Giúp bố trí treo loa

NHÂN_JBL

Ðề: Giúp bố trí treo loa

nhân tiện đây cho em hỏi ampli này đường line in là cắm vào đâu vậy, em định lấy line out từ ampli cali 168 cắm vào line in của ampli này mà
Line out 2 -3 ngõ đó bác . Trên ampli có ghi 2 rec out kìa và 1 cổng out ngay chổ gắn cầu nối . ( xài mixer hay equalizer )

hongnguachien

Ðề: Giúp bố trí treo loa

@Nhân_JBL: ủa, REC OUT là line out hả bác, vậy mà em cứ tưởng là đường cắm vào thu tiếng
@subaruu: đây là hình em mượn thôi chứ máy tính em tự dựng, em chơi tạm con sound card creative x-fi 0670 nghe cũng hợp với tai trâu của em thôi

phuong_chep kok

Bác chủ gắn loa được chưa, nếu bác vẫn chưa gắn thì em nghĩ có khi bán đi để khỏi phân vân bác à... vì có được nghe đâu.

hongnguachien

Ðề: Re: Giúp bố trí treo loa

Bác chủ gắn loa được chưa, nếu bác vẫn chưa gắn thì em nghĩ có khi bán đi để khỏi phân vân bác à... vì có được nghe đâu.
cám ơn bác tư vấn chứ em bỏ vụ này rồi, nghe được nhưng ko ra gì thật, em đành đấu 2 đôi vào cái ampli cali của em nghe nhạc và KOK cũng ổn bác ạ.

manhbmc

Member
Ðề: Re: Giúp bố trí treo loa

cám ơn bác tư vấn chứ em bỏ vụ này rồi, nghe được nhưng ko ra gì thật, em đành đấu 2 đôi vào cái ampli cali của em nghe nhạc và KOK cũng ổn bác ạ.
Ka ka ka. Với cái amply Nhật này thì âm thanh ko hay bằng Cali đâu. Hơn nữa những amply này phù hợp ghép với những đôi loa màng giấy cổ ngày xưa, chơi nhạc vàng, chậm rãi, âm thanh trầm ấm, kết hợp một đôi kèn ngoài cho âm thanh thêm độ tinh tế, sắc sảo...
Còn với những thiết bị ngày nay, bạn đưa vào nó cũng ko hoàn toàn phù hợp.
Cho nên mình mới nói là lấy đường out từ Cali ra mở rộng sang cho nó thêm tiếng thôi.
Còn nếu bạn muốn phối theo kiểu một bộ làm Back ground một bộ chỉ có mic. Về lý thuyết nghe có vẻ tốt. Giống như ngày trước đài truyền hình dựng phim hoặc các phóng sự vẫn làm là. Hai kênh một bên là nhạc nền và tiếng động, bên kia chỉ có tiếng của thuyết minh và phát thanh viên.
Nếu nghe trên TV ngày trước thì âm thanh mono. Tín hiệu qua ăng ten bắt ko ảnh hưởng nhiều.
Hiện nay thỉnh thoảng vẫn có những người làm như thế. Nghe hai loa của TV stereo biết ngay. Nghe kỳ cục lắm. Tương tự giống như công nghệ thu âm của các CD nhạc Beatle ngày trước. Mở loa và tai nghe lên. Một bên toàn âm thanh, bên kia toàn lời hát.
Nếu hát hay thực sự nghe cũng đỡ. Hát dở nghe nó kinh khủng.

