Quy tắc đơn giản để setup loa Sub-woofer

ldlbq

Member
Ðề: Quy tắc đơn giản để setup loa Sub-woofer

Bác chọn normal, còn reverse là giúp đảo phase của sub, nó dùng trong trường hợp đặt sub đối diện front hoặc một lý do nào đó sub và front không kêu ở cùng một thời điểm.

Cám ơn bạn. Có lẽ với Ya thì dòng V khác với dòng A, con 2067 của mình không có điều chỉnh cross-over cho Sub, mà chỉ cho điều chỉnh cross-over cho từng loa Front, Cen, Sur,, mà lại không có cho sub.

lan806

Well-Known Member

Việc cài đặt nó mang tính logic thôi bác ạ, nếu setup ở front thì tự ngẫu Receiver đã setup cho bác ở sub, không lẽ bác setup ở loa front mức 80hz thì cũng cái Rec đó nó lại setup sub của bác ở 60hz, như vậy dải từ 80-60hz ai lo.

rockloccoc

Well-Known Member
Ðề: Quy tắc chỉnh loa Sub-woofer

Bác chủ hướng dẫn thế thì em chịu. Em đã nói là em đang sử dụng loa PolkAudio ntn

Cái sub này nó đâu có ngõ Line Level Out để lấy tín hiệu đã lọc đưa qua ampli để khuếch đại cho ra loa front?

Vậy cho nên cách đấu nối CDP===>Sub===>Ampli===>loa front trong trường hợp này để nghe nhạc stereo 2.1 coi như bó tay?

Trường hợp của bác thì CDP ==> amply ===> 2 cầu LR trên thì cho ra 2 loa front, 2 cầu LR dưới đấu vào speaker input trên sub ( trường hợp này thì Amp của bác phải có Bi-amp, tức là phải có 2 đường ra LR cho mỗi loa).

lan806

Well-Known Member

Sub có kiểu đấu dây kẹp jack như vậy cũng không phải cao cấp gì nên có mấy cách đấu như thế này:
1- Đấu pre out vào cổng line in các bác đều biết cả rồi.
2- Đấu như bác Rocloccoc đã nói, tuy nhiên nếu không có A+B thì đấu từ cọc A--->loa, đồng thời cọc A---> sub, nếu đấu cách này nên dùng jack càng cua cho chắc chắn.
3- Đấu L&R (ampli) ---> Speaker level input L&R (sub); Speaker level output L&R (sub) ----> loa L&R. Trường hợp này sub lấy tín hiệu có công suất nhưng mạch của sub không lấy công suất của ampli đâu mà nó chỉ lấy tín hiệu cho sub mà thôi, không rõ cái sub của bác có cắt tần khi chuyển tới loa không, cái này phải thử mới biết được.

newceco

Member

Con Optimum 10 có đk bass 25cm, thùng kín, nguồn biến thiên (lại nghe nói :)) ), dùng mạch khuếch đại class D, nhưng liệu công suất có ảo không các Bác nhỉ? 8->
Cái công suất RMS của cục sub đó là 1200W thì với công suất đó thì chắc là nhà sản xuất dùng nguồn biến thiên nó mới nhẹ được chứ làm cục biến áp nguồn thì nặng vật vã rùi. Mà em nghĩ cái thông số họ đưa ra cũng có thể tin cậy được vì cái cầu chì bảo vệ là 7A (với điện 120V thì công suất nó bảo vệ là 840W tức khoảng 70% công suất RMS được công bố thì cũng hợp lý). Cái mạch class D họ ghi đạt hiệu suất tới 95% thì quá khủng so với mạch class AB rùi, nên mặc dù cục sub nhẹ nhưng lực đánh rất tốt. Còn cái vụ nhiều anh em sử dụng ko ngắt nguồn mà cứ để standby triền miên để rồi bị hư sub thì mình dùng cần cẩn trọng hơn thôi.

