Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

@linh0983: C2 của a có bản android 5 riêng biệt sướng quá, việc gì a đú chung với nhóm thuần linux kia. Chính xác hơn Android cũng từ nhân linux rồi phát triển thành flatform riêng độc lập hoàn toàn rồi. Theo e C2 của a cứ làm 2 thẻ: 1 thẻ 8GB cài Android, 1 thẻ 16GB cài Noobs cho các ứng dụng còn lại (phần còn lại của thế giới :D )

Ngon nhất là mỗi ứng dụng 1 thẻ 8GB, mua cái túi nhỏ đeo cổ cho hết thẻ vào. Khi chạy gì lấy thẻ choọc jô :D

inlexus

Active Member

Em cũng tính mua mấy cái thẻ 8Gb về mỗi cái 1 OS, không cần thẻ nhớ dung lượng cao quá làm gì vì để xài được chỗ dung lượng thừa kia rất mất thời gian, chi bằng mua thêm cái SSD về nghe nhạc cho êm.

inlexus

Active Member

Sau bao ngày chờ. hôm nay con hàng DAC+ tàu khựa đã về tay em. Mở ngay 1 bản lossless ruột lên. thật tuyệt vời, thật ko thể tin nổi. ăn đứt Dune 303 kết nối optical -> Onkyo v77. RCA Dune 303 -> v77 đã thua xa Dune 303 kết nối bằng optical -> v77. giờ đây cái DAC+ này lại vượt trội hơn hẳn, cảm nhận tiếng nhạc rất có nội lực, thanh, cao rất tuyệt vời.

Còn cái DAC ES9023 chưa thử xem sao, để rảnh test tiếp :D

Bác mua 2 cái DAC này theo đúng link mà bác đưa ạ? Em tính mua theo bác xem thế nào? Mua nó có case hay không bác ơi?

linh0983

Well-Known Member
Re: Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Ngoài cái C2 sẽ về trước mình còn order thêm cái HiFi Shield for C2 / C1+ sẽ về sau :
http://www.hardkernel.com/main/products/prdt_info.php?g_code=G143729448865
Bác thấy câu này " This HiFi shield is not functional with Android. We have no plan to support the Android OS to enable the I2S driver for Android Kernel and HAL. " . Vậy là nghe nhạc bằng android 5.1 là ko được rồi mà chỉ với distro linux mà thôi . Do đó mình muốn cài 2 HDH song song là vậy . Android 5.1 cài kodi để xem phim .

phithien

Well-Known Member

Bác mua 2 cái DAC này theo đúng link mà bác đưa ạ? Em tính mua theo bác xem thế nào? Mua nó có case hay không bác ơi?
Bác mua DAC+ ở đây có kèm theo case luôn. Cón DAC ES9023 ko thấy có case, nên em để trần trụi nó luôn
Sẵn tiện khoe mấy con hàng :D

Y-UDDbLdvlIpTD95xCE_P8go4fpzBlCOQwNqlSiNWCjhtCN0JdXmyiMhTlJ4SqGJHKyx7nDQxbUWwtNZi9zkqRokh8nY8vRMRiRDrn1KIeUVbFWlJDyy687vQjQarzW2vaOkgqkIIDnyroZFgc_qKXbboRxlMrTO_I-zPOPk8fWnFOjSqjy1nd_k66QRhq92NinLvL-h6eIe35K_d_frCfyYTq89RddyrHX2HOcfflulab-PFUXYAWxVaW8aHrDSsgoJqrNx1sT0IHAy_ApaBOsHLZx3QoQ-mH7W1YZS2BnCKQztCHTaiM0f1bcpqhVr52PMyXBkJRki5JaCriWopyzQe-9WxPdcmibW7VJyZLFYcFUNX9UvpPCs8u4mWeUdvmOaCmsso1-Kdifag6EZ949PQMLLuw0qrcmEoBCCyZrNZUxsoQ79ay3acrXRPeBqB2tXCSGwPO1Z8Q1a7tn0VOkbo3KS2fwZBqt-0ECJIeEi6c7-6nSuPCeq-hTomO4Tu2J_1NkJcIfyvJpCagZdDJ49F9ea_vofj11aAldBQc07l5Kpos_4P9gHYvb-Lzk=w1043-h588-no

Vur5UXRvQOSmk8vgNFvxCtclpb6tOQMf2kNRf2omkbaursWToL4ZZ55dpTl0nlZ7bxuWR5LYh3Y=w1395-h786-no