Công nghệ mới đòi hỏi người làm Mixer phải có kỹ thuật khéo léo trong quá trình setup chỉnh nhạc hát live. Karaoke cũng thế. Nếu có thiết bị tốt, ko biết căn chỉnh thì cũng chẳng khác gì đồ đồng nát.
Tiện đây mình cũng có tý kinh nghiệm về lĩnh vực này tư vấn chút cho anh em: Ai thấy hợp thì có thể chỉnh theo.
1. Khi đấu nối xong, chỉnh tất cả các lựa chọn trên amply về hướng 12h đúng, trừ volume của music và micro. Hai thằng này để về min. Âm thanh tổng đưa về hướng 12h luôn.
2. Test mic trước. Cho volume mic lên nghe sao cho vừa tai. Bắt đầu căn chỉnh những thứ liên quan đến âm thanh của Mic.
a. Treble của mic, tùy từng amply và loa sẽ cho tiếng treble nhiều hay ít. Nếu để ở hướng 12h đúng mà thấy âm thanh thoáng có một chút tiếng sờ sờ sau mỗi câu nói của mình là vừa đủ, Middle để ở giữa hát mic sẽ nhẹ hơn, nếu hát chuyên nghiệp sẽ bớt một ít quay về hướng 12h kém. Bass nếu dùng loa sub trần nhà thấp, phòng nhỏ ko có tiêu âm dễ bị cộng hưởng và ù tiếng từ đây, tùy cơ ứng biến tăng hay giảm. Mình thường hay cho về 12h kém một chút cho tiếng Mic hát live sạch sẽ hơn.
Echo để hướng 12h kém nếu thấy khô thì tăng lên cho phù hợp.
Phần effect của Mic. Bao gồm volume, Bass, treble, Để ở giữa. Repeat (Độ lặp lại, tiếng nhại) để 12h đúng luôn. Delay độ trể của tiếng hướng về 12h kém thì trễ nhiều, 12h hơn trễ nhanh. Hát karaoke tốt nhất ở hướng 12h đúng.
Music căn chỉnh tiếng Treble, Middle, Bass theo tai nghe của bạn.
Chỉnh tổng thế. Sau khi chỉnh xong phần effect của Mic ta chỉnh volume của Mic lên cho đến khi bị hú, đây là điểm tới hạn, bạn chỉnh lại mic nhỏ đi một chút. Như vậy bạn đã biết điểm tới hạn của Mic.
Volume của âm thanh chỉnh lên cho đến khi nghe tiếng giữa Mic và nhạc hài hòa, Mic luôn to hơn nhạc, nhạc đủ nghe. Nếu bạn để nhạc to quá sẽ làm cho tiếng Mic nhỏ đi, càng tằng Mic lên càng bị hú.

Cơ bản thì là như thế. Để hay còn phải căn cứ vào tai nghe của mỗi người. Tùy cơ ứng biến.

Để có một bộ âm thanh hát karaoke thật tốt đòi hỏi ngay từ đầu mình đã phải có một sự lựa chọn thiết bị phối ghép để trở thành cặp đôi hoàn hảo.
Từ Amply, Loa, Micro, đầu phát karaoke. Tất cả phải được lựa chọn phù hợp với diện tích, thiết kế phòng hát, Đôi lúc sở thích của người chủ cũng rất quan trọng.
Nếu bạn thích hát nhạc mạnh remix, dance, tiết tấu nhanh, khỏe chọn whafedale, hoặc JBL. Thích nhạc vàng nhẹ nhàng tình cảm phù hợp lỗ tai nhiều người chất âm ngọt ngào chọn Bose, BMB, thích hát nhạc Rock, các thể loại nhạc muốn tái hiện âm thanh gai góc, mạnh mẽ... có thể chơi AAD KM10, KM8...
Diện tích phòng thế nào nên chọn loa và amply có công suất đủ. Mạnh quá sẽ phản tác dụng... yếu quá không đủ phê.
Phòng có tiêu âm (chuyên nghiệp) khác phòng gia đình nhiều bề mặt trơn láng như sàn gạch bóng, tường sơn bóng, trần bê tông...
Thường những người có điều kiện sẽ lựa chọn cho mình 2 bộ âm thanh khác nhau. Để hát riêng, để nghe nhạc riêng.
Phân tần của loa nghe nhạc khác biệt với loa hát, với loa hát thậm chí đa phần dân kỹ thuật hay bỏ phân tần, đấu trực tiếp luôn. Vì loa hát ưu tiên lợi tiếng trung nâng cao giọng hát, cho tiếng hát trong trẻo... (Đa số phân tần và loa hát đều thiết kế theo hướng này Bose có ghi rõ Full midle range)
Kết hợp hai thứ thành một cũng được nhưng kết quả không thể mỹ mãn như mình mong muốn ở một cái chuyên nghiệp.

Chúc hongnguachien và anh em luôn lựa chọn được những gì hợp với mình nhất.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên