Kinh nghiệm sắp đặt loa siêu trầm đúng cách

ilovealo

Ðề: Kinh nghiệm sắp đặt loa siêu trầm đúng cách

Cảm ơn bài viết rất hay

trungphong3003

em có 1 con sub up dất ,em lật con sub lại cho nó dánh ngang thẳng về phía ngồi nghe em thấy bass dầy hơn,to hơn nói chung là lực ghê lắm
vậy phải làm thế nào đây, nên để nó up hay ngang (mặt định là up ) nhưng nghe ko phê ko rõ

newceco

Member

em có 1 con sub up dất ,em lật con sub lại cho nó dánh ngang thẳng về phía ngồi nghe em thấy bass dầy hơn,to hơn nói chung là lực ghê lắm
vậy phải làm thế nào đây, nên để nó up hay ngang (mặt định là up ) nhưng nghe ko phê ko rõ
Nếu bạn để ngang mà nghe lâu không mệt thì cứ để mà nghe có sao đâu, còn nếu để up như thiết kế thì bạn thử di chuyển sub lại gần tường hơn xem kết quả thế nào. Thật ra tiếng sub ko rõ (ko biết là âm thanh phát ra từ cục sub) mới hay chứ nhỉ vì khi đó tiếng bass bạn sẽ cảm thấy như là phát ra từ cặp loa chính.

HDCUAEM

Member

Cũng thật tình cờ là con SUB của Em cũng để cách xa khoảng 1md so với loa font và may mắn là Em được hưởng thụ thứ âm trầm chắc nịch và sâu lắng, thanks Bác symphony

huuanbl

để được dể xấp xếp tiện lợi, đẹp ,hay, không phải làm dây AV dài quá rất khó. mình có cách nầy các VỊ xem sau: trước tiên chọn sup đánh ra mặt trước thì tốt, chọn vị trí ngay dàn máy trang trí, để sup bass phía sau hai thùng bass hai kênh ,nhu vậy tiếng nhạc sẽ tập trung và đanh ra phía trước thì Hay......!...dơ giản thôi .. Chúc các BÁC vui Vẽ

freemen_art

Member

Cho e hỏi sub của velodyn thuong rat sâu, vậy có cần tìm vị tri thich hop không, cách tìm ?? Hay là cứ đẻ đâu cho vừa mắt ?? Em đang nói trong truọng họp phòng khách ạ, không phải phòng chuyên nghiệp
TKS!!

ronoa

trầm thì đặt thấp hơn

thonon

Member

Nên chơi 2 sub hay hơn nhiều

phamtung7755

attachment.php

Một trong những điều bạn phải chấp nhận khi bước chân vào thế giới âm thanh huyền ảo - đó là chúng quá bất công. Bởi ngay cả khi chìa ra rất nhiều tiền, thứ âm thanh mà chúng ta nhận được có thể vẫn không xứng đáng và bạn chỉ muốn đá vào mông của thượng đế một cái thật đau để xua tan hết mọi nỗi bực tức.

OK. Nếu đã hả giận và bắt đầu ổn định tâm lý, chúng ta sẽ đi vào vấn đề chính của bài viết này, đó là đàm đạo một chút về cách sắp đặt loa siêu trầm đúng cách. Tất nhiên, tôi vẫn tin rằng ở đây hầu hết mọi người đều đã tìm ra được những phương án tối ưu cho phòng nghe, nhưng biết đâu được, cuộc sống đôi khi vẫn tồn tại những bất công.

Đầu tiên, tất cả chúng ta đều phải thừa nhận, rằng có quá nhiều cách để lãng phí tiềm năng của một chiếc sub, trong khi đó lại tồn tại rất ít phương án để mang đến trải nghiệm tối ưu. Đó là lý do chính đáng khiến bạn phải chi ra một khoảng thời gian vô cùng quý báu chỉ để làm một việc - đối với vợ bạn là hết sức "vô nghĩa": khiêng đi khiêng lại chiếc loa siêu trầm nặng nề.

