(Hỏi) Cách tăng độ nét của video khi encode bằng Megui???

baolam1905

Member
Ðề: (Hỏi) Cách tăng độ nét của video khi encode bằng Megui???

Encode phim dù cấu hình máy như thế nào cũng 100% CPU hết bạn àh, trừ khi máy nhiều nhân nhưng bạn cấu hình cho chương trình encode chỉ xài 1 nhân thì mới không tới 100%.

Tuy nhiên một khi đã encode ai cũng muốn tận dụng hết khả năng của máy để giảm thời gian encode (nhiều khi cả một vài ngày đấy, để lâu quá tốn điện hoặc cúp điện giữa chừng thì..:(() nên không ai giảm xuống chi cả. Tốt nhất bạn mở task manager lên set Priority cho soft encode là low thì vẫn chạy bình thường các chương trình khác trong khi encode vẫn đạt mức cao nhất có thể (thường vẫn 90-100% vì chương trình bình thường ít khi nào chiếm quá 10% CPU cả)

Connor

Well-Known Member

À mà máy các bác khi encode CPU tốn nhiêu %, máy nhà em encode thấy lúc nào cũng 100% hết, nóng kinh hồn !!1:(

Bạn dùng Megui thì có thể cài đặt chế độ theo ý mình mà. Trong giao diện chính bác có thể vào Option \ Setting \ Mục Default Priority chọn below normal hoặc normal là sẽ tốn ít tài nguyên máy hơn :D tất nhiên kéo theo đó là thời gian encode sẽ lâu hơn.

cho_ben

Member

Nếu vậy chắc đem tới chỗ làm encode quá, làm ở nhà sót con laptop quá !!!:(

boykutehp90

Well-Known Member

Encode cá nhân, nhỏ lẻ thì bạn nên encode clip, video SD dạng ngắn ngắn như ca nhạc tầm 480p thôi, còn đừng có tham lam mà encode phim, vừa tốn công lại chưa chắc đã đẹp bằng bản rip trên mạng. Mấy tay encoder nước ngoài nó cũng không encode ở máy tụi nó đâu (hoặc có thì cấu hình máy siêu khủng long mới encode được phim 1080p cỡ bự) mà thông qua VPS; máy ảo.... Vì con vps làm việc trên sever máy chủ ảo từ xa (remote desktop) nên nó làm việc 24/24, k đứt quãng hợp với encode, uploader nên đỡ tốn điện, tiết kiệm thời gian. Không ai ngồi dán mắt vào màn hình nhìn con cpu load 100% cả ngày được

cho_ben

Member

Encode cá nhân, nhỏ lẻ thì bạn nên encode clip, video SD dạng ngắn ngắn như ca nhạc tầm 480p thôi, còn đừng có tham lam mà encode phim, vừa tốn công lại chưa chắc đã đẹp bằng bản rip trên mạng. Mấy tay encoder nước ngoài nó cũng không encode ở máy tụi nó đâu (hoặc có thì cấu hình máy siêu khủng long mới encode được phim 1080p cỡ bự) mà thông qua VPS; máy ảo.... Vì con vps làm việc trên sever máy chủ ảo từ xa (remote desktop) nên nó làm việc 24/24, k đứt quãng hợp với encode, uploader nên đỡ tốn điện, tiết kiệm thời gian. Không ai ngồi dán mắt vào màn hình nhìn con cpu load 100% cả ngày được
Phim bình thường thì em down trên mạng thôi, chủ yếu em encode phim bộ dài tập xưa từ file ISO trên mạng, đến giờ cũng được 7, 8 bộ rồi, trung bình mỗi bộ 10 DVD 4.3G !!!:)

baolam1905

Member

Encode DVD thì không sao, nhanh hơn rất nhiều so với encode HD, cho máy chạy chừng mực thì không sao hết. Em cũng encode gần 20 bộ ISO DVD ra .avi ghi đĩa xem trên TV cho GF, máy cùi nhưng giờ vẫn chạy tốt, không vấn đề gi. Bác đã encode tới 7-8 bộ rồi thì thừa kinh nghiệm ấy chứ, làm anh em trên đây "múa rìu qua mắt thợ rồi" ;;)

cho_ben

Member

Hơ hơ, chẳng qua tìm hiểu thêm thôi !!! :D
Cũng 1 phần đi kiếm phim cũ cho người quen toàn những bản "không thể chấp nhận với đôi mắt HD" nên hì hục kiếm DVD retail rồi mày mò học cách encode thôi !!!:D

scotty

Well-Known Member

@scotty: Tức là bác muốn cắt trên và dưới của 4:3 đi 1 chút thành 16:9 xem trọn vẹn trên LCD 16:9 phải không? Thế thì chắc chắn là phải cắt bớt đi rồi. Nghĩa là ta cắt 1 đoạn phía trên clip & 1 đoạn phía dưới clip, 2 đoạn này bằng nhau sao cho cân độ phân giải 16:9. Nếu bác chấp nhận hy sinh 1 phần hình ảnh thì cắt kiểu này không bị bẹt bẹt.
Cảm ơn boykutehp90 nhiều. scotty đã làm theo cách này (crop sao cho width là 400) và xem OK. Tuy nhiên scotty có thắc mắc là thông số AR bản gốc thì đúng 4:3, nhưng sao bản crop+resize thì AR không hiển thị 16:9 mà là 1.600 :D

MeGUI:
b31ed7ea55abdfb72d1c911266f27843_38354866.chuechco  nmegui.png

File gốc:
d6125968ea357a0e078886c046721de0_38354466.chuechco  nar43.png

Crop+resize:
14e12d609c320c556ff2ed75fac9939a_38354469.chuechco  nar169.png

Đây là file gốc lấy từ Youtube:
[video=youtube;ESnxlsrXLOU]http://www.youtube.com/watch?v=ESnxlsrXLOU&feature=player_embedded[/video]

