(Hỏi) Cách tăng độ nét của video khi encode bằng Megui???

cho_ben

Member
Mình có mấy file .ISO video, nhưng khi mở xem bình thường thì độ nét rất thấp, nhiều ô vuông, giờ mình định dùng Megui encode thành 1 file MKV, xin hỏi có ai biết cách điều chỉnh trong Megui thế nào để khi encode video giảm bớt hiện tượng ô vuông trên không ????

EricYuong

Member
Ðề: (Hỏi) Cách tăng độ nét của video khi encode bằng Megui???

encode = megui thì độ nét của nó vẫn chỉ = file iso gốc của bạn thôi làm sao tăng độ nét lên đc chỉ có mỗi dung lượng của file thì bé đi thôi :)

bbbooo

Member

chỉnh bit rate, chỉnh frame rate cao cao thì đc thôi bác

Connor

Well-Known Member

Không có chuyện phim kém chất lượng có thể encode ra phim nét được, cho dù bác có dùng phần mềm nào đi nữa. có chăng chỉ là giảm dung lượng mà chất lượng không thay đổi nhiều mà thôi.

phusi

Member

Làm bớt ô vuông thì tức là phải làm mịn đi, hình ảnh mất chi tiết, mờ ảo. Xem còn khó chịu hơn đấy.

baolam1905

Member

Một video bất kể chuẩn gì, sau khi được encode thì sản phẩm chỉ cho chất lượng <= file gốc, không thể hơn được. Việc bạn bỏ bớt các ô vuông sẽ phải trả giá cho các chi tiết bị mất, nhìn hình cứ như vẽ bằng màu sáp chứ không tự nhiên được nữa. Tốt nhất có sao để vậy thôi bạn.

boykutehp90

Well-Known Member

Có cách chỉnh mà, sao cho sharp vừa phải, mịn & đẹp hơn DVD rất nhiều, thậm chí là sát source master trước khi in DVD nữa. Các encoder thường dùng sharp chút ít để tân trang source, trong đó có mình :D, chả khác gì PTS, có mông có má mới vá được yếu điểm =))
->

Connor

Well-Known Member

Có cách chỉnh mà, sao cho sharp vừa phải, mịn & đẹp hơn DVD rất nhiều, thậm chí là sát source master trước khi in DVD nữa. Các encoder thường dùng sharp chút ít để tân trang source, trong đó có mình :D, chả khác gì PTS, có mông có má mới vá được yếu điểm =))
->

Sao hình hai lại mọc ra cái cây bên phải thế kia hả bác =)) encode kiểu gì vậy =))

cho_ben

Member

boykutehp90

Well-Known Member

Thường thì dùng QTGMC là vừa khử được interlace với tăng độ nét luôn. Cái này tham khảo thôi chứ mình cũng ít khi áp dụng vì nó encode rất lâu, gấp 2-3 lần bình thường. Bạn copy file vào \AviSynth 2.5\plugins\ của bạn rồi chèn code (nhớ sửa đường dẫn) xem sao. Tham khảo thôi nhé :D
http://www.multiupload.com/PBEZFUQEIY

Mã:
#QTGMC
LoadPlugin("C:\Program Files\AviSynth 2.5\plugins\DGDecode.dll")
LoadPlugin("C:\Program Files\AviSynth 2.5\plugins\ffms2.dll")
LoadPlugin("C:\Program Files\AviSynth 2.5\plugins\RepairSSE3.dll")
LoadPlugin("C:\Program Files\AviSynth 2.5\plugins\mt_masktools-26.dll")
LoadPlugin("C:\Program Files\AviSynth 2.5\plugins\RemoveGrainSSE3.dll")
LoadPlugin("C:\Program Files\AviSynth 2.5\plugins\mvtools2.dll")
LoadPlugin("C:\Program Files\AviSynth 2.5\plugins\nnedi3.dll")
LoadPlugin("D:\Setup\MeGUI\tools\avisynth_plugin\tivtc.dll")
Import("C:\Program Files\AviSynth 2.5\plugins\QTGMC-3.32.avsi") #AVS xu ly trung tam
QTGMC( Preset="Very Fast", Sharpness=0.75 ) #Toc do xu ly, co the la Fast, Faster, Very Fast...
#SelectEven() #Giu nguyen frame goc
#ChangeFPS() #Trong () là 23.976, 25, 29.970 tuy vao source tương ứng và lựa chọn

Chỉnh sửa lần cuối:

scotty

Well-Known Member

Cảm ơn bạn boykutehp90. Nhân tiện bạn có cách nào hay để chuyển từ AR 4:3 (như clip Britney Spears) sang AR 16:9 không? Có thể crop hy sinh một ít nhưng miễn sao hiển thị không bị bẹt ra là được.

