Lưu ý khi mua dàn âm thanh xem HD

TamNhinSo.Net

Active Member
em là người mới bắt đầu tập tành tìm hiểu về HD nên có gì các bác đừng ném dá nhé. Các bác cho em hỏi bộ Logitech Z906 có hỗ trợ DTS từ nguồn ngoài không, và ngoài ra các bác có thể tư vấn cho em một bộ giá tầm 20 triệu đổ lại (k kể màn hình TV) vừa nghe nhạc, xem phim và chủ yếu; thỉnh thoảng karaoke chút xíu (em mới chỉ có ngân sách tầm đó thôi, mong các chỉ giáo tận tình. Thank các bác nhiều)

- Z906 có hỗ trợ DTS.
- Bác đã đưa ra tầm giá, nhưng chưa cho anh em biết diện tích phòng. Ngoài ra, theo em Bác chỉ chú trọng xem phim và nghe nhạc thôi, chứ cộng karoke thì hơi khó trong tầm giá đó ạ.

Le Vinh

à, em quên, phòng của em khoảng 20m2 (4x5m). Karaoke chắc là dùng k nhiều, với lại bác cho em hỏi, em muốn lắp đặt mà tận dụng được bộ Z906 nữa. Theo các bác mua rời hay theo bộ

Chỉnh sửa lần cuối:

coito30

Bác LeVinh định đánh chủ yếu vào gì? Nghe nhạc hay xem phim trước đã, từ đó bác sẽ có định hướng rõ ràng hơn.

Le Vinh

Thơi gian chủ yếu của em là xem phim, còn nghe nhạc là để thay đổi không khí. tỷ lệ xem phim/nghe nhạc là 60/40. à, em đã có đầu HD player, nên tập trung vào bộ loa, âm li, với lại em thích bộ rời hơn vì bộ Z906 em thấy vẫn chưa thích vì k đáp ứng được nghe nhạc. Có gì các bác tư vấn kĩ chút. Thanks các bác

Chỉnh sửa lần cuối:
các bác mua amply receiver chú ý tránh mua hàng usa điện 120v 60hz, điện áp ở việt nam chỉ có 50hz, sử dụng lâu dài ảnh hưởng đến tuổi thọ của amply. trong quá trình sừ dung, máy rất nóng và có phần hoạt động không chính xác như khi chạy voi nguồn điện 60hz.

để ra được nguồn điện chuẩn 120v 60hz cần có bộ đổi tần số từ 50hz ra 60hz rồi hạ điện thế từ 220 xuống 120v.
cái này khá đắt đỏ chứ ko rẻ như lioa đâu các bác à.
vì vậy khi mua amply không nên mua hàng mỹ điện 120v.

king1982

Ðề: Lưu ý khi mua dàn âm thanh xem HD

Các bác cho em hỏi xíu, đầu Sony nhà em đang chạy ngon tự nhiên hiển thị Protector Push Power nghĩa là gì ạ? Cách xử lý thế nào.
Em không rành về điện đọc mấy cái tiếng anh chẳng hiểu gì cả.

marble3D

Member
các bác mua amply receiver chú ý tránh mua hàng usa điện 120v 60hz, điện áp ở việt nam chỉ có 50hz, sử dụng lâu dài ảnh hưởng đến tuổi thọ của amply. trong quá trình sừ dung, máy rất nóng và có phần hoạt động không chính xác như khi chạy voi nguồn điện 60hz.

để ra được nguồn điện chuẩn 120v 60hz cần có bộ đổi tần số từ 50hz ra 60hz rồi hạ điện thế từ 220 xuống 120v.
cái này khá đắt đỏ chứ ko rẻ như lioa đâu các bác à.
vì vậy khi mua amply không nên mua hàng mỹ điện 120v.

Bác nói rất chuẩn, vụ tần 50Hz và 60Hz làm ông bạn tôi khá đau đầu. Hình như ông ấy mấy khoảng $2k để mua bộ đổi tần này đấy [-([-([-([-([-(

kubutun99

2 món là receiver và đầu CD, đừng có dây vào 60hz làm chi cho mệt đầu , càng đồ hiend thì càng phải tránh luôn

s@u_@n_l@

hiện mình đang định mua 1 dàn loa của sony để nâng cấp trải nghiêm phim HD :) nhưng chán cái TV nhà mình ( SONY 42EX410) lại ko có cổng Quang optical, mà chỉ có cổng component để kết nối âm thanh. xin cho mình hỏi, chất lượng âm thanh khi qua cổng component kém hơn khi qua cổng optical phải ko ạ. nếu đúng thì kém nz ko nhi ???

