Quy tắc đơn giản để setup loa Sub-woofer

tankemdrum

Active Member
Re: Ðề: Quy tắc đơn giản để setup loa Sub-woofer

Chắc chình 1 lần ở 1 mức âm lượng rồi cứ thế nghe thôi các bác nhỉ
Liệu cách này có hiệu quả hơn là đưa 2 tín hiệu vào cả amp là loa sub ko, lăn tăn quá :(:-$
Dù sao cách đưa từ cdp ra sub trước ko phải lăn tăn vụ cắt tần
mình xin thêm vào là ỏ chỗ này. trong một dĩa cd nhiều khi ta nghe cũng có bài bass quá nhiều bas hoạc ít và trees cũng vậy. mà thuòng khi mình đang nghe dàn k sài sub nhiều khi vẫn phải chỉnh bót bas lại hoạc thêm tí .còn cám theo pc>>dac>>sub>>amly> loa và nếu thay pc là cd thì mình thấy k có j khác cả. vì lúc này tiếng bas sub và front nó roi nhau rất dễ chỉnh . khi mình mo cd nếu mình thấy tiếng mic&tres front nhỏ thì mình có thể vạn volum ỏ âmly lon hon và nguoc lại.k ảnh huorng tói bass, và sub cũng vậy. theo mình thấy nếu cám nhu trên khi nghe nhạc nút chỉnh bass của âm ly ta nên mỏ nhỏ bót lại hon bình thuòng.vì lúc này tiếng sub mềm mại và sâu làm nền cho front nghe rất hay.còn choi qua dĩa khác âm thanh khác thì nghe thông thuòng cũng phải lại thêm tí muối tí đuòng (mình xài sub veloden.k biết loại khác thì sao) mình đã thủ cám theo thông thuong rồi , lấy out tù âm ly ra sub cát tầng tói lui rồi mà k thể nào hay bàng cách trên.( vài chia sẻ theo tai trâu mình thôi nhé)

Chỉnh sửa lần cuối:

quangtuong

Banned
Ðề: Quy tắc đơn giản để setup loa Sub-woofer

Nghề chơi cũng lắm công phu, nhiều khi muốn làm 1 việc gì cũng phải tìm hiểu xem bản chất của nó là gì? Việc đấu nối này thực ra là rất dễ nếu nắm được bản chất vấn đề vì nhà sản xuất họ đã làm sẵn hết cho chúng ta rồi, việc của chúng ta là "đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng"

Nếu sub của e kg có đường out thì đâu có đấu được như bác ?
Em đả thử bịt lổ thông hơi của sub rồi bác ạ
Đầu tiên là lấy miếng dẻ bịt thì mất luôn tiếng sub . sau e lấy miếng mút cắt bằng cái lổ nhét vào thì thấy âm thanh của sub nó hay hơn bác ạ . nó kg rền và ù nửa , rất chắc chắn dứt khoát . nhưng chắc là đục thêm cái lổ nhỏ trên miếng mút nửa xem sao . thanks

lan806

Well-Known Member

Các bác học theo cách của loa B&W ấy, cái nút lỗ loa có 2 cấp, bịt hoàn toàn hoặc bịt nhưng còn cái lỗ nhỏ ở giữa. Tuy nhiên loa Sub nó ảnh hưởng rất nhiều, kể cả độ dài cái ống thoát âm.

Elpee

Member
Ðề: Re: Ðề: Quy tắc đơn giản để setup loa Sub-woofer

còn cám theo pc>>dac>>sub>>amly> loa và nếu thay pc là cd thì mình thấy k có j khác cả. vì lúc này tiếng bas sub và front nó roi nhau rất dễ chỉnh . khi mình mo cd nếu mình thấy tiếng mic&tres front nhỏ thì mình có thể vạn volum ỏ âmly lon hon và nguoc lại.k ảnh huorng tói bass, và sub cũng vậy. theo mình thấy nếu cám nhu trên khi nghe nhạc nút chỉnh bass của âm ly ta nên mỏ nhỏ bót lại hon bình thuòng.vì lúc này tiếng sub mềm mại và sâu làm nền cho front nghe rất hay.còn choi qua dĩa khác âm thanh khác thì nghe thông thuòng cũng phải lại thêm tí muối tí đuòng (mình xài sub veloden.k biết loại khác thì sao) mình đã thủ cám theo thông thuong rồi , lấy out tù âm ly ra sub cát tầng tói lui rồi mà k thể nào hay bàng cách trên.( vài chia sẻ theo tai trâu mình thôi nhé)

Bác có thể nói rõ hơn một chút ở khúc này được không ạ?

