Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
Mình mới order cái vỏ cho X400 bác Dũng nhìn cũng được hi hi .
http://vi.aliexpress.com/item/Raspb...-Compatible/32314651070.html?isOrigTitle=true

Dat@242

Member
Trong phần mô tả hàng hóa họ ghi vầy:

Can AC-DC power supply, easy to use
Board power supply:
DC 9-25V (2 wire) or AC 7-18V (3 lines)
Sent 1PC I2S data Wires ! ! !

a) nên là nguồn cấp chọn 1 trong 2 cách: AC hoặc DC. À trên board có pin 5 là GND mà nối từ GND đầu ra GPIO của RP2/RP3 đến, trên GPIO các pin GND là 6, 9, 14, 20, 25, 30, 34, 39 tha hồ chọn sao mà GND ảo được.

b) còn dòng cuối ghi thế theo mình hiểu nó gửi hàng kèm 1 sợi cáp I2S có jack đực để ghim vào cái hearder cái màu trắng trên board kia :rolleyes:

...phần mô tả còn có dòng "ES9018K2M parameters fairly complete, 127dB DNR -120dB THD + N is not the old chip can be compared." ...ý là mấy e chip đời cũ ko có cửa mà so sánh nhé o_O
Đúng rồi bạn, mình nói mass ảo nếu ne5532 chạy nguồn đối xứng, nhưng xem lại đường đi mạch chỗ cấp nguồn 3 chân là thấy nó chạy chế độ nguồn đơn. Với chế độ nguồn đơn thì đầu ra của ne5532 phải có tụ ngăn một chiều. Tụ này rất ảnh hưởng tới chất âm của mạch nếu tụ ko tốt. Nên muốn âm thanh tốt thì phải để ý chỗ này.:)

zeze

Well-Known Member
Board power supply: DC 9-25V (2 wire) or AC 7-18V (3 lines) ----> Cái này hiểu là thế. Nhưng:
1. Tại sao AC 7-18V không phải là 2 lines?
2. Vậy dùng AC 7-18V bắt buột phải cắm 3 wires (sơ cấp) vào 3 cái lỗ (chổ khoanh xanh dương), thứ tự phải đúng như hình mình vẽ không?
R Core 3 wires.png

------ sao mình không có chữ Well Known vậy ta ? :D
@linh0983: case nhìn ngầu quá, mà sao rẽ quá vậy ta.

smallgent

Well-Known Member
Board power supply: DC 9-25V (2 wire) or AC 7-18V (3 lines) ----> Cái này hiểu là thế. Nhưng:
1. Tại sao AC 7-18V không phải là 2 lines?
2. Vậy dùng AC 7-18V bắt buột phải cắm 3 wires (sơ cấp) vào 3 cái lỗ (chổ khoanh xanh dương), thứ tự phải đúng như hình mình vẽ không?
View attachment 225316

------ sao mình không có chữ Well Known vậy ta ? :D
@linh0983: case nhìn ngầu quá, mà sao rẽ quá vậy ta.
Haizz ... gom mấy cmt a nói phía trên giờ e hiểu rồi. Vầy: tại sao thế này tại sao thế kia, sao 3 dây AC, sao 2 dây DC... là do ý đồ của người thiết kế cũng như đặc tính kỹ thuật điện tử của từng linh kiện... và để hiểu nó ko phải ngày 1 ngày 2 đâu anh. Chơi audio anh chỉ cần làm theo hướng dẫn là được. Như thiết kế đó họ nói có 2 cách cấp nguồn và e đã dịch ra từng chữ khi viết xuống đúng, đủ theo nghĩa đen rồi, mặc dù ngắn nhưng đúng đủ mà người chỉ am hiểu điện tử cơ bản sẽ hiểu ngay.
C.1: cấp 9VAC đôi (chỗ khoanh xanh dương)
AC có nghĩa a ko dùng board chỉnh lưu, chữ đôi có nghĩa nguồn đôi từ cuộn thứ cấp (không phải cuộn sơ cấp như a hiểu phía trên) cục biến thế thì hàn trực tiếp vào 3 lỗ này. Nếu a dùng cục rcore trong hình a đưa thì lấy 3 đầu bộ WHT-BLK-WHT hoặc GRY-GRN-GRY.

... hoặc ...

C.2: cấp 9VDC đơn (chỗ khoanh xanh lá)

DC có nghĩa a phải dùng board chỉnh lưu, đầu ra thứ cấp rcore a lấy 1 nhánh (WHT-BLK hoặc GRY-GRN) cấp vào board chỉnh lưu, đầu ra board chỉnh lưu là DC thì cấp vào đây.

Cuộn sơ cấp cục R-core luôn luôn được cấp bởi điện thắp sáng AC220V (dây đỏ, đen), còn cái dây vàng sọc xanh lá là tiếp địa chắc a đã biết rồi.