Nếu nghe âm thanh từ tv ra thì ko quan trọng đâu, truyền hình cáp còn phát môn chứ đã đc sterreo đâu

vinagoh

Well-Known Member

2 món là receiver và đầu CD, đừng có dây vào 60hz làm chi cho mệt đầu , càng đồ hiend thì càng phải tránh luôn

Mình đã dùng qua 3 dòng Receiver gồm cả 3 nguồn điện 100v, 220v và 120, tất cả đều ổn và chưa xẩy ra bất cứ sự cố gì về dòng điện. :D
CDp thì chưa dùng dòng 120v nên chưa biết.

hiện mình đang định mua 1 dàn loa của sony để nâng cấp trải nghiêm phim HD :) nhưng chán cái TV nhà mình ( SONY 42EX410) lại ko có cổng Quang optical, mà chỉ có cổng component để kết nối âm thanh. xin cho mình hỏi, chất lượng âm thanh khi qua cổng component kém hơn khi qua cổng optical phải ko ạ. nếu đúng thì kém nz ko nhi ???

Cổng component chỉ truyền hình ảnh thôi bạn nhé.

s@u_@n_l@

Cổng component chỉ truyền hình ảnh thôi bạn nhé.
vâng mình cũng ko rõ lắm, bạn thông cảm. đại khái là 3 cái cổng 3 màu vàng đỏ trắng ấy ạ ^^ thì chắc cổng màu Trắng và đỏ để truyền âm thanh đúng ko ạ. ý mình là chất lượng âm thanh khi cắm qua đó so với khi cắm qua cổng optical ntn ạ

Hai Scm

Active Member
Nếu nghe âm thanh từ tv ra thì ko quan trọng đâu, truyền hình cáp còn phát môn chứ đã đc sterreo đâu

Bác nói đúng đấy chat lượng âm thanh từ tivi không cao nên cổng Optical hay Left/Right cũng tương đương nhau.... bác mua dây jack hoa sen thì nên mua loại tương đối một chút cở 50-100k thì âm thanh xuất ra ok rồi...

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Lưu ý khi mua dàn âm thanh xem HD

vâng mình cũng ko rõ lắm, bạn thông cảm. đại khái là 3 cái cổng 3 màu vàng đỏ trắng ấy ạ ^^ thì chắc cổng màu Trắng và đỏ để truyền âm thanh đúng ko ạ. ý mình là chất lượng âm thanh khi cắm qua đó so với khi cắm qua cổng optical ntn ạ

Cổng vàng là tín hiệu video, còn đỏ trắng truyên audio..... chat lượng âm thanh từ tivi ra không cao nên cổng optical hay đỏ trắng cũng không chênh lệch nhiều bác ạ.

bác mua dây jack hoa sen thì nên mua loại tương đối một chút cở 50-100k thì âm thanh xuất ra ok rồi...

s@u_@n_l@

Ðề: Re: Ðề: Lưu ý khi mua dàn âm thanh xem HD

Cổng vàng là tín hiệu video, còn đỏ trắng truyên audio..... chat lượng âm thanh từ tivi ra không cao nên cổng optical hay đỏ trắng cũng không chênh lệch nhiều bác ạ.

bác mua dây jack hoa sen thì nên mua loại tương đối một chút cở 50-100k thì âm thanh xuất ra ok rồi...
vâng thế ạ. thank bạn đã tư vấn. mình định mua thêm giàn loa sony để thưởng thức phim HD và cũng để trang trí phòng ấy mà ^^

s@u_@n_l@

xin hỏi thêm 1 câu hỏi nữa. ai đó có thể hướng dẫn mình cách (nếu có) ngắt kết nối & tái kết nối lại (kiểu như on off) giữa máy tính và loa vi tính mà ko cần rút ra cắm vào rắc nối âm thanh đc ko ạ.mình xài Win7 bản TA, mà mình dốt TA và cũng ko giỏi IT nên mò ko ra. cảm ơn

marble3D

Member
Re: Ðề: Lưu ý khi mua dàn âm thanh xem HD

xin hỏi thêm 1 câu hỏi nữa. ai đó có thể hướng dẫn mình cách (nếu có) ngắt kết nối & tái kết nối lại (kiểu như on off) giữa máy tính và loa vi tính mà ko cần rút ra cắm vào rắc nối âm thanh đc ko ạ.mình xài Win7 bản TA, mà mình dốt TA và cũng ko giỏi IT nên mò ko ra. cảm ơn

Bác dùng máy tính gì? Kiểu on/off của bác là như thế nào? Có phải là tắt và mở âm thanh đúng không?