Có bác nào thử bịt lổ thông hơi của sub chưa ? Kg biết nó có hay hơn kg nhỉ ? .bên VNAV có bác bịt lại để nghe nhạc đấy
Cái vụ bịt lỗ này là của em đề xuất ra bác ạ (bác cứ google: bịt lỗ thông hơi thùng sub...sẽ rõ), Hồi đó em làm thử & thấy hay nên post lên chia sẻ nhưng nhận được khá nhiều gạch về xây nhà nên em cũng không muốn bàn tới nó nữa (nhưng vẫn âm thầm tự mày mò), sau này khi có đợt sale off sub velodyne optimum 10 thì đã nghiến răng tậu em nó về để thỏa cơn vật (và thực sự là hiệu quả em nó mang lại rất tuyệt vời).

newceco

Member

p/s: thêm mấy phần có liên quan tới tần số, mình thắc mắc chút là mấy cái loa cổ, loa nội địa rõ ràng tần số không thể xuống thấp bằng loa mới, ấy vậy mà nghe những bài hát có tiếng ghita bass (tần số không thấp bằng trống hay contrabass) nghe ngon hơn loa mới có sub kể cả bằng AVR, hay 2.1. (các bác có thể thử bằng mấy cái album liên khúc tình yêu 1,2,3)
Bác mà ở TP.HCM thì rất hân hạnh mời bác ghé tệ xá nghe thử dàn loa 2.1 của mình với loa chính 15" + sub 10" để cảm nhận cung bậc của những nốt trầm cũng như cảm nhận độ rung của mặt trống khi hệ thống thể hiện (mà nguồn phát chỉ là nhạc lossless qua AVR làm DAC)

ticoi

Member

Mình đang sử dụng RCV Ya RX 371, Sub Boston CS 10 II, Front đang dùng tạm loa của bộ dàn Sony nội địa (bass 20 cm) nhưng nghe tiếng bass không rõ , ù . Cho hỏi cách cắt tần bao nhiêu trên RCV và trên Sub để nghe nhạc có bass mạnh, chắc, không bị ù

tankemdrum

Active Member
Re: Ðề: Quy tắc chỉnh loa Sub-woofer

sau khi mình dọc bài viết của bạn.newceco mình liền cám theo cách của bạn ,thì thấy câu nói của bạn ( từ CDP thì các bác đấu nối trình tự như sau: CDP -> sub -> ampli -> cặp loa chính. Đấu như trên thì khi bác bác chỉnh cắt tần trên sub thì tín hiệu ra khỏi sub đã bị cắt bỏ đoạn dưới rồi nên hệ thống loa bây giờ phát sẽ rất chuẩn. Ở nhà mình đang sử dụng dàn loa 2.1 như thế này để nghe nhạc & mình bị sub mê hoặc rồi nên bây giờ đi nghe các dàn loa 2.0 loại tầm trung là thấy thiếu thiếu thế nào í ) rất đúng. mình đang choi loosless >>dac ps audio digital link iii >> sub velodyne spl 1000 II >> amly cổ shewood s 7910 >>sansui cổ sp 2500. loa sansui cổ sp 2500 hai dải trên nghe rất ok,, riêng loa bas tuy 3 tấc nhung tiếng rất khô và k xuống sâu đc. nhung tu lúc mình cám theo bạn newceco. thì ai vào mình choi nghe cũng k tin cap loa sansui mà tiếng lại quá hay nhu vậy.(vì mình giấu sub).rất thanks bạn newceco đã có bài rất bổ ích.(thông cảm bàn phím bị hu nút w nên có chũ k dấu)

Chỉnh sửa lần cuối:

lan806

Well-Known Member

Giả sử đấu cdp...sub...amp...spk như vậy các bác vặn volume tại sub và tại amp à, lúc ấy âm thanh vừa tai lại phải lăn tăn đủ chưa nhỉ cái nào to hơn cái nào, sub hay amp. Và mỗi lần vặn volume lại phải sờ đít sub hay cho sub chổng mông ra ngoài. :)

tnm

Well-Known Member

Chắc chình 1 lần ở 1 mức âm lượng rồi cứ thế nghe thôi các bác nhỉ
Liệu cách này có hiệu quả hơn là đưa 2 tín hiệu vào cả amp là loa sub ko, lăn tăn quá :(:-$
Dù sao cách đưa từ cdp ra sub trước ko phải lăn tăn vụ cắt tần

lan806

Well-Known Member

Nếu cứ giữ nguyên volume của sub mà chỉ văn volume của ampli, như thế đã phá vỡ tính cân đối của 1 album, cắt tần hay cắt gì gì phỏng có giá trị gì nữa :)

Newbie_SG®

Well-Known Member

Cám ơn bạn. Có lẽ với Ya thì dòng V khác với dòng A, con 2067 của mình không có điều chỉnh cross-over cho Sub, mà chỉ cho điều chỉnh cross-over cho từng loa Front, Cen, Sur,, mà lại không có cho sub.

