Home Theater của em mới hoàn thành

thinhsve

Well-Known Member
Kính thưa các Bác. Sau bao ngày cày bừa tích cóp, đổi chát các bù,... để thoả niềm đam mê HD của em.
Cuối cùng em cũng hoàn thành dự án kéo dài hơn 1 năm. Về cơ bản, em không có
mắt thẩm mỹ nên trang trí cũng như dây đi chưa được đẹp, mong mấy Bác nén đá nhẹ tay.
Sẵn tiện cho em cảm ơn Cty nghe nhìn Hay và Đẹp đã cung cấp phần lớn thiết bị cũng như hỗ trợ em hoàn thành Dự án này.

- Phần nhìn:
* Projector 3D SONY HW50ES

* 3D Glasses: SONY (em chỉ có 6 cái)

* Screen: GRANDVIEW Fix Frame Flat 120"

Tổng quan phòng em như sau:

- Phần nghe
* AVR: Pioneer LX86

* Front: JBL L890

* Subwoofer: Velodyne SPL-1200 Ultra (Optimum 12)

* Surround và Surround Back: JBL L820

* Center: JBL S-Center (Sẽ nâng cấp lên JBL LC2 trong thời gian tới)

Dây loa Front và Center: Van Den Hul CS122
Dây Surround và Surround Back: Monster
HDMI: Audio Quest 1.4 và Atlona 1.4 (15 mét)

* HDP: DUNE Zappiti

Nhận xét của riêng em:
- Về phần nhìn: em Sony HW50ES thể hiện quá tuyệt vời cả HD và 3D, mặc dù là 3D chủ động nhưng xem ít nhức mắt hơn các TV 3D chủ động em đã xem, có thể là do màn hình to nên em có cảm giác vậy.
- Về phần nghe:
* Khi xem phim DTS-HD Master hoặc TrueHD 5.1 hoặc 7.1: Hệ thống này thể hiện khá tốt. Âm thanh tràn ngập phòng, thể hiện rất rõ các hiệu ứng âm thanh của từng loa.
* Khi nghe nhạc Lossless: Buồn ơi là buồn, mặt dù đã đấu Bi-Amp cho cặp Front. Tình hình chắc phải làm dàn 2 kênh riêng để nghe nhạc. Nhưng khi nghe nhạc của các đĩa Bluray DTS-HD Master, TrueHD 5.1 or 7.1 (như Celine Dion: Live in Las Vegas - A New Day) thì hệ thống thể hiện khá tốt, mình ngồi nghe giống như đang tham gia ở tại nơi diễn vậy.

Vài dòng cảm nhận, nếu có gì sai sót mong các Bác bỏ qua.
Nếu có gì chưa hợp lý, nhờ các Bác chỉ giáo để em có thể hoàn thiện hơn.
Các hình ảnh trình chiếu em sẽ review sau.
Cảm ơn các Bác.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

6868

Member
Ðề: Home Theater của em mới hoàn thành

Chúc mừng bác chủ! Các bác chuyên về lossless hướng dẫn cho ae xử lý những vụ 5.1 nghe 2 kênh!

minhjp

Well-Known Member

Quá tuyệt bác ah. Toàn hàng gấu thôi.Bác múc Oppo của e + sony của bác nữa là hết thuốc :)
Phòng dài mấy mét và khoảng cách ghế đầu đến màn là bn vậy bác ?

thinhsve

Well-Known Member

Quá tuyệt bác ah. Toàn hàng gấu thôi.Bác múc Oppo của e + sony của bác nữa là hết thuốc :)
Phòng dài mấy mét và khoảng cách ghế đầu đến màn là bn vậy bác ?
Phòng em cải tạo lại từ 1 phòng khách bỏ trống nhiều năm, lọt lòng ngang:4.6m, dài: 5.8m. Khoảng cách ghế đầu đến màn hình khoảng 3.5-4m.
Em cũng đang ghiền Oppo lắm đây, về hình ảnh thì Dune vs Oppo khoảng 6:10, em test thử bên nhà đứa em. Nhưng hiện tại làm phụ đề 3D cho Folder Bluray tốn công quá, em không có thời gian nên còn lăn tăn. Em nghe nói Oppo 95 Firmware 1219 (hay 1912 gì đó) đọc được ISO Bluray luôn phải không Bác.
Thanks.

taixin

Active Member

Velodyne SPL-1200 Ultra (Optimum 12)
bác mật thư mình em này giá bao nhiêu không .
bác đầu tư avr vừa xem phim vừa nghe nhạc ah ,,, lên ngay cái center đi

unchainmedoly

Active Member

Giấc mơ mà em đang mơ, hi vọng 1 ngày không quá xa sẽ có được setup như của bác, chúc mừng bác.

Face2Face

Member

chơi nguyên serie loa JBL dòng L luôn, quá đỉnh cho phòng phim gia đình, bác show giùm chi tiết giá bộ loa nhé!

Dời cái máy lạnh đi chổi khác đi Bác chủ lâu ngày nó chảy nước là phiền lắm đó. Còn lại nói chung là rất hoành tráng

baodom

Active Member

Bác Thịnh chỉ còn thiếu em 2ch nữa là hoàn thiện rồi, cố lên bác, bữa nào bác lên em vác con Yamaha S2000 về đánh thử xem sao ạ

thinhsve

Well-Known Member
Ðề: Re: Home Theater của em mới hoàn thành

Dời cái máy lạnh đi chổi khác đi Bác chủ lâu ngày nó chảy nước là phiền lắm đó. Còn lại nói chung là rất hoành tráng
Máy lạnh toàn bộ đường ống đi âm tường lên sân thượng nên dời rất phức tạp. Em phải chấp nhận bảo dưỡng định kỳ kỹ hơn. Cảm ơn bác góp ý.

Dàn của bác quá đẹp, em thì mới chỉ giám đầu tư dàn cùi 5.1 thôi chứ không được hoành tráng như bác. Về mặt mầu sắc và bố trí thiết bị thì theo quan điểm của em rất thích tông màu đen của giấy dán tường nhà bác. Hệ thống tiêu âm nhà bác chắc sẽ cho hiệu quả âm thanh nghe tốt hơn nhưng mà nó làm căn phòng giảm đi vẻ sang trọng và hiện đại, giá mà bác có thể làm kiểu khung xương gỗ rồi bọc toàn bộ bên ngoài cho cùng tông mầu thì sẽ đẹp hơn. Mặc dù dàn của bác không có nhiều dây nhưng mà nhìn chỗ kệ phía trước vẫn còn nhiều dây đi hơi rối mắt một tí vì kệ của bác trống ở phía sau. Bác mà có thể đầu tư một cái kệ bằng kính mầu đen hoặc làm theo kiều hộp gỗ cho toàn bộ dây nguồn và loa luồn ra phía sau sẽ đẹp hơn.

phuongkrt

Member

Bác baodom cũng khéo tay nhỉ, làm tiêu tán âm được phết! Chúc mừng bác chủ nhé! Projector Sony coi movie thì tuyệt rồi

H 9999

Active Member

quá ngon luôn ! chúc mừng bác chủ

CuQuang9x

Active Member

Thiết kế phòng chỉ mỗi màu ghế là chưa thỏa mãn còn lại quá tuyệt vời, về thiết bị thì em không có ý kiến :D

hang_gom

Well-Known Member

Con Sony này thì đỉnh rồi.Mình đã từng được nghe về bác chủ,chịu chơi chịu chi.

Bên trên