Với kiểu cắm là pc>>dac>>sub>>amly> loa nếu dùng Sub veloden thì làm sao đấu dây từ dac vào sub rồi từ sub ra amply?

Cám ơn.

newceco

Member

Nếu sub của e kg có đường out thì đâu có đấu được như bác ?
Em đả thử bịt lổ thông hơi của sub rồi bác ạ
Đầu tiên là lấy miếng dẻ bịt thì mất luôn tiếng sub . sau e lấy miếng mút cắt bằng cái lổ nhét vào thì thấy âm thanh của sub nó hay hơn bác ạ . nó kg rền và ù nửa , rất chắc chắn dứt khoát . nhưng chắc là đục thêm cái lổ nhỏ trên miếng mút nửa xem sao . thanks
Sub ko có đường out thì chắc là đời cũ rồi, nếu vậy bác thử dùng AVR làm DAC xem sao? Hiện tại mình đang nghe lossless qua AVR giải mã, các khâu cắt tần cho loa dùng AVR đảm nhiệm hết chỉ có điều là phần công suất của AVR ko được tốt lắm cho nghe nhạc nên lấy tín hiệu pre-out từ AVR qua ampli 2ch để nghe nhạc (tín hiệu này vẫn là tần số đã lọc bỏ âm siêu trầm), nên nghe nhạc vẫn là 2.1.
Còn vụ bịt lỗ hơi loa sub chỉ nên sử dụng với nghe nhạc cho tiếng bass nó mềm hơn thôi, với xem phim có nhiều đoạn cao trào sub phải hoạt động mạnh thì cứ để bình thường nghe cho nó ép phê.

newceco

Member
Ðề: Re: Ðề: Quy tắc đơn giản để setup loa Sub-woofer

Bác có thể nói rõ hơn một chút ở khúc này được không ạ?

Với kiểu cắm là pc>>dac>>sub>>amly> loa nếu dùng Sub veloden thì làm sao đấu dây từ dac vào sub rồi từ sub ra amply?

Cám ơn.
sub của bác như trong hình thì đấu: pc>>dac>>amly>>sub>> loa. tín hiệu từ ampli bác cho vào speaker in trên sub & speaker out nối vào cặp loa chính. Sau đó canh chỉnh phase, cắt tần, volume trên sub cho hài hòa với cặp loa chính.
chúc bác vui & nghe nhạc ngon miệng.

Hic, mình có con sub jamo 210 mà không biết cân chỉnh thế nào, bác chủ có thể hướng dẫn giúp dc không? xin cám ơn!

Newbie_SG®

Well-Known Member

Hic, mình có con sub jamo 210 mà không biết cân chỉnh thế nào, bác chủ có thể hướng dẫn giúp dc không? xin cám ơn!

1. Bác đưa model/hình chụp của con sub lên đây
2. Ampli và loa của bác là loại gì? Model nào.

Có thông tin chi tiết may ra mới giúp qua mạng được hi hi

1. Bác đưa model/hình chụp của con sub lên đây
2. Ampli và loa của bác là loại gì? Model nào.

Có thông tin chi tiết may ra mới giúp qua mạng được hi hi

Model của em nó là Jamo 210

Còn amply của em là denon cùi bắp 1513

còn loa font em sài là SAS

bác xem giúp em

Newbie_SG®

Well-Known Member

@eeee_eeee20082008

Như vậy bác nối sub Jamo bằng 1 cổng Left hoặc Right của nó với cổng Sub của ampli bằng cáp đồng trục.

Trong ampli nếu có chức năng cross over thì có lẽ bác nên để tầm 40-60Hz (vì cặp front của bác hình như có 2 loa woofer khá là khủng). Phase trong ampli để là normal.

Về chỉnh sub:
- Volume Level để mức vừa nghe
- Cut Off (chính là cross over) thì để tương ứng với mức đã cắt trong ampli (để cao hơn cũng không sao vì đằng nào thì ampli nó cũng đã cắt phần tần số cao đi rồi)
- Phase thì tùy chỉnh. Nếu để 0o nghe chưa phê thì chuyển qua 180o và ngược lại.
- On là sub luôn bật. Auto là sub có thể nghỉ stanby khi không có tiếng bass trong một khoảng thời gian nào đó, khi nào có tín hiệu LFE/Bass đủ lớn thì nó được kích hoạt trở lại trạng thái hoạt động.

