KhacTuyen's Home Theater!

thinhkappa

Well-Known Member
Ðề: KhacTuyen's Home Theater!

Khung nhôm nhẹ, sau đó nhờ vợ chọn vải may theo kiểu bọc ga trải giường có chun xung quanh, treo lên là xong....:)) Chấp tất cả các loại tiêu âm pro =))
Bác làm kiểu này sẽ ko phẳng và căng được . Buộc pải dùng sức căng vải ra , phải làm khung gỗ bắn gim thôi , làm khung nhôm thì bắn vít hoặc rive.

Chuẩn bác ạ, chi tiết thế này:
- Khung gỗ em mua gỗ thông đóng hàng công nên giá rất rẻ, thuê thợ mộc xẻ theo yêu cầu của mình.
- Vải em cũng mua loại thanh lý bán theo Kg cho tiết kiệm,
- Bông sử dụng bông đá cho an toàn.
Toàn bộ quá trình em tự làm hết, chi phí so với panel bán sẵn chỉ bằng 35%.
Bông đá bác mua ở đâu vậy ?

Chỉnh sửa lần cuối:

Mộc Li

Bác làm kiểu này sẽ ko phẳng và căng được . Buộc pải dùng sức căng vải ra , phải làm khung gỗ bắn gim thôi , làm khung nhôm thì bắn vít hoặc rive.

Thật tiếc, các bác thích đi tắt đón đầu, lẽ thường phải học kỹ thuật tiêu tán âm trước, tiếp học kỹ thuật làm.
tiêu tán âm gồm 2 phần, vị trí và loại sóng âm.
Vị trí là chỗ nào cần tiêu chỗ nào cần tán....
Tiêu âm nào, tán âm nào, âm trầm hay cao.....
Tiêu tán có tác dụng ở mức bổ trợ khi đã chọn thiết bị phù hợp với không gian sẵn có
Một bộ giàn cao cấp không biết sử dụng, âm thanh chỉ như bộ giàn bình dân

Tây đội nón lá VN gãy đàn như điên.flv - YouTube

khactuyen

Banned

ĐÚng đấy bác, e sử dụng khung gỗ thông (vừa rẻ, vừa nhẹ), dùng ghim bấm kéo căng vải sẽ đẹp hơn, độ tùy biến khung gỗ cao hơn khung nhôm nhiều lần.
Bông đá em mua gần Ngã Tư Sở - cửa hàng vật liệu bảo ôn, họ có cả bông thủy tinh, tuy nhiên BTT chỉ làm tubebasstrap hợp lý hơn.

khactuyen

Banned

Thật tiếc, các bác thích đi tắt đón đầu, lẽ thường phải học kỹ thuật tiêu tán âm trước, tiếp học kỹ thuật làm.
tiêu tán âm gồm 2 phần, vị trí và loại sóng âm.
Vị trí là chỗ nào cần tiêu chỗ nào cần tán....
Tiêu âm nào, tán âm nào, âm trầm hay cao.....
Tiêu tán có tác dụng ở mức bổ trợ khi đã chọn thiết bị phù hợp với không gian sẵn có
Một bộ giàn cao cấp không biết sử dụng, âm thanh chỉ như bộ giàn bình dân

Tây đội nón lá VN gãy đàn như điên.flv - YouTube
Chuẩn quá bác ạ, bác viết 1 bài chi tiết cho ae học hỏi đi ah?

thinhkappa

Well-Known Member

ĐÚng đấy bác, e sử dụng khung gỗ thông (vừa rẻ, vừa nhẹ), dùng ghim bấm kéo căng vải sẽ đẹp hơn, độ tùy biến khung gỗ cao hơn khung nhôm nhiều lần.
Bông đá em mua gần Ngã Tư Sở - cửa hàng vật liệu bảo ôn, họ có cả bông thủy tinh, tuy nhiên BTT chỉ làm tubebasstrap hợp lý hơn.
khung nhôm cũng bền lắm bác , nhưng khung gỗ rẻ hơn và dễ làm hơn.

sniper6868

Active Member

Quá pro, khoái nhất con Velodyne HGS 15. Khi nào nâng cấp bác pm cho mình giá con này nhé

khactuyen

Banned

Quá pro, khoái nhất con Velodyne HGS 15. Khi nào nâng cấp bác pm cho mình giá con này nhé

E nhìn bộ của anh khủng khiếp quá, 2 con HGS18 và DTM 15x2 (con này giá ở vn đến 100tr/ cặp rồi) + 6 cặp system 1200 (50tr/cặp), bộ nhà a quá nhiều tiền.