Chuyện nữa là đưa những gì của WarpSharp vào thư mục MeGUI để MeGUI nhận diện và sử dụng được? Cảm ơn boykutehp90.

phusi

Member

Mod16 là chia hết cho 16 chứ nhỉ ? Liên quan gì đến 16:9 đâu. Ý của bácboykutehp90 là để crop đến khi nào xấp xỉ 16:9 thì dừng lại

boykutehp90

Well-Known Member

Đúng rồi bác. Tức là mình xén sao cho cái clip nó về dạng ~16:9 đó bác.
1 số res = 16:9 hay gần gần dạng đó như: 1280x720p, 960x540p, 854x480p, 720x400p, 640x360p. Nếu không sửa được ở trên MeGUI thì bác vào chỗ script sửa lại số theo các res chẵn chẵn như trên, preview thử và save. Ưng thì encode nó ra tỷ lện 16:9
Bác bỏ cái WarpSharp.dll vào chỗ ...Program Files\AviSynth 2.5\plugins\ và ...MeGUI\tools\avisynth_plugin. Mỗi lần bác cần sài thì copy paste code đúng đường dẫn thủ công vào và chỉnh vừa mắt thôi chứ MeGUI nó không hỗ trợ sharp trong GUI của nó vì nhiều khi phiền phức và số nhiều lạm dụng gây tình trạng vid trở nên tệ hơn

nhimdenpc

encode lâu vãi :D , mấy hôm nay lên con VPS encode , cũng đc 15 tập phim lẻ rồi , :-< làm site phim khỗ quá :D , thanks bác mod nhé

khanhtung

bạn boy có cái filter nào dùng để deblock không ? Mình dùng mấy cái trên thấy block vẫn còn nhìu!:D

Mình thấy việc sau khi Encod có những video chất lượng nét hơn là có. Không biết họ làm kiểu gì nữa
Ví dụ như thế này nhé
Đây là Video HQ do VEVO trên Youtube Up thì chất lượng ban đầu là chuẩn nhé:

[video=youtube;Xdv83MFJd7U]http://www.youtube.com/watch?v=Xdv83MFJd7U[/video]

Còn đây là Video lấy từ nguồn Encode của MCIT.CC (Đã làm sub và Up thành công lên Youtube ^^)

[video=youtube;nNkNwpV_r_A]http://www.youtube.com/watch?v=nNkNwpV_r_A[/video]

Các bạn hãy cho chạy 2 video cùng 1 lúc nhé
Sự khác biệt là không thể phủ nhận (Khi xem trên YTB ban đầu đều mặc định phân giải là 360p. Tức là dù Video ở dưới có là HD thì khi xem như vậy vẫn có thể coi là tương đương). Không hiểu họ Encode bằng cách nào thế nhỉ. Có ai biết thì có thể chỉ cho mình biết vs đc không?

Chỉnh sửa lần cuối:

Connor

Well-Known Member

1 là do dùng raw khác để encode, hai là chỉnh lại thông số để đạt 720p. Dù là chỉnh lên 720p nhưng độ nét cũng chỉ tương đương raw là 480p thôi.

1 là do dùng raw khác để encode, hai là chỉnh lại thông số để đạt 720p. Dù là chỉnh lên 720p nhưng độ nét cũng chỉ tương đương raw là 480p thôi.
Không biết nữa nhưng khác biệt là quá rõ ràng

boykutehp90

Well-Known Member

dùng hàm sharp chỉnh là nét mà. Youtube nó chỉ convert nguyên gốc HQ Clean nên ra vậy, còn bản bạn enc được biên tập và có chỉnh sửa từ DVD Retail nên tất nhiên phải tốt hơn rồi

dùng hàm sharp chỉnh là nét mà. Youtube nó chỉ convert nguyên gốc HQ Clean nên ra vậy, còn bản bạn enc được biên tập và có chỉnh sửa từ DVD Retail nên tất nhiên phải tốt hơn rồi

Vậy là do chất lượng DVD tốt hơn hả bạn. Mình nghĩ VEVO là chuẩn nhất rồi. Thế dùng hàm Sharp là như thế nào bạn có thể nói rõ hơn ko?:)

boykutehp90

Well-Known Member

VEVO=YouTube=Clip xem online nên chất lượng chỉ ở mức trung bình thôi. Việc nó là kênh chính thức mà mờ hơn là do source của VEVO là source HQ Clean, còn source bạn sử dụng là từ DVD Retail (DVD Phát hành). 2 cái đều khác nhau hoàn toàn về chất-dung lượng. Hàm sharp (nét) thì mình đã viết hướng dẫn ở trên rồi, chạn chịu khó tìm lại nhé

VEVO=YouTube=Clip xem online nên chất lượng chỉ ở mức trung bình thôi. Việc nó là kênh chính thức mà mờ hơn là do source của VEVO là source HQ Clean, còn source bạn sử dụng là từ DVD Retail (DVD Phát hành). 2 cái đều khác nhau hoàn toàn về chất-dung lượng. Hàm sharp (nét) thì mình đã viết hướng dẫn ở trên rồi, chạn chịu khó tìm lại nhé
Oh thanks bạn. Có vẻ hơi phức tạp nhỉ. Mọi người đều nói Sharp là con dao hai lưỡi. Tốt nhất là không lên dùng. Hiệu quả chưa biết thế nào mà rủi ro lại cao. Video xấu như chơi @@

youandme_nt2010

Well-Known Member

hay nhỉ, mình ko dùng MeGUI nữa nên ko rành :D

Bên trên