Newbie_SG®

Well-Known Member

Tham khảo hướng dẫn vị trí đặt sub (tài liệu hướng dẫn của Yamaha)

Như vậy là, họ khuyến cáo nên để loa sub ở phía ngoài của 2 loa front, không nên để chính giữa 2 loa vì có thể mất tiếng bass do sóng âm triệt tiêu lẫn nhau. Tuy nhiên khả năng C vẫn có thể dùng trong một số trường hợp nào đó

vinagoh

Well-Known Member

Mình vừa tìm được Quick Start Guide của Sub Velodyne DD, các Bạn tham khảo thêm về vị trí đặt loa Sub:

1. One SUB:

2. Duo SUB:

newceco

Member

Xem hình của bác Newbie_SG® mình đang định comment nhưng thấy hình của bác vinagoh thì đã giải thích được ý mình định nói, hiện tại cục sub của mình để ở khoảng giữa 2 loa chính (ko phải chính giữa mà lệch sang phải 1 chút) & mặt loa sub cho hướng sang trái 1 chút thì cảm nhận âm bass như trong hình đã diễn tả "smoother".

@eeee_eeee20082008

Như vậy bác nối sub Jamo bằng 1 cổng Left hoặc Right của nó với cổng Sub của ampli bằng cáp đồng trục.

Trong ampli nếu có chức năng cross over thì có lẽ bác nên để tầm 40-60Hz (vì cặp front của bác hình như có 2 loa woofer khá là khủng). Phase trong ampli để là normal.

Về chỉnh sub:
- Volume Level để mức vừa nghe
- Cut Off (chính là cross over) thì để tương ứng với mức đã cắt trong ampli (để cao hơn cũng không sao vì đằng nào thì ampli nó cũng đã cắt phần tần số cao đi rồi)
- Phase thì tùy chỉnh. Nếu để 0o nghe chưa phê thì chuyển qua 180o và ngược lại.
- On là sub luôn bật. Auto là sub có thể nghỉ stanby khi không có tiếng bass trong một khoảng thời gian nào đó, khi nào có tín hiệu LFE/Bass đủ lớn thì nó được kích hoạt trở lại trạng thái hoạt động.

cám ơn bác nhiều nhé, em sẽ làm thử như thế nào.

Sweetlove1979

Có bác nào biết con yamaha rx z1 http://www.hifidatabase.com/static/gallery/9/5499-RX-Z1b.jpg bác chỉ giúp em còn này có dung dc sub hơi ko ạ nếu dc thì cắm lỗ nào , và sub điện thì cắm lỗ nào . E có hỏi bên topic kia bác ý bảo em cắm vào đường fone nhưng đường đó cắm 2 loa rồi ai biết giúp e với

Newbie_SG®

Well-Known Member

Có bác nào biết con yamaha rx z1 http://www.hifidatabase.com/static/gallery/9/5499-RX-Z1b.jpg bác chỉ giúp em còn này có dung dc sub hơi ko ạ nếu dc thì cắm lỗ nào , và sub điện thì cắm lỗ nào . E có hỏi bên topic kia bác ý bảo em cắm vào đường fone nhưng đường đó cắm 2 loa rồi ai biết giúp e với

Sub hơi thì bác nối với ngõ ra front hoặc main của ampli, rồi từ sub sẽ có đường out để nối với 2 loa main hoặc front

Sub điện thì cắm cổng Sub-Woofer Out của ampli

bca258nt

Well-Known Member

Các Bác cho em hỏi chút, em có 2 cục sub (loại đánh xuống đất), theo như 2 hình vẽ nêu trên hướng dẫn là loại đánh ra phía trước. Các bác hướng dẫn em vị trí và hướng để 2 cục sub (loại đánh xuống đất) đạt hiệu ứng tiếng trầm tốt nhất. Cảm ơn các Bác nhiều!

dungsin_lqd

Well-Known Member

Các Bác cho em hỏi chút, em có 2 cục sub (loại đánh xuống đất), theo như 2 hình vẽ nêu trên hướng dẫn là loại đánh ra phía trước. Các bác hướng dẫn em vị trí và hướng để 2 cục sub (loại đánh xuống đất) đạt hiệu ứng tiếng trầm tốt nhất. Cảm ơn các Bác nhiều!

--Theo em bác đặt 1 sub cố định trước sau đó sub còn lại bác tiến hành dịch chuyển đến vị trí phù hợp tốt nhất mà bác cảm nhận được.

Sweetlove1979

Yamaha RX-Z1 - Hi-Fi Database - Amplifiers bác ơi con sub em cắm dc rồi , 2 loa font , 2 loa sour ,2 loa to em cắm đường main , 1 sub , 1 center . Nhưng khi test thì ra tiếng đầy đủ riêng loa center ko ra tieng mà nó lại phát ở loa phải cắm đường main , bác nào biết help em với do em cắm sai hay con amply toạch mất đường center rồi

Bên trên