Mộc Li

Chuẩn quá bác ạ, bác viết 1 bài chi tiết cho ae học hỏi đi ah?

Em mới tập chơi, cũng chỉ biết đôi chút. Có vài thắc mắc muốn hỏi bác.

Thứ nhất sao bác dùng Klipsch RF-7II làm Front, loa này em chưa được nghe nhưng đọc thông số thì loa này tốt nhưng làm Front không có lợi, theo mắt em nhìn diện tích fòng bác khá nhỏ, chơi cặp này thì không có thuốc chữa.

Thứ 2 : Hệ thống tiêu tán âm của bác, từ tấm trải sàn đến ốp tường theo em phù hợp tạo độ đồng đều âm cho fòng lớn với loa nhỏ, bác dùng cho fòng nhỏ với loa lớn.
Thứ 3 Nếu mục đích của bác quảng cáo hàng; dịch vụ ship từ Mĩ thì em lại thăng đây.

sniper6868

Active Member

Bộ này là mơ ước thôi, giấc mơ chưa thành hiện thực :)

khactuyen

Banned

Em mới tập chơi, cũng chỉ biết đôi chút. Có vài thắc mắc muốn hỏi bác.

Thứ nhất sao bác dùng Klipsch RF-7II làm Front, loa này em chưa được nghe nhưng đọc thông số thì loa này tốt nhưng làm Front không có lợi, theo mắt em nhìn diện tích fòng bác khá nhỏ, chơi cặp này thì không có thuốc chữa.

Đúng là phòng em đang sử dụng khá nhỏ so với thiết bị, em cũng biết thế nhưng hiện chưa có đủ điều kiện để mở rộng ra (cái này trong tương lai xa em sẽ làm), hiện em còn 1 phòng T3 có DT khoảng 24m2 với KT 2 chiều là 3.9x4.2m đang để không.
E chơi cặp này vì trước cả bộ là Klipsch hết, tuy nhiên theo thời gian gu thưởng thức thay đổi nên em đang chuyển dần sang BW8 hết, tuy nhiên kế hoạch rất dài + chi phí tốn kém -> quá trình chuyển đổi diễn ra từ từ.

Thứ 2 : Hệ thống tiêu tán âm của bác, từ tấm trải sàn đến ốp tường theo em phù hợp tạo độ đồng đều âm cho fòng lớn với loa nhỏ, bác dùng cho fòng nhỏ với loa lớn.

Về tiêu âm thì em đã tính toán và cách bố trí phù hợp với từng dải tần nhất định (theo em), như:
+ 2 góc phòng sau loa front: dùng Tubebasstrap,
+ 2 góc phòng vị trí ngồi dùng Panelbasstrap với chiều dày panel >=10cm + tỷ trọng bông sử dụng lớn (với bông đá khoảng 100kg/m3)
+ Panel 2 bên dùng bông đá tỷ trong nhỏ hơn = 60kg/m3 và chiều dày giảm xuống còn 4-5cm (tùy vị trí)
+ Tiêu âm sàn: vì mùa hè nên em dùng thảm xốp ghép lại, sau này có điều kiện em sẽ đầu tư thảm tấm của Đức sợi dài 5cm chắc sẽ OK hơn.
+ Tiêu âm trần: vì trần nhà em cao 3.6m nên e chưa nghĩ phải xử lý nó.
Thứ 3 Nếu mục đích của bác quảng cáo hàng; dịch vụ ship từ Mĩ thì em lại thăng đây.
Cấu hình như thế này em chơi lâu rồi (trước khi bán hàng gần 2 năm), Mục đính bán hàng chủ yếu phục vụ thú vui và sở thích thôi bác, chứ làm giàu bằng cái này em sợ ko thể.

Thansk bác góp ý!

Minhsur

Banned

Em đang kết con này của bác nhưng chưa đến bác được. Dạo này nhiều việc lu bu quá.