Cắt tần của từng loa này chính là cắt cho sub. Các dải tần dưới mức cắt của từng loa sẽ được tống hết ra đường sub out/LFE

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Việc cắt tần loa sub và front là việc trở ngại lớn khi chơi sub...

Newbie_SG®

Well-Known Member

Loa Sub rất quan trọng trong việc tái tạo âm trầm trong dàn xem phim, vậy có quy định nào về việc kê, đặt, cân chỉnh vị trí sub trong phòng không các bác? Và thường thì để đâu trong phòng sẽ cho âm thanh hiệu ứng tốt nhât?

Vị trí sub nằm đâu phụ thuộc vào cấu tạo của sub (Đánh ra sau lưng, ra trước mặt, đánh xuống đất, hay là đánh thùng kín...)

Thông thường thì để trong góc nhà, nhưng còn tuỳ phòng nghe nữa bác ạ.

Sub ngại nhất là để trong phòng hình vuông với các cạnh bằng nhau.

Sub thường rất hay khi phòng có hình chữ L và để sub trong khu vực chữ L đó...

Lưu ý rằng đây không phải là công thức cố định nhoen bác...

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Em đã gặp khó khăn trong việc cắt tần trên receiver cũng như trên sub chỉnh hoài không vừa ý nên em đã thanh lý mấy cái sub rồi...em mới chỉ dùng 3 loại sub Polk125,Ya515,Jamo550 thôi.

newceco

Member

Giả sử đấu cdp...sub...amp...spk như vậy các bác vặn volume tại sub và tại amp à, lúc ấy âm thanh vừa tai lại phải lăn tăn đủ chưa nhỉ cái nào to hơn cái nào, sub hay amp. Và mỗi lần vặn volume lại phải sờ đít sub hay cho sub chổng mông ra ngoài. :)

Chắc chình 1 lần ở 1 mức âm lượng rồi cứ thế nghe thôi các bác nhỉ
Liệu cách này có hiệu quả hơn là đưa 2 tín hiệu vào cả amp là loa sub ko, lăn tăn quá :(:-$
Dù sao cách đưa từ cdp ra sub trước ko phải lăn tăn vụ cắt tần
Đấu theo cách trên thì nên áp dụng cho CDP có chức năng chỉnh volume hoặc từ PC qua DAC (AVR) thì mình có thể chỉnh âm lượng được phía trước khi vào sub, còn với CDP không có chức năng chỉnh volume thì nếu đang dùng ampli tích hợp các bác có thể nối từ ampli tới ngõ speaker lever input trên sub rồi nối speaker lever output ra loa chính. Nếu bác nào đang dùng pre-pow thì nối CDP-Pre-Sub-Pow-loa chính. Túm lại là nhà sản xuất họ làm ra nhiều sản phẩm để người dùng chúng ta có nhiều sự lựa chọn phù hợp với từng trường hợp cụ thể.

dungsin_lqd

Well-Known Member

---Hướng dẫn như bác newceco sao thấy lòng vòng quá......em muốn thật đơn giản điều khiển cân chỉnh dễ..qua nhiều khâu thì chỉnh là mệt lắm

newceco

Member

---Hướng dẫn như bác newceco sao thấy lòng vòng quá......em muốn thật đơn giản điều khiển cân chỉnh dễ..qua nhiều khâu thì chỉnh là mệt lắm

Nghề chơi cũng lắm công phu, nhiều khi muốn làm 1 việc gì cũng phải tìm hiểu xem bản chất của nó là gì? Việc đấu nối này thực ra là rất dễ nếu nắm được bản chất vấn đề vì nhà sản xuất họ đã làm sẵn hết cho chúng ta rồi, việc của chúng ta là "đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng"

Bên trên