HD Hỏi-đáp

HD Hoi-Dap

Ðề: HD Hỏi-đáp

Up... up...
Không thấy có bác nào giải thich hộ em câu 7, 8, 9, 10 và 11 ạ?
up ... up...

caothudeche

Moderator

Câu 7: Trong dàn loa 5.1 hoặc 7.1 dùng để xem phim HD, xin các bác cho em biết chiếc loa nào là quan trong nhất? Tại sao? Em hỏi để biết mà dồn tiền vào nó nhiều hơn ạ.
Cả một dàn xem phim hay dở là sự kết hợp của cả dàn loa với ampli. Chiếc nào cũng quan trọng cả. Cũng không có cơ sở kiến thức nào để nói lên loa nào là quan trọng nhất, vì mỗi ông đảm bảo nhiệm vụ riêng, thiếu đi một thì mất hết hiệu ứng.
Theo đánh giá của nhiều thành viên chơi audio thì loa Center chính là chiếc quan trọng nhất, là Trái tim của dàn HT. Vì hầu hết âm thanh của phim đều phát ra từ center: giọng nói, âm nhạc, nhịp điệu....

Và theo quan điểm cá nhân thì loa quan trọng thứ 2 là 2 loa Front, 2 loa này có thể kèm theo SUB luôn.
Tiếp theo là 2 quả Back, Surround.
Và cuối cùng là em SUB: Nhu cầu cao thì thêm 1-2 em này đánh cho nó căng, còn kinh tế hạn hẹp có thể tận dụng qua quả loa BASS trên cặp Front.

Câu 8: Khi so sánh TV, người ta cũng hay dùng tiêu chí là độ sáng để so sánh. Vậy độ sáng là gì? Làm sao để đo? Dự là cũng phải dùng mắt để đo rồi phải không ợ?
Cảm ơn các bác.
Độ sáng nhiều định nghĩa lắm:
Độ sáng là độ trắng.
Độ sáng là độ chói & độ rọi.
https://vi.wikipedia.org/wiki/Độ_sáng
Tóm lại nhắc đến ánh sáng là nhắc đến năng lượng của nó, ở đây ta nên chọn cách hiểu này. Độ sáng là thể hiện năng lượng của ánh sáng. Đơn vị Lux.
Để đo cường độ ánh sáng thì có máy đo, giá cũng không đến nỗi quá đắt đỏ.

Khi so sánh TV thì bạn cũng có thể dùng mắt để đánh giá, cũng chả cần con số chi tiết làm gì.
Một TV có độ sáng tốt, tức là năng lượng ánh sáng nó phát ra lớn hơn, nó sáng hơn, có độ rọi lớn hơn, chói hơn. Các ưu điểm này sẽ giúp TV thể hiện màu sắc tốt hơn, và ở khoảng cách xa có thể nhìn rõ hơn.

Nhắc đến TV có một thông số cực kỳ quan trọng, đó là độ tương phản, là sự chênh lệch của màu trắng nhất và đen nhất. Giả sử các TV đều cùng một khả năng thể hiện màu đen, thì TV nào có độ sáng lớn hơn sẽ cho màu trắng tốt hơn, hay nói cách khác nó có độ tương phản rộng hơn.

Nhiều lần đi lại các siêu thị điện máy thì thấy:
-LG có độ sáng lớn nhất, một phần là nhờ công nghệ WRGB, tăng độ sáng mà vẫn tiết kiệm điện.
-Kế đến là Samsung.
- Cuối cùng là em Sony, tối nhất.

caothudeche

Moderator

Câu hỏi 9: Tại sao bố mẹ hay người lớn thường mắng khi thấy trẻ con ngồi gần màn hình khi xem phim?
Tại vì thấy nhỏ mà dám ngồi chễm chệ trước mặt người lớn nên bị đuổi ra sau ngồi thôi. :)
- Đó là lý do thứ nhất.
- Lý do thứ 2: Bức xạ điện từ từ thiết bị điện tử, ngồi gần sẽ bị ảnh hưởng nhiều hơn.
- Lý do thứ 3: Ngồi gần sẽ chịu cường độ ánh sáng lớn hơn, hại mắt hơn.
- Lý do thứ 4: Sự bao quát. Nếu ngồi quá gần, dẫn tới cho hình ảnh trên TV nằm ngoài thị trường của mắt, khi đó người xem cứ phải đảo mắt để quan sát. Mắt hoạt động nhiều thì nhanh hỏng.

caothudeche

Moderator

Câu 10: Khi mới mua TV về cứ thế mà xem hay có cần phải chỉnh chọt gì thêm hay không?
Cái này nói chính xác là do người xem đã thỏa mãn với thiết lập hiện tại chưa. Bạn lười biếng, hay không am hiểu lắm nên mì ăn liền cho tiện.
Còn ngược lại bạn tò mò, thích tìm hiểu, không chịu thỏa mãn với thực tại thì nên đi chỉnh.