phusi

Member

Cảm ơn bạn boykutehp90. Nhân tiện bạn có cách nào hay để chuyển từ AR 4:3 (như clip Britney Spears) sang AR 16:9 không? Có thể crop hy sinh một ít nhưng miễn sao hiển thị không bị bẹt ra là được.
Không có cách crop nào mất ít, mà hình ảnh không bị bẹt ra đâu bạn, chỉ có cách thêm viền đen vào 2 bên thôi :D

scotty

Well-Known Member

Không có cách crop nào mất ít, mà hình ảnh không bị bẹt ra đâu bạn, chỉ có cách thêm viền đen vào 2 bên thôi :D
Viền đen thì quá ổn rồi. Xem phim với clip ca nhạc có 2 black bars hoài mà. Bác có cách làm cho khỏi bị bẹt là OK đối với em rồi. Mong bác giúp cho cách. Cảm ơn.

phusi

Member

Viền đen thì quá ổn rồi. Xem phim với clip ca nhạc có 2 black bars hoài mà. Bác có cách làm cho khỏi bị bẹt là OK đối với em rồi. Mong bác giúp cho cách. Cảm ơn.

Bác thêm cái hàm AddBorders(trái, trên, phải, dưới ) vào file script. Còn thêm bao nhiêu pixel thì mình tính thủ công bằng tay thôi , (DVD AR 4:3 NTSC thường có framesize là ( 720,480) với SAR(1:1)). Lâu rồi mình cũng không làm , nên có gì sai các pro chỉ bảo giùm :D

boykutehp90

Well-Known Member

Nếu chỉnh nét không thôi thì dùng 1 vài cái sau nhé, mình nhắc lại là đừng quá lạm dụng nếu không sẽ rất xấu
MSharpen
Mã:
#MSharpen
[COLOR="red"]LoadPlugin("Đường dẫn đến MSharpen.dll")
Sharpen()[/COLOR]  #Trong () là 0.33, 0.66, 1.0...tùy vào bạn xét và vừa mắt, có thể là 0.26, 0.31...
Hoặc
[COLOR="red"]LoadPlugin("Đường dẫn đến MSharpen.dll")
MSharpen()[/COLOR] #Trong () là các giá trị từ 0-255 tùy bạn, tức là cứ thay số vào rồi preview thấy hợp lý và vừa mắt thì thôi.

WarpSharp
Mã:
#Warpsharp
[COLOR="red"]LoadPlugin("Đường dẫn đến warpsharp.dll")
XSharpen(số,số)[/COLOR] #Trong () thay số vào, mặc định trong khoảng 0-255 thì phải, bạn thay vào và preview đến khi thấy hợp mắt. Ví dụ (128,8)

Chỉnh sửa lần cuối:

boykutehp90

Well-Known Member

@scotty: Tức là bác muốn cắt trên và dưới của 4:3 đi 1 chút thành 16:9 xem trọn vẹn trên LCD 16:9 phải không? Thế thì chắc chắn là phải cắt bớt đi rồi. Nghĩa là ta cắt 1 đoạn phía trên clip & 1 đoạn phía dưới clip, 2 đoạn này bằng nhau sao cho cân độ phân giải 16:9. Nếu bác chấp nhận hy sinh 1 phần hình ảnh thì cắt kiểu này không bị bẹt bẹt. Ví dụ nhé:

Gốc là 720x540, em đem nhúng clip vào megui, đánh Index ra đàng hoàng. Tích vào Resize (Thay đổi kích thước), tích vào ô Suggest Resolution (mod 16) để tự động nhảy tỷ lệ khi Crop (xén)

Sau đó bác tích vào Crop (xén) tích đến khi nào xén số pixel phía trên =~ dưới & nó nhảy số resize về 720x400(~16:9) thì bác dừng lại thì được như thế này.

Dễ dàng nhận thấy phần hình ảnh mất mát ở đây là phần trên đầu Britney & phần dưới bụng, chỗ cái rốn :D. Hạn chế của cách này là hình ảnh nhiều khi bị mờ hơn chút vì phải phóng to lên & đôi chỗ thiếu hụt thông tin, hình ảnh, cảnh trong clip. Kênh truyền hình HD Palladia của Mỹ cũng từng làm trò này đối với clip Poker Face của Lady Gaga, clip rõ ràng quay SD 4:3 nhưng bị xén và phát tới 1080i lận :D Nếu bác chấp nhận như vậy thì save và re-encode thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

cho_ben

Member

À mà máy các bác khi encode CPU tốn nhiêu %, máy nhà em encode thấy lúc nào cũng 100% hết, nóng kinh hồn !!1:(

Bên trên