5T-3PQGLATJsw7k5xAn9-XZYyj_0gDaQD2sscZlyauK0KX1u2ztuE5udEB46bn7Exalp4sKkh0Q=w1395-h786-no

Chỉnh sửa lần cuối:

phithien

Well-Known Member

Bác nghe 2 con DAC đó thấy thế nào: chip PCM5122 so với ES9023 thế nào ạ?
PCM tiếng bass mạnh, chắc chắn. ESS trong hơn, bass vừa, nhẹ nhàng(kiều chất âm của DAC trong các dàn nội địa onkyo) Và em kết chất âm PCM hơn

smallgent

Well-Known Member

Khi nhận giao hàng có là mình lo nghe nhạc ko để ý cái hộp acrylic đặt chung với HifiBerry DAC+. Tối T7 tuần trước gắn vào phát hiện họ gửi thiếu miếng chỗ cổng usb, lan nhưng dư miếng đối diện. Chụp hình email sang sau 2 ngày họ thông báo đã gửi bổ sung miếng thiếu....haizz cái cổ dài hôm nọ chờ giao hàng rụt lại gần hết từ hôm nhận hàng giờ lại đang dài ra :D

smallgent

Well-Known Member

Một số bạn pm hỏi mua RP3 + DAC on-board mình xin trả lời chung là mình ko phải người bán hay kinh doanh. Cảm ơn các bạn đọc bài và tin mình và xin lỗi ko giúp gì được thêm. Mình mua RP2 ở hshop.vn còn DAC+ thì đặt hàng trực tiếp từ HifiBerry (đặt hàng xong chờ đúng 1 tháng ngày nào đi làm về cũng hỏi có chưa, vợ hỏi có gì haha...cổ dài ra vì mòn mỏi chờ đợi :D)

inlexus

Active Member

Em đang định làm một cái hộp nhôm trông giống Amp một tí, trong đó sẽ chứa pi + DAC + SSD (hoặc cái gì đó lưu trữ) nhưng chưa biết bắt đầu thế nào? Em chỉ biết vẽ CAD còn các vấn đề khác em chưa làm bao giờ, có bác nào ấp ủ ý tưởng gì không ạ?

inlexus

Active Member

PCM tiếng bass mạnh, chắc chắn. ESS trong hơn, bass vừa, nhẹ nhàng(kiều chất âm của DAC trong các dàn nội địa onkyo) Và em kết chất âm PCM hơn

Bác ơi, bác ship 2 con đấy trên taobao về à? Giá cả thế nào vậy bác? Em hỏi 1 anh bên voz thì: 650k với 560k.
Con DAC này chắc giống hệt của bác nhỉ :D?

Chỉnh sửa lần cuối:

christian08

Cài distro nào vào BootBerry đều được nhé bạn. Miễn là công lực bạn thâm hậu tí...joking :) ...để cài bạn chỉ cần convert image của bất kỳ distro nào sang định dạng SquashFS thì trong menu màn hình của BootBerry thay vì bạn click nút trái chuột để hiện danh sách các distro để cài thì bạn click bằng nút phải sẽ hiện cửa sổ cho bạn trỏ về file squashFS kia. Còn làm sao để biến 1 distro image thành SquashFS thì phải dùng 1 máy tính đang chạy linux, vd...Ubuntu dùng khoảng chục dòng lệnh là ok.

Nói dài dòng mình hỏi bạn luôn bạn muốn cài các ứng dụng linux nào vậy để mình chỉ luôn 1 phát cho xong haha :) ...ý bạn là 1 cái thẻ nhét hết Rasbian, openELEC, OSMC, Unbuntu, RuneAudio, Python, Archlinux, etc...vào chứ gì ....vậy vào phần download của Raspberry cài Noobs nhé.