Việc chỉnh cũng không phải đơn giản đâu, mình cũng phải tham khảo nhiều ý kiến lắm đó.
Ví dụ: Các kênh truyền hình ở VN chất lượng chán thôi rồi, đừng có dại mà chỉnh độ sắc nét lên cao, nó phá nát hình ảnh luôn...

Bởi vậy với chiếc TV hiện tại nhà mình chỉnh sẵn 3 chế độ (bằng tay). Chế độ cho xem truyền hình, chế độ cho xem phim HD, chế độ cho xem ca nhạc.

Câu 11: Calibration là gì?
Là hiệu chuẩn, biến những thứ không chuẩn thành chuẩn.

Còn đối với hiệu chuẩn TV là cân chỉnh sao cho hình ảnh TV thể hiện đạt các tiêu chuẩn tái tạo hình ảnh sao cho chính xác nhất.
Khoản này thì chắc các kỳ cựu chuyên đi cân chỉnh TV cho các buổi test là rõ nhất.
http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-phat-hinh/417081-calibration-tv-kien-thuc-co-ban.html
http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-phat-hinh/419393-hd-tv-calibration-chinh-co-ban.html

Các buổi sáng khi VTV chưa phát chương trình thường có phát hình ảnh để hiệu chuẩn TV đó.

Đó là về kỹ thuật.
Còn thực tế thì cứ chỉnh TV theo ý thích của mỗi người thôi.

HD Hoi-Dap

Quý hóa có bác giả lời giúp em mở mắt ra nhiều.

Bởi vậy với chiếc TV hiện tại nhà mình chỉnh sẵn 3 chế độ (bằng tay). Chế độ cho xem truyền hình, chế độ cho xem phim HD, chế độ cho xem ca nhạc.

Bác có thể viết tóm tắt lại cách thức bác đã căn chỉnh 3 chế độ như thế nào cho em và các newbie học hỏi được không ạ?

Cám ơn bác nhiều.

caothudeche

Moderator

Quý hóa có bác giả lời giúp em mở mắt ra nhiều.

Bác có thể viết tóm tắt lại cách thức bác đã căn chỉnh 3 chế độ như thế nào cho em và các newbie học hỏi được không ạ?

Cám ơn bác nhiều.
Nó chỉ là chỉnh các thông số như độ sáng, tương phản, độ nét, nhiệt độ màu... sao cho mình thấy đẹp nhất mà thôi.
Nhà mình cùng TV với chủ topic bên đây nên cũng học hỏi từ đấy thôi:http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-phat-hinh/414732-topic-cung-nhau-thao-luan-ve.html

Mã:
    Đây là setting ở TV cáp ( còn kết nối USB xem HD, USB Xem 3D, PC, setting nó khác nhau. Chứ k phải set ở TV cáp thì thông số nó như mấy kết nối kia đâu)

Đèn màn hình: 90
    Tương phản: 85
    Độ sáng : 50
    Độ nét : 30 ( Nếu để cao quá thì nó nhìn rất rõ và nét đối với HD, còn truyền hình và kết nối pc để cáo quá sẽ thấy đường nứt, pc thì chữ sẽ có 2 chữ như dạng 3D)
    Độ màu: 70
    Gam màu: 0
    Nhiệt độ màu: 0

* Điều khiển nâng cao:
    Độ tương phản động: Trung bình
    Gam mầu động: cao
    Clear white: Tắt
    Siêu phẩn giải: Bật
    Gama: Cao

* Tùy chọn hình ảnh:
    Giảm nhiễu: Tự động
    Giảm nhiễu MPEG: Trung bình
    Phim thực: Bật
    Bảo vệ mắt: Cao
    TruMotion: Người dùng ( 5 )

Đây là Set ở kết nối USB xem HD

Tương phản: 90
    Độ nét : 45

* Điều khiển nâng cao:
    Gama: Trung bình

* Tùy chọn hình ảnh:
    Giảm nhiễu: Cao
    Giảm nhiễu MPEG: Cao
    Mức đen: Thấp
    Bảo vệ mắt: Cao

Đây là set kết nối USB xem 3D:

Đèn màn hình: 80
    Tương phản: 90
    Độ nét : 45

* Điều khiển nâng cao:

* Tùy chọn hình ảnh:

