Kẻ Lãng Du .

duongbaba

Active Member
Ðề: Kẻ Lãng Du .

Cám ơn bác Duong33 hướng dẫn tận tình , báo cáo kết quả với bác đây , tạm được không bác ?
Quá được chứ bác ạ, nói về panning bác làm trùm khu vực này rồi :D

pterpm

Well-Known Member

@pterpm, lâu quá bạn mới ghé ! bạn hỏi mình biết gì nói nấy nhé , không dám múa rìu qua mắt các Pro ở đây :D :
- mấy tấm xe lửa chụp trong phòng với ánh sắng trắng mạnh , khá tốt , mình dùng ISO 800 , nếu cần có thể đẩy lên 1600 , 3200 ( thà bị noise chút nhưng ảnh nét , xài được ).
- một người đi bộ ngang trước mặt , thường 1/250s là bắt đứng chuyển động . Còn muốn có sự chuyển động trong ảnh , chọn tốc độ thấp hơn.
- trong nhà , không flash thì tất nhiên phải mở lớn khẩu độ rồi , DOF ở f/2 hay f/2.8 hay f/5.6 ... là chủ thể vừa nét ( ? ) , cố gắng giới hạn tốc độ bằng 1/tiêu cự để không bị run, ảnh sẽ mờ. Nếu lens có IS như 24-105 , 70-200 , 100 f2 macro ... thì có thể dưới 2-4 stop.
- white balance nếu nhớ thì chỉnh ngay lúc chụp , còn không cứ để auto , dùng soft chỉnh lại sau .

Trong nhà thờ , thường không cho chụp flash , bạn cần lens ít nhất là f2.8 ...f1.4 , đủ sáng để lấy nét.
Chọn điểm lấy nét Center , bố cục ngay lúc chụp hay cứ chụp cho được khoản khắc cần thiết rồi crop lại sau.
Set máy ở mode Av , f/2.8 đến f/5.6 , chỉnh ISO để máy tự tính tốc độ ( nếu tốc độ thấp -> tăng ISO lên và ngược lại ).
Nếu các nhóc chạy nhảy , di chuyển ... chọn AI SERVO và chụp liên tiếp Continuos, lưu ý tốc độ có đủ để bắt chuyển động không ?
Chụp ánh sáng yếu, nếu cần và có thể thì dùng monopod hay tripod.

Tay mơ nên mình biết bấy nhiêu :D , Các Pro thấy có gì sai , thiếu ... xin góp ý . Mong bạn pterpm sớm có ảnh đẹp , post cho AE xem .

câm ơn bác rất nhiều đã chỉ dạy cho em, em thấy các bác trong đây chụp hình đẹp quá, nên bắt chước học hỏi theo gót các bác, chẳng hiều sao cái máy của em (7d) chẳng bao giờ mở khẩu xuống thấp tới f2-f3 cả, thấp nhất cũng phải là f3.5 thôi, hay tại vì lens, em dùng cái lens này chăc tại cùi bắp nên vậy bác hỉ, hôm đó trong nhà thờ được chụp flash nhưng vì xa quá, phải dùng ống nàyzoom gần hết cỡ cộng flash, mỡ iso lên hết cỡ 6400 em chụp chế độ M khẩu độ f3.5 tốc độ dưới 1/100s khoảng 1/50s à, vì tối quá, mà trần nhà thờ thì cao dùng đèn vàng mà con nít thì chạy nhảy lung tung , em chụp khó quá, bị out net hư hết hình
cám ơn bác nhiều lắm nhé,
p.s : nói về tình hàng xóm ở đây đúng như lời bác nói đấy, bạc bẽo lắm, lúc trước em ở nhà mẹ sống cũng gần 20 năm trời rồi mà chẳng biết nhà đó có mấy người, lúc move ra ở riếng cũng nói chuyện nhiều vời ngừoi hàng xóm làm detective ở local nhưng mỹ nó cũng tỉnh queo ah, nó chuyện đó nhưng quay lưng đi là nó quăng cục lơ cái đùng ,không tình cảm nhiều như VN mình, nói có vẻ thân thiết lắm nhưng mình nhờ cái gì thì nó cũng miễn cưỡng làm lẵm, ước gì về già có số tiền về VN ở luôn bác nhỉ

thanhtung90

Active Member

Thank bác, bác chụp đẹp lắm. Em thì chả biết tí gì về ảnh ọt cả và cả nước Mỹ vốn chỉ trong phim thay vì đời thường.

