HD Hỏi-đáp

HD Hoi-Dap

Câu hỏi 1: Mình thường thấy có độ phân giải là 480i, 480p, 720p, 1080i và 1080p.
Thế cho em hỏi các bác là tại sao em lại chưa bao giờ thấy có độ phân giải 720i?

Câu hỏi 2: Khi so sánh TV, người ta hay dùng tiêu chí độ bảo hòa màu sắc. Vậy độ bào hòa màu sắc là gì? Khi đo người ta dùng mắt hay dùng máy và cách đo thì như thế nào?

Em cảm ơn các bác nhiều ạ.

talama1999

Ðề: HD Hỏi-đáp

Thực ra là có độ phân giải 720i, nhưng nó không phổ biến thôi bạn à.
Độ bão hòa màu thể hiện độ thuần khiết của màu. Khi có độ bão hòa cao, màu sẽ sạch và rực rỡ. Khi có độ bão hòa thấp, màu sẽ đục và xỉn. Độ bão hòa thay đổi từ 0% (xám) đến 100%.
Còn người ta dùng gì đo thì em chưa nghe bao giờ và cũng không biết luôn.

Độ bão hòa màu tăng dần từ tâm ra chu vi​

HD Hoi-Dap

Thực ra là có độ phân giải 720i, nhưng nó không phổ biến thôi bạn à.
Độ bão hòa màu thể hiện độ thuần khiết của màu. Khi có độ bão hòa cao, màu sẽ sạch và rực rỡ. Khi có độ bão hòa thấp, màu sẽ đục và xỉn. Độ bão hòa thay đổi từ 0% (xám) đến 100%.
Còn người ta dùng gì đo thì em chưa nghe bao giờ và cũng không biết luôn.

Độ bão hòa màu tăng dần từ tâm ra chu vi​

Em cám ơn bác Systemconfirm nhiều. Không biết có bác nào cho em biết lý do tại sao 720i lại ko phổ biến ko ạ?

HD Hoi-Dap

Câu hỏi 3: Với màn chiếu thì ko nói, nhưng nếu xem TV hoặc phim bằng TV thì ta có nên tắt hết đèn đuốc trong phòng tức nguồn sáng duy nhất trong phòng là từ TV thôi hay cứ để đèn trong phòng sáng bình thường? Trường hợp nào thì đỡ hại mắt hơn ạ? Em với vợ em cứ cãi nhau suốt về chuyện này.

Câu hỏi 4: Khi so sánh TV, người ta hay dùng tiêu chí độ tương phản. Vậy độ tương phản là gì? Khi đo người ta dùng mắt hay dùng máy và cách đo thì như thế nào?

Xin cảm ơn các bác.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Câu hỏi 3: Với màn chiếu thì ko nói, nhưng nếu xem TV hoặc phim bằng TV thì ta có nên tắt hết đèn đuốc trong phòng tức nguồn sáng duy nhất trong phòng là từ TV thôi hay cứ để đèn trong phòng sáng bình thường? Trường hợp nào thì đỡ hại mắt hơn ạ? Em với vợ em cứ cãi nhau suốt về chuyện này.

Câu hỏi 4: Khi so sánh TV, người ta hay dùng tiêu chí độ tương phản. Vậy độ tương phản là gì? Khi đo người ta dùng mắt hay dùng máy và cách đo thì như thế nào?

Xin cảm ơn các bác.
Trước tiên...những câu hỏi của bạn thật đáng "đồng tiền bát gạo"..!!!

01. Độ phân giải 720i.

"Quality"/chất lượng hình ảnh của 720i chỉ tương đương/không cao hơn gì mấy...so với 480p - Và đó là lý do tại sao giới điện ảnh/truyền hình đã không dùng đến "Resolution" 720i.

02. Nên mở hay tắt đèn khi xem TV..?

a) Nếu bạn xem truyền hình với đèn tắt, độ tương phản của màu sắc trên TV và nền (background) trở nên rõ ràng hơn và bạn có thể tập trung sự NHÌN tốt hơn. Tuy nhiên, nó gây hại cho mắt nếu bạn tiếp tục xem trong một khoảng thời gian dài. Nó thường làm cho đôi mắt của người xem trở nên căng thẳng, mệt mỏi... bởi tròng mắt/con ngươi phải điều tiết/điều chỉnh liên tục để thích ứng với các cấp độ khác nhau của ánh sáng.

b) Nếu bạn xem truyền hình với quá nhiều ánh sáng nền (background), hình ảnh trên TV trở nên mờ/tối hơn so với nền, sẽ bị nhạt màu và ít rõ ràng. Trong sự lâu dài...cũng sẽ có hại cho đôi mắt.

Vì vậy, bạn nên xem truyền hình với ánh sáng MỜ hơn so với TV để bảo vệ đôi mắt của bạn.
[Không TẮT hẳn..!]

03. Sự tương phản/ "Contrast" là gì..?

Sự tương phản được định nghĩa như là sự tách biệt giữa các vùng tối nhất và sáng nhất của hình ảnh.

a) Tăng gia độ tương phản là bạn tăng sự tách biệt giữa vùng tối và sáng, làm cho vùng tối trở nên tối hơn và làm nổi bật vùng sáng.
b) Giảm thiểu độ tương phản sẽ làm cho vùng tối gia tăng và giàm thấp sự nổi bật xuống... để làm cho chúng gần nhau hơn.

Tăng gia độ tương phản thường làm cho hình ảnh trông sống động, rực rỡ hơn trong khi giảm thiểu độ tương phản sẽ làm cho hình ảnh trông mờ đi /đục màu hơn.

Dưới đây là một ví dụ về sự tương phản/"Contrast".
[Một nữa phía bên TRÁI: Giảm thiểu độ tương phản - Một nữa phía bên PHẢI: Tăng gia độ tương phản]

Hy vọng giải đáp được phần nào thắc mắc của bạn..!

"Cheer!"

Chỉnh sửa lần cuối:

01. Độ phân giải 720i.

"Quality"/chất lượng hình ảnh của 720i chỉ tương đương/không cao hơn gì mấy...so với 480p - Và đó là lý do tại sao giới điện ảnh/truyền hình đã không dùng đến "Resolution" 720i.

Mình rất thích câu trả lời này vì ko phải ai cũng biết.

Cám ơn SystemConfirm và DATAVIEWER.
Định nghĩa về độ bão hòa màu và độ tương phản đã được đưa lên Wiki.

HD Hoi-Dap

Trước tiên...những câu hỏi của bạn thật đáng "đồng tiền bát gạo"..!!!

03. Sự tương phản/ "Contrast" là gì..?

Sự tương phản được định nghĩa như là sự tách biệt giữa các vùng tối nhất và sáng nhất của hình ảnh.

a) Tăng gia độ tương phản là bạn tăng sự tách biệt giữa vùng tối và sáng, làm cho vùng tối trở nên tối hơn và làm nổi bật vùng sáng.
b) Giảm thiểu độ tương phản sẽ làm cho vùng tối gia tăng và giàm thấp sự nổi bật xuống... để làm cho chúng gần nhau hơn.

Tăng gia độ tương phản thường làm cho hình ảnh trông sống động, rực rỡ hơn trong khi giảm thiểu độ tương phản sẽ làm cho hình ảnh trông mờ đi /đục màu hơn.

Dưới đây là một ví dụ về sự tương phản/"Contrast".
[Một nữa phía bên TRÁI: Giảm thiểu độ tương phản - Một nữa phía bên PHẢI: Tăng gia độ tương phản]

Hy vọng giải đáp được phần nào thắc mắc của bạn..!

"Cheer!"

Cảm ơn bác nhiều. Tuy nhiên bác vẫn chưa giải thích hộ em người ta so sánh độ tương phản là người ta dùng mắt hay dùng máy ạ? Và cách đo thì như thế nào? Biết tăng hoặc giảm ntn là đúng đây?

HD Hoi-Dap

Câu hỏi 5: Khi nghe nhạc, nhất là nhạc lossless hay nhạc SACD, để nghe hết chất âm của nó em nên nghe qua:
a/ Một cặp loa?
b/ Loa 2.1 (tức 2 loa 1 sub)?
c/ Dàn 5.1?
d/ Dàn 7.1 luôn?
Xin vui lòng giải thích TẠI SAO luôn ạ.

Câu 6: Khi so sánh TV, người ta hay dùng tiêu chí đo độ sắc nét. Vậy độ sắc nét là gì? Khi đo người ta dùng mắt hay dùng máy và cách đo thì như thế nào?

Em cảm ơn các bác trả lời giúp em.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Cảm ơn bác nhiều. Tuy nhiên bác vẫn chưa giải thích hộ em người ta so sánh độ tương phản là người ta dùng mắt hay dùng máy ạ? Và cách đo thì như thế nào? Biết tăng hoặc giảm ntn là đúng đây?
Độ tương phản của hình ảnh trên TV được điều chỉnh qua "Remote Control" (dùng mắt) - Mức độ tăng/giảm nhiều, ít...hoàn toàn tùy thuộc vào sở thích của từng cá nhân.
[Tùy theo hiệu , loại và đời...mỗi TV mỗi khác..! - Thường có dấu +/- 10 trong lúc điều chỉnh.]

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Câu hỏi 5: Khi nghe nhạc, nhất là nhạc lossless hay nhạc SACD, để nghe hết chất âm của nó em nên nghe qua:
a/ Một cặp loa?
b/ Loa 2.1 (tức 2 loa 1 sub)?
c/ Dàn 5.1?
d/ Dàn 7.1 luôn?
Xin vui lòng giải thích TẠI SAO luôn ạ.

Câu 6: Khi so sánh TV, người ta hay dùng tiêu chí đo độ sắc nét. Vậy độ sắc nét là gì? Khi đo người ta dùng mắt hay dùng máy và cách đo thì như thế nào?

Em cảm ơn các bác trả lời giúp em.

01. "Speaker" / LOA.

Âm thanh là một thế giới muôn màu, bao la và trừu tượng... Chúng ta luôn luôn muốn được thưởng thức với những điều kiện TỐT nhất có thể...!
Bên cạnh những thiết bị "Audio" khác, LOA cũng là một thành phần không kém quan trọng trong việc "chuyển giao" âm thanh đến tai người nghe.
Sau đây LOA được dùng trong các trường hợp tiêu biểu...

a) LOA đôi/ Một cặp: Là diều kiện căn bản/tối thiểu trong việc nghe nhạc, xem phim.

b) Hệ thống LOA 2.1: Là một bước cao hơn so với trường hợp a) - Hệ thống LOA 2.1 thường được dùng để tăng gia, hổ trợ thêm phần "Bass"/ gọi là "Sub-Bass".
["Sub-Bass" là âm thanh có tần số (Frequency) THẤP - Dưới 60 Hz và có thể xuống tới 20 Hz (ngoài giới hạn chuyên chở của những LOA "Bass" bình thường thuộc trường hợp a).]

c) Hệ thống LOA 5.1: Là hệ thống âm thanh vòm/ "Surrond Sound". Thường được dùng để xem phim với những "Soundtrack" đa kênh Dolby Digital hay DTS.
[Ngoài ra, hệ thống "Surround Sound" 5.1 còn được dùng trong việc nghe nhạc SACD hoặc DVD-Audio (nhạc đa kênh).]

d) Hệ thống LOA 7.1: Là một bước tiến cao hơn đối với trường hợp c). Hệ thống "Surround Sound" 7.1 được dùng trong việc xem PHIM và để đáp ứng với âm thanh Dolby Digital Tru-HDDTS-HDMA.
[Cả 2 loại trên đều là "Lossless" (so với "Master Audiotrack" của hãng PHIM)]

NOTE: Chẳng có một công thức nào nhất định trong việc nghe nhạc.
[Tùy thuộc vào sở thích, hoàn cảnh và điều kiện tài chánh cho phép của từng cá nhân để mua sắm thiết bị "Audio"/LOA.]

02. Sharpness / Độ sắc nét.

Một số nhà sản xuất TV khi bán ra đã có độ rõ nét thiết lập mặc định là "0". Tăng hay giảm độ sắc nét hoàn toàn tùy thuộc vào "quality"/nguồn của "video" và sở thích của từng cá nhân.
Điều chỉnh độ sắc nét được thực hiện qua "Remote Control" (dùng mắt).

a) Khi giảm quá mức: Hình ảnh sẽ trở nên lu mờ, nhòa đi...
b) Khi tăng gia quá mức: Hình ảnh sẽ bị nhiễu/ "Noise", mất đi sự chi tiết, nhất là những đường cạnh/đường viền chung quanh cảnh vật...

Tốt nhất là giữ "Sharpness" ở mức trung bình / hoặc "0". Nếu cần thiết (vì "Quality")...chỉ nên tăng/hoặc giảm với một mức độ vừa phải.
[Xem hình kèm theo]
Sharpness [300x300].jpg

Chỉnh sửa lần cuối:

HD Hoi-Dap

1/ Theo bác thì ko có công thức nào để sắm dàn loa khi nghe nhạc, nó tùy vào sở thích và điều kiện mỗi người? Thế thì em an tâm nghe theo lời bác. Dự là sắp tới em nâng cấp dàn loa chuyên nghe nhạc của em lên 7.1 hoặc 11.2 cho nó máu. Chỉ bực là thằng bạn mỗi lần tới nhà cứ độc mồm bảo mày có bị hâm ko?

2/ Không biết có phải bác nói nhiều nên quên. Em không thấy bác giải thích hộ em độ sắc nét là gi?

thank bác.

HD Hoi-Dap

Câu 7: Trong dàn loa 5.1 hoặc 7.1 dùng để xem phim HD, xin các bác cho em biết chiếc loa nào là quan trong nhất? Tại sao? Em hỏi để biết mà dồn tiền vào nó nhiều hơn ạ.

Câu 8: Khi so sánh TV, người ta cũng hay dùng tiêu chí là độ sáng để so sánh. Vậy độ sáng là gì? Làm sao để đo? Dự là cũng phải dùng mắt để đo rồi phải không ợ?

Cảm ơn các bác.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

2/ Không biết có phải bác nói nhiều nên quên. Em không thấy bác giải thích hộ em độ sắc nét là gi?

thank bác.

01. Hai chữ "Sắc nét"...tự chính nó đã nói lên tất cả..!!!
[Là sự rõ ràng, sáng sủa..v..v..của hình ảnh]

02. Độ SÁNG hay TỐI của hình ảnh thì đâu cần phải giải thích hay định nghĩa...!
[Tự chính nó đã nói lên hết rồi...]
Tương tự như sự tương phản/"Contrast" hoặc sự sắc nét /"Sharpness"...qua tấm hình kèm theo trên, mọi thứ đều được điều chỉnh bằng "Remote Control" (dùng mắt).

pioneer700

1/ Theo bác thì ko có công thức nào để sắm dàn loa khi nghe nhạc, nó tùy vào sở thích và điều kiện mỗi người? Thế thì em an tâm nghe theo lời bác. Dự là sắp tới em nâng cấp dàn loa chuyên nghe nhạc của em lên 7.1 hoặc 11.2 cho nó máu. Chỉ bực là thằng bạn mỗi lần tới nhà cứ độc mồm bảo mày có bị hâm ko?

thank bác.

Em tham gia tý cho vui: Nếu bác đang chơi bộ 2 kênh mà chuyển sang 7.1 hoặc 11.2 thì em thấy bạn bác nói ..... đúng đấy! Tất nhiên còn tùy thuộc vào thể loại nhạc và gu của người chơi, nhưng nếu dùng đúng từ "nghe nhạc" thì em thấy (ít nhất với thể loại nhạc em hay nghe là nhạc vàng, nhạc nhẹ) thì em chẳng đổi sang nghe 7.1 hoặc 11.2 như bác đâu!

Còn công thức cho dàn loa khi nghe nhạc thì đúng là tùy theo sở thích của từng người, song cũng đã có nhiều người chơi và có đưa ra một công thức chung, rồi sau đó điều chỉnh dần, đó là: 50/30/20 hoặc 50/40/10 theo tỷ lệ: Speaker - Âm ly + Đầu phát - Dây dẫn!:D

HD Hoi-Dap

Em tham gia tý cho vui: Nếu bác đang chơi bộ 2 kênh mà chuyển sang 7.1 hoặc 11.2 thì em thấy bạn bác nói ..... đúng đấy! Tất nhiên còn tùy thuộc vào thể loại nhạc và gu của người chơi, nhưng nếu dùng đúng từ "nghe nhạc" thì em thấy (ít nhất với thể loại nhạc em hay nghe là nhạc vàng, nhạc nhẹ) thì em chẳng đổi sang nghe 7.1 hoặc 11.2 như bác đâu!

Ơ kìa, chả phải là bác DATAVIEWER bảo là ko có công thức cho loa khi nghe nhạc mà tùy thuộc vào sở thích và điều kiện tài chính sao? Sở thích của em là muốn nhìn dàn loa nghe nhạc lossless, SACD và DVD-audio sao cho thật hoành tráng thôi. Chi lăn tăn là về mặt kỹ thuật làm thế có đúng không nên em mới hỏi.

HD Hoi-Dap

Câu hỏi 9: Tại sao bố mẹ hay người lớn thường mắng khi thấy trẻ con ngồi gần màn hình khi xem phim?

Tại vì thấy nhỏ mà dám ngồi chễm chệ trước mặt người lớn nên bị đuổi ra sau ngồi thôi. :)

HD Hoi-Dap

Câu 10: Khi mới mua TV về cứ thế mà xem hay có cần phải chỉnh chọt gì thêm hay không?

Câu 11: Calibration là gì?

Bên trên