Hàng chuẩn không bác?

khactuyen

Banned

Yes sir, hàng chuẩn chứ bác,
đợt vừa rồi em hết sạch, đợt tới về dòng này nhưng là model có POLARIZED (giá đắt hơn chút xíu)

Minhsur

Banned

Yes sir, hàng chuẩn chứ bác,
đợt vừa rồi em hết sạch, đợt tới về dòng này nhưng là model có POLARIZED (giá đắt hơn chút xíu)

Thế là hết hàng à bác.Em dự là cuối tuần qua lấy của bác ít giắc bắp chuối và cái kính RB đấy.
POLARIZED hình như là để xem ảnh chuổng cời phải không ạ? Em thích loại gọng mạ giống vàng thôi.

tuyentt

Member

Hời đẹp quá nhưng giận quá, trong chưa tỏ mà ngõ đã thông, chả mời ae qua j cả

Chỉnh sửa lần cuối:

theaminh81

Well-Known Member

phải học pác cái khoản tán âm và tiêu âm quá, đẹp quá, mấy cái bass tráp đặt góc phòng gọn nhỉ

khactuyen

Banned

Thế là hết hàng à bác.Em dự là cuối tuần qua lấy của bác ít giắc bắp chuối và cái kính RB đấy.
POLARIZED hình như là để xem ảnh chuổng cời phải không ạ? Em thích loại gọng mạ giống vàng thôi.

Y chang bác ạ, đều là model 3025 mà nhưng có thêm lớp tráng POLARIZED đi ngoài trời nắng ảnh sẽ trong, sáng và chống lóa cực tốt.
Loại này nhìn mấy girl thì ko sao chứ nhìn boy toàn thấy "hài cốt" thôi.

Minhsur

Banned

Y chang bác ạ, đều là model 3025 mà nhưng có thêm lớp tráng POLARIZED đi ngoài trời nắng ảnh sẽ trong, sáng và chống lóa cực tốt.
Loại này nhìn mấy girl thì ko sao chứ nhìn boy toàn thấy "hài cốt" thôi.

Vâng, rảnh em sẽ qua bác.

AnhBaSG

Member

Nghe danh bác từ lâu trên diễn đàn, giờ có dịp chiêm ngưỡng hệ thống home theatre của bác. Không biết nói gì hơn ngoài từ "ngưỡng mộ". Chúc bác sức khỏe!

khactuyen

Banned

Hời đẹp quá nhưng giận quá, trong chưa tỏ mà ngõ đã thông, chả mời ae qua j cả
Úi giời, a có mời chú mấy lần mà có qua đâu.
phải học pác cái khoản tán âm và tiêu âm quá, đẹp quá, mấy cái bass tráp đặt góc phòng gọn nhỉ
Bác cứ khiêm tốn, em tự làm dựa trên kinh nghiệm ae trên này thôi ạ.
Nghe danh bác từ lâu trên diễn đàn, giờ có dịp chiêm ngưỡng hệ thống home theatre của bác. Không biết nói gì hơn ngoài từ "ngưỡng mộ". Chúc bác sức khỏe!
Thanks bác.

khactuyen

Banned

Dàn bác khactuyen đúng là chất đến từng chi tiết , e rất thích cách bác chọn màu cho tiêu tán âm nhìn hài hoà lắm . Nhưng e có góp ý nhỏ bác mua thảm trải sàn khác cho đẹp và hài hoà hơn , màu tối và thảm dày e nghĩ là hơp với bộ này . Đay chỉ là ý kiến cá nhân của e thôi nhé ko có ý chê bai gì đâu ạh .
Thanks bác, em có kế hoạch mua thảm Đức dày khoảng 4cm từ lâu mà chưa có tiền, bác thấy mẫu này có OK ko?

em cũng B&W và Velodyne nhưng chưa khủng như bác, chắc sẽ lại nâng cấp nữa rùi :D
Thanks bác, cuộc chơi này ko có điểm dừng bác nhỉ?
Nhìn con center chắc chắn anh sẽ lên b&w ... được anh lên con sub jl 113 mà anh mơ ước luôn nhé tiêu tán âm tự làm nhìn pro wá anh hehe có dịp ghé hcm alo em nhé ... gửi anh mấy chai rượu

Thanks em, JL F113 đắt quá chắc ko chịu nổi.

Bên trên