nguyenvantrung2410

Active Member

em là em đề nghị bác chủ thớt chuẩn bị tiền lên con 1Dx luôn và ngay để đỡ phí tài năng, nếu không thì kiếm con 1D nào cũng được, sẽ thấy sức mạnh của sự lấy nét nhanh và chụp liên tục khiếp thế nào, hehehe
cái hình chụp đoàn tàu kia mà dùng 1D thì khỏi cần lia máy theo, chỉ cần để im 1 chỗ và bạch bạch bạch bạch là có hình đẹp ngay ;;);;);;);;);;);;)
đó là điều mà những người dùng máy phim như ai kia phải khóc thét lên :)):)):)):)):)):))

binhbom

ác, chụp như thế thì để tắt điện cho tàu đứng yên rồi chụp, cho nó lành :)) . ko lia máy làm sao có được hiệu ứng .. hay dùng hiệu ứng PS.

trốn thui

trandzung

Mấy bửa nay mình không vào được 4rum , đặc biệt là từ 3 giờ chiều VN !?!

@bác trung2410 , chụp tốc cao và lia máy ( panning ) là 2 hướng khác nhau của việc sử dụng tốc độ chụp. Bác thử chụp 1 chiếc honda chạy trên đường với tốc độ 1/1000s và 1/20s , bác sẽ thấy khác nhau như thế nào.
Nếu mua 1D X mình sẽ mua kèm " nón an toàn , nút bịt lỗ tai ... " vì " Canon 1D X hay Nikon D4 mà chụp thế này sao ? " Khổ lắm !
À , không đầy 1 giờ , toàn bộ Nikon D4 đã được đặt mua hết sạch trên Amazon.com !!! Khiếp thật .

Ảnh chụp panning nữa này bác Trung :

trandzung

Ảnh chân dung , khó quá !!!

Vâng , xem ảnh chân dung các bác chụp rất đẹp , mình cũng muốn tập thử nhưng ... kiếm không ra mẫu !!!
Ở nước ngoài , hầu hết gia đình nào cũng có cái máy P&S , bây giờ lại thêm chụp ảnh bằng smart phone 4 chấm, 5 chấm ... còn không thì vào studio chụp với giá khá đắt . Một vấn đề nửa là quyền tự do cá nhân rất cao , họ không thích bị người lạ chụp ảnh , nhất là chụp trẻ em , con cái họ mà không xin phép trước ( bác nào hay đi du lịch nước ngoài xin lưu ý điều này ).
Chỉ có các dịp lễ hội , trình diễn văn nghệ , thể thao ... thì thoải mái hơn , tuy nhiên mình cũng phải xin phép nếu muốn chụp dạng " chân dung " . Bố cục , lấy nét , khẩu , tốc , flash ... thật nhanh , click , xong ! Có mẫu và được set-up như các bác , thèm quá !

Hôm qua , mình xin phép và chộp được 1 tấm headshot làm bài tập chụp ảnh chân dung và học PS luôn ( hay ảnh lưu niệm ??? ).

Nghệ sỹ Sasamull.​

Mong các bác nhận xét và xin chút kinh nghiệm chụp thể loại này, vì trước giờ mình toàn chụp lễ hội , thể thao ... không à . Xin cám ơn .

locnp

Well-Known Member

Mấy con chim và sóc chịu lạnh hay thật, nhìn bọn chúng thật đáng yêu.

duongbaba

Active Member

Lão Hô đang thèm nhỏ dãi, lão ấy mà qua Mỹ định cư thì cứ gọi là tiệt chủng thú rừng nguyên cả tiểu bang :))

locnp

Well-Known Member

Chắc bọn thú rừng choáng với trình PTS cũa lão ấy, xem xong bọn chúng lên máu lăn đùng ra xỉu :))

tieuthieugia

Well-Known Member

hình ảnh bà con Việt ăn Tết bên đó ntn bác? vài hình của gia đình bác được k?

Bên trên