Nhạc nhẹ của Việt Nam đã chết như thế nào?

ai_an_hanh_dee

Ai bảo dòng nhạc nhẹ đã chết rồi thế?
Nó đang thay da đổi thịt để vùng lên một cách mạnh mẽ đấy thôi.

zguy3n

NS Dương Thụ viết lời hay...nhạc của ông có phong cách mà mình rất thích

lyn_bomb

Ðề: Nhạc nhẹ của Việt Nam đã chết như thế nào?

Có những bài đã lâu rồi không nghe, giờ mới có dịp nghe lại ...

Trong này chỉ có Mỹ Linh là cực ghét ! Tự nhận Diva, đi hát thì giành micro của lớp trẻ phía sau, cướp lời .... zzz

HacLongNinhKieu

Well-Known Member

Có những bài đã lâu rồi không nghe, giờ mới có dịp nghe lại ...

Trong này chỉ có Mỹ Linh là cực ghét ! Tự nhận Diva, đi hát thì giành micro của lớp trẻ phía sau, cướp lời .... zzz

Mỹ Linh giờ hết thời rồi bác ạ, em vẫn cứ mấy album cũ của Mỹ Linh mà nghe, hàng mới thì miễn :)

toanthangpro

Well-Known Member

Nhạc nhẹ luôn tồn tại các bác ạ.
Cái thứ được gọi là nhạc trẻ (hiện tại bây giờ) là thứ rác rưởi mà chúng chỉ được giới trẻ nghe 1 vài lần là bị vào sọt rác ngay thôi. Còn tôi thì không bao giờ nghe cái thứ đó, nghe đến nó tôi muốn liver - phun. Tôi kinh tởm nó.

ducvuong25

Active Member

em kết nhất bài vừa biết dấu yêu.

tonysh

Với em ngoài bài hát Vừa biết dấu yêu của Thư Lê, còn có bài Thời hoa đỏ do ca sĩ Lệ Thu hát "dưới màu hoa như lửa cháy khát khao...", là hai bài hát - 2 giọng hát đầy nuối tiếc.

hay quá...vẫn in đậm trong trí nhớ....
Chẳng như các bài hát mì ăn liền bây giờ, nặn mãi không nhớ được lyric....

ruby3000

dòng nhạc này ko bao giờ chết, có điều hiện nay nó không phát triển nữa thôi

hellomoto

Active Member
"Âm nhạc trở nên quay cuồng và hỗn loạn. Để đáp ứng cơn khát âm thanh, một loạt các ông bầu xuất hiện. Họ tạo ra một thế hệ các ca sĩ và nhạc sĩ chuyên nhào nặn các bài hát của nước ngoài thành những bài hát lời Việt. Thậm chí, một bài hát còn có cả phiên bản 1, 2, 3, 4... nếu nó có giai điệu hợp với thị hiếu của số đông."
em thích nhất đoạn này của bác ! chẳng thể nào em nuốt trôi nổi mấy cái bài dạng "mỳ ăn liền", giai điệu thì gần như giống nhau, lời ca thì "hổ lốn" và được biểu diễn bởi một "dàn đồng ca" nam chẳng ra nam, nữ chẳng ra nữ !
mấy thằng bạn em thường nói chơi: mấy chả uống xong ly cafe, ăn xong tô mì gói là có ngay một bài hát ấy mà =))

tusontay

Huyền Thoại
"Âm nhạc trở nên quay cuồng và hỗn loạn. Để đáp ứng cơn khát âm thanh, một loạt các ông bầu xuất hiện. Họ tạo ra một thế hệ các ca sĩ và nhạc sĩ chuyên nhào nặn các bài hát của nước ngoài thành những bài hát lời Việt. Thậm chí, một bài hát còn có cả phiên bản 1, 2, 3, 4... nếu nó có giai điệu hợp với thị hiếu của số đông."
em thích nhất đoạn này của bác ! chẳng thể nào em nuốt trôi nổi mấy cái bài dạng "mỳ ăn liền", giai điệu thì gần như giống nhau, lời ca thì "hổ lốn" và được biểu diễn bởi một "dàn đồng ca" nam chẳng ra nam, nữ chẳng ra nữ !
mấy thằng bạn em thường nói chơi: mấy chả uống xong ly cafe, ăn xong tô mì gói là có ngay một bài hát ấy mà =))
Ý bác nói là nhạc kiểu Mỳ Ăn Liền đó hả? Giờ mới nhận ra điều này E là quá muộn! :)

MINBROK

Member

Yên tâm đi là đâu đó vẫn còn những nghệ sĩ đích thực nhưng họ chưa có đk để mang tác phẩm của mình đến với số đông công chúng đc thôi chứ nhạc nhẹ Việt vẫn nhiều cái đáng nghe lắm.Tất nhiên là ko hy vọng gì ở mấy thứ ca nhạc phát trên truyền hình nhan nhản tìm đỏ mắt mới đc vài bài đc gọi là hát rồi hehe...Rồi cũng sẽ đến lúc giá trị thật đc tôn vinh thôi sao phải xoắn...Lâu lâu đi nghe nhạc cỏ nhiều người hát hay ghê hồn mà tên tuổi ko mấy người biết...Nhạc cảm của phần đông giới trẻ là có vấn đề ảnh hưởng lớn tới thị trường bát nháo của âm nhạc hiện giờ...Đến lúc chín chắn một chút thì tự họ sẽ biết tìm cái gì là chân giá trị để nghe thôi...Muộn còn hơn là ko hehe

softhdvietnam

Well-Known Member
Rất cám ơn nhiều bài viết hay,mình luôn theo dõi các bài viết của bác tiếp tục cống hiến những gì bạn biết chia sẽ với mọi người nhé.

hieu xdav

Well-Known Member

em rất khoái mấy bài này

meamthanh11

Active Member

sau 2000 thì toàn lũ rởm,chán cái tụi nhảm thị truờng rẻ tiền

anh0424

Active Member
Re: Ðề: Nhạc nhẹ của Việt Nam đã chết như thế nào?

sau 2000 thì toàn lũ rởm,chán cái tụi nhảm thị truờng rẻ tiền

không phải toàn lũ rởm đâu bác. vẫn có những sản phẩm chất lượng. tại mình khó tính với lại số bài chất lượng so với số lượng nhảm thì không thấm vào đâu @@

Delly

Ðề: Re: Ðề: Nhạc nhẹ của Việt Nam đã chết như thế nào?

không phải toàn lũ rởm đâu bác. vẫn có những sản phẩm chất lượng. tại mình khó tính với lại số bài chất lượng so với số lượng nhảm thì không thấm vào đâu @@

Vấn đề là cũng có 1 bộ phận lớn chấp nhận và nuốt hết cái đống mỳ gói kia nên càng ngày càng có nhiều mỳ gói cho a e ăn :))

Bên trên