Nikon D90 cái máy đầu tay của em.

Ðề: Nikon D90 cái máy đầu tay của em.

Nói chung lượn mấy forum thấy bác này sướng nhất
bập 1 cái ăn ngay em D90 rồi ý định lên D700
Em 4 năm rồi vẫn đang P&S bét nhè đây

dinhvannam

Em ở SG, vậy len nào ổn bác cho em model cụ thể luôn giúp em với.

dinhvannam

Vậy thì :

AF-S VR Zoom-NIKKOR 24-120mm f/3.5-5.6G IF-ED

Em nghe tư vấn thêm cái 24-85 nữa bác ơi, bác so sánh giúp em chọn lựa với.

Meg2k

Heehehe quả nhiên là bác phunghuutuyen là dân trong nghề nên có khác, đồng ý với các ý kiến của bác.

@dinhvannam: em nói thật với bác là nếu bác rước 1 em đa khẩu về trước sau gì bác cũng tiễn em nó đi thôi :D tin em đi, nhưng chưa gì bác đã lên hàng Full Frame rồi à? Riêng em thì em đi từ từ bác ạ, 400D ==> 30D ==> 40D ==> 50D (đang nhòm ngó con 5D nhưng thấy chưa cần thiết, riêng con 400D brand new bị em quất cho gần 20,000 shots trước khi tiễn em nó đi cách đây 2 năm haahahaha, mới chơi mà, cái gì cũng chụp). Nhưng riêng lens thì phải cân nhắc thật kỹ vì đến thời điểm này em tiễn không biết là bao nhiêu em kiểu Sigma 70-300 f/4-5.6 hay Ca 18-200 đi rồi, xài không được bác ạ, bực kinh khủng, hình ảnh quá chán !

Kinh nghiệm chọn lens của em nè:
  • Bác thích chụp cái gì?
  • Điều kiện sáng mà bác thường chụp nhất?
  • Bác có dự định lên Full Frame hay không?

Chọn lens thì bác cẩn thận vì nhiều lens không gắn được cho Full Frame (em không rành Nikon, riêng mấy thằng Canon EF-S sau khi lên Full Frame thì chỉ còn cách là quẳng vào sọt rác vì giá trị thanh lý chẳng còn bi nhiêu).

Em "tống cựu nghinh tân" cũng nhiều lắm rồi và bây giờ chỉ giữ được 3 lens thôi 17-40 f/4L + 70-200 f/2.8L non-IS + 50 f/1.8 (đang nhòm ngó cái Canon 100 Macro để chụp đồng tiền xưa bạc cắc cũ hoặc sẽ tiễn 17-40 lấy 24-70 :) ), mấy cái lens đa khẩu chơi được 3 bữa là .... chán !

Nếu bác hay "ăn chân gà" thì nên ống có tính năng chống rung (hình như Nikon là VR) chứ cái 70-200 /f2.8L non IS của em chụp mà thiếu sáng không chân máy bảo đảm out nét vì ống nó nặng lắm (trong khi cái 70-200 f/4L giống như đồ chơi trẻ con quá :D )

Vài dòng chia sẻ với bác dinhvannam, chào mừng bác đến với con đường "nghiện ngập không lối thoát", bảo đảm trong vòng 6 tháng nữa mà bác vẫn trong tình trạng thế này thì bankruptcy là cái chắc :D :D :D :D

khanhaho

bác Nam này đổi đồ xoành xạch. Xài vài bữa rồi hãy đổi, chứ như vậy anh em nào chạy theo kịp? (ủa mà từ hồi bác Nam post home theater có anh em nào chạy kịp bác Nam đâu nhỉ hehehe) :-bd

tieuthieugia

Well-Known Member

anh Nam mua len nào muh ngồi ở nhà zoom vẫn thấy phim HD nhà em í nhe

Meg2k

anh Nam mua len nào muh ngồi ở nhà zoom vẫn thấy phim HD nhà em í nhe

Haaahahah...Luật hình sự hình như có điều khoản cấm "xem lậu phim HD" nhà người khác ;;) ;;) và hình như nó cũng cấm .....nhìn trộm "một số thứ khác" từ nhà người ta mà không được phép....