Nếu máy tính bàn thì click chuột vào biểu tượng âm thanh và nhấp vào cái ô vuôn có chữ Mute bác nhé.:):):):):):):):):):):)
Nếu là máy tính xác tay, bác nhấn Ctrl + Phím nào có biểu tượng loa (hoặc biểu tượng loa có dấu gạch chéo) ấy bác \:D/\:D/\:D/\:D/\:D/
Nếu tôi hiểu sai ý thì bác nói rõ thêm xem tôi có biết thủ thuật on/off theo yêu cầu của bác hay không nhé :-w:-w:-w:-w:-w

s@u_@n_l@

Bác dùng máy tính gì? Kiểu on/off của bác là như thế nào? Có phải là tắt và mở âm thanh đúng không?

Nếu máy tính bàn thì click chuột vào biểu tượng âm thanh và nhấp vào cái ô vuôn có chữ Mute bác nhé.:):):):):):):):):):):)
Nếu là máy tính xác tay, bác nhấn Ctrl + Phím nào có biểu tượng loa (hoặc biểu tượng loa có dấu gạch chéo) ấy bác \:D/\:D/\:D/\:D/\:D/
Nếu tôi hiểu sai ý thì bác nói rõ thêm xem tôi có biết thủ thuật on/off theo yêu cầu của bác hay không nhé :-w:-w:-w:-w:-w
Cảm ơn bạn giúp đỡ nhưng ko phải ý mình rồi. cụ thể là ntn nez
CPU của mình có 2 cổng: 1 cổng thường và 1 cổng HDMI (của VGA), vì vậy mình có thể cắm song song 2 đầu ra hình ảnh là màn hình desktop = cổng thường và TV lớn (có dàn loa riêng kèm theo rồi ^^) = cổng HDMI. và có thể chọn cổng ra tùy ý ( khi nào xem phim mình chọn cổng TV cho sướng)
Nhưng vấn đề phát sinh là CPU + màn desktop + loa máy tính nằm cách tivi khá xa, hơn nữa khi xem = TV thì tất nhiên mình muốn xem cùng dàn loa riêng kèm tivi rồi, nhưng nó lại cứ phát âm thanh qua loa máy tính, nếu muốn ko phát qua đó nữa thì phải rút rắc nối âm của loa vtinh va CPU ra, khi đó nó sẽ tự động chạy âm thanh ra cổng TV :)
Ys mình hỏi là có cách nào ngắt kết nối giữa loa và CPU mà ko cần rút rắc nối bất tiện nthe ko ấy ạ. thank.

s@u_@n_l@

Cảm ơn bạn giúp đỡ nhưng ko phải ý mình rồi. cụ thể là ntn nez
CPU của mình có 2 cổng: 1 cổng thường và 1 cổng HDMI (của VGA), vì vậy mình có thể cắm song song 2 đầu ra hình ảnh là màn hình desktop = cổng thường và TV lớn (có dàn loa riêng kèm theo rồi ^^) = cổng HDMI. và có thể chọn cổng ra tùy ý ( khi nào xem phim mình chọn cổng TV cho sướng)
Nhưng vấn đề phát sinh là CPU + màn desktop + loa máy tính nằm cách tivi khá xa, hơn nữa khi xem = TV thì tất nhiên mình muốn xem cùng dàn loa riêng kèm tivi rồi, nhưng nó lại cứ phát âm thanh qua loa máy tính, nếu muốn ko phát qua đó nữa thì phải rút rắc nối âm của loa vtinh va CPU ra, khi đó nó sẽ tự động chạy âm thanh ra cổng TV :)
Ys mình hỏi là có cách nào ngắt kết nối giữa loa và CPU mà ko cần rút rắc nối bất tiện nthe ko ấy ạ. thank.
------------------------------
Mình mò ra rồi. keke

Leo_19

Mọi người cho em hỏi 2 bộ AIO này chơi được DTS nguồn ngoài khong mọi người

Sony BDV-690//M SP1 (Nguyen kim 10tr)
Và bộ Loa Sony SS-CRP3M – Amply Sony STR-K33W (Nguyen Kinh 12tr)

Em đã có màn hinh và HDP DUNETV 303D định kết nối optical với 1 trong 2 bộ tren để play HD ạ.

Thanks mọi người help em.

Bên trên