* Cài đặt 3D: Rạp chiếu phim

Đây là set kết nối PC:

Tương phản: 85
    Độ nét : 20

* Điều khiển nâng cao:

* Tùy chọn hình ảnh:

HD Hoi-Dap

Nó chỉ là chỉnh các thông số như độ sáng, tương phản, độ nét, nhiệt độ màu... sao cho mình thấy đẹp nhất mà thôi.
Nhà mình cùng TV với chủ topic bên đây nên cũng học hỏi từ đấy thôi:http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-phat-hinh/414732-topic-cung-nhau-thao-luan-ve.html

Bác may mắn TV nhà bác có hẳn 1 topic to để thảo luận học hỏi. Trường hợp có TV ko được như thế thì làm như nào hả bác? Tự tùy chỉnh trong khi mình ko biết thông số chính xác liệu có nguy hiểm gì ko?
Còn nữa, bác có thể cho biết lý do tại sao lại phải chỉnh TV theo chế độ cho xem truyền hình, chế độ cho xem phim HD, chế độ cho xem ca nhạc? Chúng khác nhau như nào ạ? Và mỗi khi ta coi phim hay TV lại phải vào TV mode để chế độ phù hợp?

Chỉnh sửa lần cuối:

caothudeche

Moderator

Bác may mắn TV nhà bác có hẳn 1 topic to để thảo luận học hỏi. Trường hợp có TV ko được như thế thì làm như nào hả bác? Tự tùy chỉnh trong khi mình ko biết thông số chính xác liệu có nguy hiểm gì ko?
Còn nữa, bác có thể cho biết lý do tại sao lại phải chỉnh TV theo chế độ cho xem truyền hình, chế độ cho xem phim HD, chế độ cho xem ca nhạc? Chúng khác nhau như nào ạ? Và mỗi khi ta coi phim hay TV lại phải vào TV mode để chế độ phù hợp?
Câu hỏi này đúng là khá khó. Với Calibration thì nó có thông số chuẩn rồi. Nhưng thực tế thì nó lại rất đa dạng.
Từ thông số của chiếc TV, thực trạng của nguồn phát và cảm nhận của mỗi người để chỉnh sao cho chuẩn.

Tại sao lại chỉnh chế độ cho xem truyền hình? Nguồn phát truyền hình ở VN còn khá kém về chất lượng, chủ yếu là SD, HD thì nén kinh khủng khiếp. Bởi vậy yếu tố ảnh hưởng rất lớn đến chất lượng lúc này là độ nét, bạn để cao quá sẽ thấy hết khuyết điểm của SD hay HD kém chất lượng. Hãy để thấp một chút.

Khi xem phim HD (chuẩn) thì lại khác, hình ảnh nó rất đẹp nên ta có thể nâng độ nét lên để tận hưởng, hay thích sặc sỡ bạn có thể thay đổi về màu sắc.
Còn ca nhạc: Đối với mình ca nhạc thì hình ảnh có tiết tấu chậm, và họ đầu tư khá lớn về trang phục, sân khấu. Nên hãy để cho màu sắc sặc sỡ một chút cho đã mắt.

Việc thay đổi mode thì đương nhiên là phải thay đổi ở TV rồi, tùy từng TV mà thao tác đó nhanh hay chậm, đơn giản hay phức tạp.

binhhc

Moderator

Câu hỏi 5: Khi nghe nhạc, nhất là nhạc lossless hay nhạc SACD, để nghe hết chất âm của nó em nên nghe qua:
a/ Một cặp loa?
b/ Loa 2.1 (tức 2 loa 1 sub)?
c/ Dàn 5.1?
d/ Dàn 7.1 luôn?
Xin vui lòng giải thích TẠI SAO luôn ạ.
.
Mình không phải dân Audio, nhưng qua quá trình "nghe ké, chém gió ké" thấy các 'chiên gia" phán thế này: Nguồn nhạc đã được thu âm ở dạng gì thì hãy để nó phát ra đúng dạng đó.
Cụ thể:
nhạc lossless là stereo (2 kênh) thì hãy nghe bằng hệ thống 2 loa, tương tự với nguồn nhạc 5.1 thì hãy nghe bằng hệ thống 5.1, ....
Vì nếu không đúng như vậy thì "hậu quả" là thế nào chắc ai cũng rõ.
Ví dụ: xem phim HD âm thanh DTS bằng 2 loa, nghe nhạc lossless bằng hệ thống 5.1 :p