Một trong những "huyền thoại" được lưu truyền về cách bố trí sub là bạn có thể đặt nó ở bất cứ nơi nào trong phòng nghe. Đồng ý, điều đó có thể mang lại cho bạn cơ hội để thưởng thức âm thanh một cách tốt nhất, nhưng chỉ là hên xui.

Những chiếc loa siêu trầm không dây là thứ thường được tung hô về khả năng "bố trí bất cứ nơi nào", thậm chí một số nhà sản xuât còn khoe khoang rằng loa của họ có thể đặt cách các loa khác trong hệ thống hơn 15 mét. Thực tế thì bạn sẽ nhận được âm bass thiếu lực khi tin vào những chiêu PR đó. Nên nhớ, cách thiết lập loa siêu trầm hoàn hảo nhất đó là mang đến âm thanh lớn hơn những gì chúng có thể tạo ra và bạn sẽ không thấy được ranh giới âm thanh giữa sub và các loa còn lại, hay nói cách khác là bạn không thể cảm nhận được loa siêu trầm như là một nguồn âm riêng biệt.

Thông thường, cơ sở để nhiều người minh chứng cho chủ nghĩa "bất cứ nơi nào" nằm ở bản chất đẳng hướng của âm trầm và chúng ta khó có thể xác định được vị trí của nó trong những nốt sâu (dưới 80Hz). Về mặt lý thuyết thì có ít nhiều sự thật ở trong đó, tuy nhiên, đối với những loa trầm 4 inch hoặc nhỏ hơn thì âm thanh của nó tạo ra thường cao hơn 80Hz và bạn có thể cảm nhận được nó như là một nguồn âm khác biệt. Dù sao đi nữa, hãy cố gắng đặt chiếc sub cách loa front trái hoặc phải 1 đến 1,5 mét.

Một trong những "huyền thoại" khác mà chúng ta thường được nghe kể đó là đặt loa trầm ở góc nhà. Nghe thì có vẻ hợp lý bởi góc nhà là vị trí lợi thế nhất, chúng có khả năng mang đến nhiều âm trầm hơn, độ biến dạng cũng nhỏ hơn. Tuy nhiên, nên nhớ góc nhà cũng là nơi mà âm thanh của loa trầm khó pha trộn mượt mà với các loa vệ tinh nhất.

Điều này không có nghĩa là chúng ta không nên đặt loa siêu trầm ở các góc, bởi đối với các loa siêu trầm lớn, góc nhà sẽ là vị trí xứng đáng để thử nhất, miễn là không quá xa so với hai kênh front.

Để đánh giá được tiềm năng của từng vị trí, bạn sẽ mất rất nhiều thời gian để di chuyển và lắng nghe. Nếu tìm ra được một "điểm ngọt", bạn cũng không có gì phải vội, hãy "sống thử" với nó một vài ngày và "qua đêm" với các vị trí khác. Cố gắng đặt loa trầm tại trung tâm của các bức tường - nơi có thể mang đến âm bass mượt mà và chính xác nhất.

Theo CNET

BÀI VIẾT CỦA BÁC HAY!

boyervn

làm theo cách của bác, quay lại video để post lên youtube cái video này chắc cũng hot tầm hot girl quá :D

Cách làm của em như sau: E có 2 cách :D Bác nào thấy ổn thì ấn thanh còn ko ổn thì kệ :D

Cách 1: E cắm loa sub vô hệ thống rồi ngắt hết các loa vệ tinh bằng cách tháo dây cọc loa ra (chỉ để 1 mình loa sub làm việc), bật một bài nhạc có có tiếng bass sau đó đến vị trí ngồi nghe để trải nghiệm và ghi nhớ cái tiếng bass đó trong đầu. Tạm dừng và bật lại đoạn nhạc đó và thay đổi vị trí ngồi nghe từ chỗ ngồi đến sát loa sub. nằm sát xuống đất chỗ loa sub càng tốt ( Mục đích là để so sánh và cảm nhận sự khác nhau giữa 2 vị trí :D ) Sau khi cảm nhận đc rồi sẽ quay trở về vị trí ngồi nghe ban đầu và tiến hành di chuyển loa sub sao cho ưng ý và thẩm mỹ nhất thì đặt loa sub vào đó. tăng giảm âm vực cho phù hợp nhất và ghi nhớ vị trí volume đó để khi loa sub hòa với hệ thống ko bị quá dư hay quá ít bass :). Đấu lại dây loa vào thưởng thức thôi.