Nói chung e viết rất đúng, đủ...ae ai đọc hiểu đều làm được, có nhiu truyền hết chơn à vì audio của e là bit perfect ko mất bit nào đâu :p

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member
@zeze: cái board es9018k2m đang bàn còn đơn giản đó a, board AK4495Seq mà @linh0983 đang chơi buộc phải cấp nguồn AC15-0-15 và AC9V mới zui kìa :eek:

Chỉnh sửa lần cuối:

Dat@242

Member
@zeze: cái board es9018k2m đang bàn còn đơn giản đó a, board AK4495Seq mà @linh0983 đang chơi buộc phải cấp nguồn AC15-0-15 và AC9V mới zui kìa :eek:
Nhìn bo đẹp và đẳng cấp quá, không biết bác @linh0983 có ở HN không hôm nào cho mình qua nghe thử với. Đã được nghe tiếng tăm AK4495 nhiều rồi mà mình chưa có dịp được nghe:)
Bác @smallgent cho mình hỏi chút tại sao mình chạy rune thì lúc nào cũng thấy báo là 16 bit, 44.1 kHz. Có lúc khi chạy có những file chỉ chạy được khoảng mấy giây là lại chạy lại từ đầu của bài đó, mặc dù nghe file đó trên máy tính thì ko thấy hiện tượng đó.

smallgent

Well-Known Member
Nhìn bo đẹp và đẳng cấp quá, không biết bác @linh0983 có ở HN không hôm nào cho mình qua nghe thử với. Đã được nghe tiếng tăm AK4495 nhiều rồi mà mình chưa có dịp được nghe:)
Bác @smallgent cho mình hỏi chút tại sao mình chạy rune thì lúc nào cũng thấy báo là 16 bit, 44.1 kHz. Có lúc khi chạy có những file chỉ chạy được khoảng mấy giây là lại chạy lại từ đầu của bài đó, mặc dù nghe file đó trên máy tính thì ko thấy hiện tượng đó.
Anh dùng RP2/RP3 hay C2 mình cho "thuốc" liền :)

linh0983

Well-Known Member
Hi bác ebay họ trả lại tiền vậy mình check ở đâu vậy a .
" eBay Customer Support has refunded you through PayPal.
We've initiated a refund of $ 24.99 back to the PayPal funding source that you used to purchase the item. Please allow 48 hours for the refund to process."
Mình mua bằng MasterCard bây giờ họ trả qua PayPal là thế nào vậy bác .Vậy số tiền trả lại này có mua bên Ali được ko ?

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member
Hi bác ebay họ trả lại tiền vậy mình check ở đâu vậy a .
" eBay Customer Support has refunded you through PayPal.
We've initiated a refund of $ 24.99 back to the PayPal funding source that you used to purchase the item. Please allow 48 hours for the refund to process."
Mình mua bằng MasterCard bây giờ họ trả qua PayPal là thế nào vậy bác .Vậy số tiền trả lại này có mua bên Ali được ko ?
Như họ nói thì tiền hoàn lại này sẽ được xử lý trong 48 tiếng. A check trong tài khoản Paypal sẽ thấy khi tiền đến. Nếu như a muốn tiếp tục mua hàng bằng tài khoản Paypal thì cứ để đó mà mua còn không a muốn lấy lại tiền về thì vào Paypal down xuống tài khoản thẻ i như anh down file :rolleyes: ... ơ cái này e xài gần 20 chục năm rồi giờ a mới chạy tới ...lâu lâu vặn vẹo người khác tí ... há há :eek:. À lưu ý là khi ứng / lấy tiền từ / xuống thẻ thì khả năng có phí đó nhé anh tùy theo tên tuổi của ngân hàng anh làm thẻ.

Trên AliExpress cách thức giao dịch họ khác a phải trả bằng thẻ trực tiếp luôn nhưng vẫn có phần dispute như Paypal nhưng thực hiện trong chính AliExpress, chính vì vậy trước đây e đã khuyến cáo ae mua online đừng save số thẻ để an toàn là vậy. Nếu như họ refund thì tiền trả trực tiếp vào thẻ. Dù sao thì làm như AliExpress họ vẫn nắm đằng chuôi nhiều hơn là trên Ebay ...túm cái quần lại thì chê bai mấy thằng khoai Tây mấy chục năm nay nhưng nó vẫn fairplay hơn nhiều :D:D:D ...nói về mấy thằng khoai Tây thì phải tìm xem nó kém cái gì :eek::eek::eek:

linh0983

Well-Known Member
Như vậy là chưa có $ nào phải ko bác . Phải đợi thêm vài ngày nữa ...

smallgent

Well-Known Member
@Dat@242: "thuốc" cho C2 đúng bịnh ko bạn? Mình chưa thấy hồi âm, cho biết để mình còn tính đường gia giảm :p

Bên trên