binhhc

Moderator

Câu 10: Khi mới mua TV về cứ thế mà xem hay có cần phải chỉnh chọt gì thêm hay không?
Khi mua TV mới về, các việc nên làm:
- Đầu tiên là hãy dành chút ít thời gian đọc quyển hướng dẫn sử dụng kèm theo.
- Nhòm ngó cái remote xem nút niếc ra sao, tìm hiểu chức năng của các nút bấm quan trọng.
- Bật TV lên, dùng remote lướt qua các tính năng cơ bản của TV để làm quen.
- Dừng lại ở phần Menu (Cài đặt) để thực hiện chỉnh các thông số, các thiết lập, các lựa chọn theo ý mình. Phần này cực quan trọng và không phải ai cũng biết làm vì muốn làm được phải hiểu rõ chức năng của từng thứ mình định chỉnh (hoặc lựa chọn) xem nếu mình thực hiện thì cái gì sẽ xảy ra, nó tốt thì không sao, nếu nó xấu thì phải làm thế nào,...

Kết: hãy đảm bảo bạn hiểu được chức năng và cách sử dụng của ít nhất 80% số nút bấm trên remote, khi đó thì về cơ bản bạn đã điều khiển được cái TV hợp lý theo ý mình (kinh nghiệm cá nhân).

HD Hoi-Dap

Khi xem phim HD (chuẩn) thì lại khác, hình ảnh nó rất đẹp nên ta có thể nâng độ nét lên để tận hưởng, hay thích sặc sỡ bạn có thể thay đổi về màu sắc.
Còn ca nhạc: Đối với mình ca nhạc thì hình ảnh có tiết tấu chậm, và họ đầu tư khá lớn về trang phục, sân khấu. Nên hãy để cho màu sắc sặc sỡ một chút cho đã mắt.

Việc thay đổi mode thì đương nhiên là phải thay đổi ở TV rồi, tùy từng TV mà thao tác đó nhanh hay chậm, đơn giản hay phức tạp.

Hiểu theo cách trình bày của bác thì khi xem phim chất lượng cực cao (phim bluray hay FHD) thì việc chỉnh chọt chỉ là để cho màu sắc sặc sỡ nịnh mắt (giả tạo) thôi phải không ạ? Việc calibration ko thể can thiệp gì nhiều hơn nữa (hình đẹp hơn, nét hơn) khi chất lượng hình ảnh gốc đã đụng nóc rồi?

HD Hoi-Dap

Câu 12 - DAC là gì? Có mấy loại DAC và về cơ bản chúng được kết nối với dàn máy ntn? (có hình minh họa thì càng tốt ạ).
Trường hợp nào thì cần đầu tư thêm tiền mua DAC. Nói khác đi, với một người bình thường (phòng ốc bình thường, dàn loa bình thường, ...) để nghe nhạc lossy hoặc lossless có cần thiết phải mua DAC rời?

Xin cảm ơn.

caothudeche

Moderator

Bạn hiểu như vậy sai rồi.
Calibration đúng kỹ thuật là chỉnh cho hình ảnh được tái tạo chính xác nhất.
Còn việc chỉnh như trên là chỉnh theo người dùng.
Bạn biết rằng hình ảnh của bạn có nhiều loại, đẹp có, xấu có. Và ta chỉnh sao cho xấu mà đẹp hơn, và đương nhiên đó là giả tạo rồi.
Kiểu như TV Sam và Sony luôn được người dùng đánh giá cao hơn LG vì màu tươi hơn, mặc dù nó hơi giả.

caothudeche

Moderator

Câu 12 - DAC là gì? Có mấy loại DAC và về cơ bản chúng được kết nối với dàn máy ntn? (có hình minh họa thì càng tốt ạ).
Trường hợp nào thì cần đầu tư thêm tiền mua DAC. Nói khác đi, với một người bình thường (phòng ốc bình thường, dàn loa bình thường, ...) để nghe nhạc lossy hoặc lossless có cần thiết phải mua DAC rời?

Xin cảm ơn.
Hoi-Dap mà chỉ thấy Hỏi, chưa thấy Đáp đâu cả.

DAC nói chung là Digital to Analog Convertor, tức là bộ chuyển đổi tín hiệu số thành tương tự. Mà đã là tín hiệu thì có thể là âm thanh, hình ảnh, tín hiệu điều khiển....
Còn ở đây chắc ý bạn chỉ nhắc đến DAC dùng trong lĩnh vực "nghe".
Phân loại Audio DAC: cũng chả biết phân loại thế nào, mình chưa bao giờ nghe thấy người ta phân loại DAC nghe nhạc này cả. Bởi vậy mình thấy có 3 tiêu chí sau để phân loại DAC là hợp lý hơn cả:
- Theo số kênh: DAC Stereo, DAC 5.1, DAC 7.1...
- Theo số bit: DAC 8 bit, 16 bit, 24 bit, 32 bit...
- Theo cổng kết nối vào: USB DAC, Optical DAC, Coaxial DAC, HDMI DAC, Airplay DAC...