Cách 2: Đặt loa sub lên vị trí mình định sẽ ngồi nghe và cũng tháo hết các dây loa của hệ thống ra như cách 1 sau đó bò lom khom hoặc thấp hơn càng tốt đến vị trí mình có ý định đặt cái loa sub vào đó xem tiếng bass có ổn và ưng ko. Nếu ko thì tìm chỗ khác cũng mò mẫm như vậy. Các bác lưu ý là khi bò dưới nền nhà như vậy thì mỗi vị trí có một lực âm bass khác nhau nhé. Lưu ý chỗ nào âm bass dày nhất và lực nhất thì chỗ đó chính là nới mình đặt loa sub tốt nhất.

Nhựoc điểm của cách này là phải có dây sub hơi bị dài :D khó thực hiện hơn cách 1 nhưng hiệu quả thì như nhau.

t/b: Trong khi bò các bác nên đóng cửa và đợi người nhà đi vắng hết hãy làm ko người khác nghĩ mình đang bị gì gì đó đấy, Cảnh đấy nhìn down lắm. ko tin các bác quay phim lại coi =))

Chúc các bác tìm đc nơi ưng ý và thẩm mỹ nhất cho con sub của mình :)

TR0JAN - HDVIETNAM

chicken8

mình muốn mua 1 dàn rap hát tại gia, vậy thằng nào tốt nhất? sony, pana, LG hay samsung?

huynhphat1975

Các Bác cho em hỏi về loa SUB ?
Loa sub đánh xuống và loa sub hướng ra trước cái nào nghe hay hơn vậy ?
Em tính mua 1 con sub; rẻ tiền thôi; để trang bị thêm cho Karaoke; phòng 20m vuông
1. Sub JBL B-120p
2. Sub SAS -300
Hai con sub này có giá tiền = nhau; con nào nghe hay hơn vậy ?
Nhờ các Bác tư vấn dùm. Tks

luongtrungbs

tinh hình là e cũng muốn rước một em sieu tràm về thêm vào bộ kok ở nhà,nhưng chưa biết lấy loại nào tốt,sin các bác tren diễn đàn hiểu biết rộng và kinh nghiệm dày dặn cho em biết nên lấy loại nào.e nghe mọi người nói loa yamaha sw 225 hay sw 515 dùng tốt k biết thế nào.và em cũng muốn hỏi các bác là loa sieu trầm sao lại có 2 kiểu là loa thụ động và chủ động?2 con yamaha 225 và 515 thì thuộc loại nào a.

vinagoh

Well-Known Member

Mình đang dùng Sub Ya SW515, xem phim và KOK khá tốt Bác ạ!

luongtrungbs

hiện em đang muốn mua bộ kok cho tết này,nen mong các bác tu vấn giùm em.hiện em đã mua đc 1 đôi loa bose 301V,và đã có đầu DVD.còn amply và sub thì chưa biết nên dùng loại nào,nghe nói amply thì nên dùng của gjarguar 203 N nhưng lại k biets hàng thât hàng giả vì bgio hàng giả rất nhiều hơn nữa lại nghe nói là giờ amply 203 N của jarguar k sản xuất nữa nên chỉ còn toàn hàng tàu,còn loa siêu trầm em cũng chưa bietes nên lấy loại nào,mọi người bảo dùng loa siêu trầm của yamaha sw 225 hoặc sw515. giờ chưa biết như thế nào mà tết cũng chuẩn bị đến rồi em mong các bác giúp đỡ ạ.

Bên trên