BTW, 250US$ không mua được cái lens nào có thể "xem lậu HD từ nhà người khác" được đâu bác Nam, mấy cái lens đa khẩu khi zoom thì nó "khép mắt" lại bác ạ @-)

dinhvannam

có máy mới, show hình mới đi anh Nam oy

Đợi có len ngon mới chụp TTG ới ơi.;;)

Hôm nay em lên VIC ( showroom trưng bày và phân phối Nikon ) nhìn mấy cái len mà trong người nao nao.....=> em đang bị vật và say thuốc, cầm len trên tay thử rồi lại đưa cho mấy em cất vô tủ hic..hic... bực mình quá đi

Chỉnh sửa lần cuối:

tieuthieugia

Well-Known Member

hỏi nó đổi loa Center BW hem? hay cặp back cũng được. Khó ngủ nếu chưa xong áh

dinhvannam

Phải có 2 phe Ca với Ni mới vui, hãng nào cũng có thế mạnh riêng, tùy sở thích thôi=D>

dinhvannam

Hôm kia em mua cái 24-85 f3.5-4.5 của 1 bác bên xomnhiepanh hết 3.200.000 vnđ ( được tặng cái fliter sony 67mm ) chụp được 1 ngày nay em thấy chán òi, có bác nào quan tâm không ? :-w:-w

milanista13

Hix, nhìn mà thèm quá, không biết bao giờ mới có tiền mua 1 con :((

duongbaba

Active Member

Đọc đến đây thì em hoàn toàn suy sụp tinh thần, không thể kiềm chế được cái sự sung sướng nữa rồi.

Em sẽ dành ngân sách còm cõi 15tr PM nhờ bác phunghuutuyen tư vấn sắm cho một bộ khởi nghiệp. Hy vọng bác í dành thời gian giúp đỡ.

Đến giờ này em hoàn toàn mù tịt không biết DSLR là cái gì, chỉ biết PnS là "Point And Shot" thôi.

Mượn ké đất bác Nam chút nhé!

dinhvannam

Đọc đến đây thì em hoàn toàn suy sụp tinh thần, không thể kiềm chế được cái sự sung sướng nữa rồi.

Em sẽ dành ngân sách còm cõi 15tr PM nhờ bác phunghuutuyen tư vấn sắm cho một bộ khởi nghiệp. Hy vọng bác í dành thời gian giúp đỡ.

Đến giờ này em hoàn toàn mù tịt không biết DSLR là cái gì, chỉ biết PnS là "Point And Shot" thôi.

Mượn ké đất bác Nam chút nhé!

Món nhiếp ảnh hay lắm đóa bác, tham gia chụp choẹt rất sản khoái đó ;)

@phunghuutuyen : 24-70 2.8 là niềm mơ ước của nhiều fan nhiếp ảnh, trong đó có em

duongbaba

Active Member

Món nhiếp ảnh hay lắm đóa bác, tham gia chụp choẹt rất sản khoái đó ;)

Sau khi được bác phunghuutuyen tư vấn thì em đã làm cái Canon 500D Kiss X3 rùi :eek:

Hôm nào em nghiên cứu xong cùng đi óp nhé. Bác hạng nặng thì nằm dưới, em nhẹ hơn nên nằm trên nhé bác! :rolleyes:

Cùng dòng với em này là nikon D5000, nhưng xét về tính năng thì thua toàn diện em canon, chỉ hơn mỗi cái màn hình xoay.

Em canon này quay HD đã thiệt! Nối HDMI vào tivi coi rõ như demo clip của Sony! Nhưng chụp hình thì em thất bại hoàn toàn. Lý do là em chưa bao giờ xài DSLR :eek:

Cám ơn bác Tuyên đã chỉ bảo tận tình. D80 nhìn đã thiệt nhưng em chưa đủ trình độ để xài. Body em canon xấu nhất trong đám nhưng lại có võ bên trong.

Em dành 1 tuần đọc tài liệu, sau đó khoe hàng cùng các bác! Mượn đất bác Nam hoài ngại quá...

Bên trên