Kết nối với dàn máy.
DAC chính là biến đổi Số thành tương tự. Tức có vào có ra, các cổng này chắc chỉ có số ít là lạ lẫm với một số người, còn lại đều quen thuộc cả.
- Cổng vào: USB, quang, coaxial, HDMI, hay không dây.
- Cổng ra: Ra là tương tự rồi thì chắc chỉ còn kết nối bằng dây (cũng có một số loa không dây, nhưng có lẽ nên loại nó ra khỏi TH này). Mà cổng kết nối này quen thuộc nhất vẫn là jac hoa sen, sau đó là jac 3.5mm.

Minh họa một hình USB DAC

Trường hợp nào thì cần dùng DAC

- Điều đầu tiên phải nói đến là cần dùng DAC khi có nguồn nhạc là nhạc số, chứ ông dùng CD Player hay băng cối, đĩa than thì DAC làm gì? Thừa tiền.
- Quay lại thực tế thì thấy hầu hết các thiết bị chơi nhạc nó đều xuất tín hiệu Analog ra cả, nếu là chơi nhạc số thì chính thiết bị chơi nhạc đó cũng đã kèm 1 DAC chất lượng chấp nhận được.
Và khi này chúng ta cần nâng DAC khi muốn nâng cao chất lượng âm thanh. Nếu chơi lossy thì khỏi cần DAC.
Mua DAC khi mình có một bộ dàn có chất âm cũng kha khá, tốt hơn hết là bạn nên trải nghiệm thực tế để dễ so sánh.

HD Hoi-Dap

Bạn hiểu như vậy sai rồi.
Calibration đúng kỹ thuật là chỉnh cho hình ảnh được tái tạo chính xác nhất.
Còn việc chỉnh như trên là chỉnh theo người dùng.
Hiểu sai là sao ợ?
Cá nhân em thấy cứ mó tay vào chỉnh cái TV tức là "chỉnh theo người dùng" cả đấy thôi ạ. Calibration là chỉnh cho hình ảnh được tái tạo chính xác như khổ nỗi có ai thấy cái hình ảnh gốc nó ntn mà chỉnh nhằm "tái tạo chính xác nhất"? Cái buồn cười là ở chỗ đấy đó ạ. Cũng như mấy anh họa sĩ vẽ rồng, mỗi anh vẽ một kiểu theo trí tưởng tượng của mình, chứ cả đời họ có ai được thấy rồng tận mắt đâu mà có thể vẽ (tái tạo) chính xác nhất ạ?
Em hiểu thế nào thì nói thế ấy, có gì bác bỏ quá cho ạ.

caothudeche

Moderator

Hiểu sai là sao ợ?
Cá nhân em thấy cứ mó tay vào chỉnh cái TV tức là "chỉnh theo người dùng" cả đấy thôi ạ. Calibration là chỉnh cho hình ảnh được tái tạo chính xác như khổ nỗi có ai thấy cái hình ảnh gốc nó ntn mà chỉnh nhằm "tái tạo chính xác nhất"? Cái buồn cười là ở chỗ đấy đó ạ. Cũng như mấy anh họa sĩ vẽ rồng, mỗi anh vẽ một kiểu theo trí tưởng tượng của mình, chứ cả đời họ có ai được thấy rồng tận mắt đâu mà có thể vẽ (tái tạo) chính xác nhất ạ?
Em hiểu thế nào thì nói thế ấy, có gì bác bỏ quá cho ạ.
Calibration có bộ hình ảnh để căn chỉnh mà.
Thực tế không cần thiết phải quá tỉ mỉ như vậy. Bạn kiếm vài bức hình thể hiện màu sắc mà bạn chắc chắn nó chuẩn.
Đưa lên TV và chỉnh sao cho đỏ ra đỏ, xanh ra xanh, đen ra đen... là được.
Còn muốn chi tiết hơn thì vô đây.
http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-phat-hinh/419648-huong-dan-calibration-hdtv-bang-dia.html

http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-phat-hinh/417081-calibration-tv-kien-thuc-co-ban.html

Em không tạo chủ đề mới được nên ké tạm vào đây, các bác cho em hỏi file flac này có phải là lossless xịn không ạ, em thử bằng audio checker beta 2 gì đó thì báo 95%

Link file flac:
https://www.fshare.vn/file/POXG4WZYLRUP

Phổ:

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên