tiếng đàn Đại vỹ cầm búng dây nghe rất sướng, bass bùng lên rồi xuống từ từ lặng đi :D
Nhận xét So với Ya515 thì ko phải bàn còn so với Polk Pro và micro Pro thì thấy Bass Vel uy lực hơn mạnh mẽ hơn lúc xài Polk Pro 400 thì e phải set Vol sub 75% còn Vol Sub trên AVR +3db mới phê đc. Còn con micro Pro thì chả hiểu sao dòng 1000 hay 2000 film là cứ trôi tưng tưng nghe bác Nghĩa chủ TN audio thì 3000 hay 4000 trở lên mới ko bị mà giá 2 con này thì cũng khủng bố lắm. Và chỉ có 3000 hay 4000 mới có mic set up như Vel.
Vol Vel thì đang set 50% trên sub còn trên AVR 0db.
Nói chung, hiện tượng kéo đuôi bass đối với nhạc hay Bass bị rối lúc đạn bắn bom nổ chiến đấu ác liệt đối với film thì e nó vẫn anti hoàn hảo.
Vài dòng cảm nhận các bác nghiên cứu bác nào dùng dòng Vel Optimum thì vào share tiếp đi ah :D
Cái giá e nó thì cũng thuộc loại ngon bổ rẽ lắm chứ ko chát như chuối chát đâu các bác ah, Optimum thì mới chuối chát thôi, đáng lý e lấy Optimum 8 nhưng hết hàng còn 10 thì phê quá thôi thì fang e này trước khi nào có Optimum 8 về e lại loay hoay tiếp :))

Đính kèm

48 KB · Xem: 369
    66.6 KB · Xem: 223
    86.2 KB · Xem: 174
    48.8 KB · Xem: 165
    43.4 KB · Xem: 198
    42.1 KB · Xem: 184
Chỉnh sửa lần cuối:

Nghia_PMT

Well-Known Member
Ðề: Dàn HT ver 2.0 cùi cùi đây, các bác góp ý cho e nhé

Để mai a đi làm về mua luôn hay đầu tư 1 sợi xịn luôn vì nó là sợi out H nhỉ?

Nghia_PMT

Well-Known Member

Ọe cọng đó đắt lắm, ko đáng để chơi đắt vậy, tìm cọng Belkin đc rồi

junyvu231990

bác nói đùa hỷ. dàn HD của bác mà cùi thì của e ko bíc dùng từ nào nữa rồi.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Dàn của e đáng là bao so với a e trên 4rum mình bác ơi, nhịn ăn nhịn mặc nhịn bia nhịn bọt đấy bác ah và chắc còn phải nhịn dài dài nữa để hoàn chỉnh hehe, chứ bây h còn lôm côm lắm

locnp

Well-Known Member

Nhìn cặp 684 ghiền quá, cái màu vàng đam mê quyến rũ ấy khó mà có thể kềm chế được, nếu ai đã ghe em nó hót thì hết thuốc chữa :))

Hai loa surround sao để cao vậy bồ?

xitrum8x

Active Member

Không lẽ từ bỏ rx6 theo em 684 này luôn ta....

Nghia_PMT

Well-Known Member

Nhìn cặp 684 ghiền quá, cái màu vàng đam mê quyến rũ ấy khó mà có thể kềm chế được, nếu ai đã ghe em nó hót thì hết thuốc chữa :))

Hai loa surround sao để cao vậy bồ?

Bác Lộc cũng lên cặp front 684 đi bác xem film hay nghe nhạc cho nó đầy. Vì hoàn cảnh phòng như vậy e phải gắn như thế thôi bác ơi,e sợ gắn dưới cái máy lạnh lỡ khi máy lạnh trục trặc hoặc vệ sinh thì nước nó chảy vào surr thì đổ nợ, với lại gắn vậy e tăng vol surr hơn chút, hiệu ứng cũng hay lắm bác ah, ví dụ như cảnh mưa rơi trong film thì cảm giác mưa từ trên xuống rõ lắm vì surr e là surr đa hướng mà. E đặc biệt thích surr đa hướng ghê lắm vì dễ bố trí theo đa định dạng phòng ốc, ngặt nỗi thằng B&W ko có model nào làm surr đa hướng cả :(

Nghia_PMT

Well-Known Member

Không lẽ từ bỏ rx6 theo em 684 này luôn ta....

RX6 thì khi nghe nhạc gu nhạc nhẹ ok, gu nhạc như pop, r&b, new age, dance là e nó nghe đuối rõ, lại đc thanh khoản cao khi lựa chọn B&W (sáng rao chiều có người hốt liền). Chơi đi bạn nghe tê ngay, từ jamo lên B&W vừa nghe thôi là thấy khác hẳn, treble mid trong trẻo leng keng, bass ấm mềm sâu vô cùng hehe.

locnp

Well-Known Member

Surround klipsch quá hay rồi, em thấy bác treo surround hơi cao nên thắc mắc tí thôi. Bác cố lên denon đầu 4 thì ngon :D

Em mới nâng dàn phim lẫn nhạc tốn kém quá, không thì cũng cố lên 684 cho bằng anh em rồi :)

Nghia_PMT

Well-Known Member

E chỉ thay con AVR tệ nhất là đầu 33, sub 610, cen 62 hay 61 (cái này để từ từ kiểm chứng theo tai mình) là gác kiếm thôi, surr vẫn giữ Klipsch. Để 1 thời gian nữa tính tiếp, cũng hơi mệt mệt rồi hix hix để ngân lượng làm chuyện khác nữa. Bác chơi dàn nhạc riêng film riêng thì mệt rồi, e thì tích hợp cho nó nhẹ gánh, sau này thích nữa thì làm con pow 2 kênh cho front thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

tommylam

Bác muốn lên đời AVR 2310 thì e để lại cho (Còn bảo hành đến hết tháng 05/2011). Giá hữu nghị cho ae hdvietnam: 13t7
Bác Nghia_PMT co thể liên lạc: 0902 77 40 33. Thân!

locnp

Well-Known Member

Bác Nghĩa lên B&W 684 mà đánh với 1910 thì khác nào bông lài cắm bãi phân trâu :))

Nghia_PMT

Well-Known Member

Bác muốn lên đời AVR 2310 thì e để lại cho (Còn bảo hành đến hết tháng 05/2011). Giá hữu nghị cho ae hdvietnam: 13t7
Bác Nghia_PMT co thể liên lạc: 0902 77 40 33. Thân!

Thx bác, e lên 33 trở lên thôi bác, 2310 đánh 684 vẫn ko hơn 19 bao nhiêu.

locnp

Well-Known Member

Sắp có denon 1910 giá rẻ :))

Nghia_PMT

Well-Known Member

Cũng rẽ vừa thôi bác, rẽ wá e bù vào vỡ mồm e thì chết :))

melody23

Member

chúc mừng bác, mà sao bác ko chơi 683 luôn, bác đã nghe thử 2 em này chưa

Nghia_PMT

Well-Known Member

từ 684 lên 683 là cả 1 vấn đề đấy bác, thứ nhất: 1 khoảng tiền để lên; thứ hai: nện e 683 ra trò ko hề dễ như 684, chứ ai chẳng muốn 683 bác.

Làm con sub BW610 trước đi bạn vì sợ sắp tới không còn hàng nữa, receiver chờ ra 3311 mua cũng được.

Bên trên