Nói thêm Noobs là ứng dụng giống BerryBoot để cài nhiều ứng dụng vào 1 thẻ để khi khởi động RP lên thì ra 1 menu muốn chạy gì chỉ cần chọn ứng dụng đó. À các ứng dụng cài trong Noobs cái nào cũng có hết, riêng bản RuneAudio cài trong Noobs là chưa...đợi mình tìm lại link cho các bạn down bản RuneAudio dành cài cho Noobs nhé. :)

Đây link bản Rune Audio cài trong Noobs nhé các bạn https://www.dropbox.com/s/m2kwmer86iryoyq/runeaudiopi2.tar.gz?dl=0

Bác đi guốc trong bụng mình rồi :) mình đang dùng OpenElec, chưa có loa trống gì nên tạm thời tính đu theo về số lượng OS thôi :D theo như bác nói, cũng như link bác gửi thì Noobs có vẻ ngon hơn Berryboot phải ko bác? vì nó có thể dễ dàng cài các OS theo định dạng img, ko như berryboot phải convert sang SquashFS, vốn khó khăn hơn khi convert vì phải dùng linux machine :D

tongle

Member

Chao Anh Smallgent

Cam on Bac da huong dan tan tinh nhung em ga qua nen van con nhieu cho chua ro. Theo Bac noi thi chay Noobs roi cai may ung dung minh muon nhu openelec, OSCM, Ubuntu....xong roi moi cai thang Rune vo hay la minh cai cung 1 luc voi may cai ung dung tren. Cam on Bac nhieu. Chuc Bac mot ngay vui

smallgent

Well-Known Member

@christian08: chả biết...thấy Noobs trong download của hãng Raspberry, mình xài thấy ngon. BootBerry cài dài dòng hơn chút nhưng chạy cũng vậy. Noobs cài / chạy đơn giản hơn. À hôm nào bạn chỉ mình đi guốc nhé :)

@tongle: cài trước hay sau đều được bạn nhé vì tất cả các ứng dụng độc lập với nhau mà. Mình đã thử Noobs một thời gian rồi chỉ riêng Rune cài trong Noobs thì chưa thử vì mình cài riêng Rune để nghe nhạc thôi ko muốn chung với ứng dụng khác, nhưng cũng chả có gì phức tạp khi cài đâu. Lưu ý cài Rune trong Noobs phải lấy từ link mình nói phía trên.

Chúc mọi người một ngày tốt lành. Đêm qua mình nghe nhạc qua DAC+ thấy hay quá!

phithien

Well-Known Member

Bác ơi, bác ship 2 con đấy trên taobao về à? Giá cả thế nào vậy bác? Em hỏi 1 anh bên voz thì: 650k với 560k.
Con DAC này chắc giống hệt của bác nhỉ :D?
Mình ship taobao về 2 cái DAC tổng gần 1 triệu, ship taobao về khá nhanh, 7 ngày là có rồi. Bác định ship DAC nào về

saimon

Member

Em đang định làm một cái hộp nhôm trông giống Amp một tí, trong đó sẽ chứa pi + DAC + SSD (hoặc cái gì đó lưu trữ) nhưng chưa biết bắt đầu thế nào? Em chỉ biết vẽ CAD còn các vấn đề khác em chưa làm bao giờ, có bác nào ấp ủ ý tưởng gì không ạ?

Bác làm cái hộp có nguồn xuyến giống vậy nè.

Cái case nhôm này Việt nam có bán đầy.

Cái board đổi nguồn có bán trên Amazon còn nguồn ở VN có vài nơi bán :D

link: http://www.amazon.com/Electronics-S...w_p_img_4?ie=UTF8&refRID=1FFBHN62VW69GMMP6QQ1

Bác làm cái hộp có nguồn xuyến giống vậy nè.

Cái case nhôm này Việt nam có bán đầy.

Cái board đổi nguồn có bán trên Amazon còn nguồn ở VN có vài nơi bán :D

Bác check inbox giúp e ạ

smallgent

Well-Known Member

@simon: nhìn đã quá bạn à !
1) bạn kết nối từ RP đến DAC qua GPIO 5 hay 7 pin?
2) phần nguồn, lọc, dac tăng chống nhiễu bằng cách làm vỏ nhôm bao xung quanh tiếp mass là ngon nữa.

tml3nr

Moderator

Sau 2 ngày, cái box em ship từ smart-techvn đã về tới SG ạ:

Mọc đuôi thành nòng nọc :D

saimon

Member

@simon: nhìn đã quá bạn à !
1) bạn kết nối từ RP đến DAC qua GPIO 5 hay 7 pin?
2) phần nguồn, lọc, dac tăng chống nhiễu bằng cách làm vỏ nhôm bao xung quanh tiếp mass là ngon nữa.

Mình gắn trực tiếp lên board RPi 3 luôn, nó chiếm hết chân nên ko biết dùng chân nào (hình trên mình lấy trên internet) :D
Đang nghiên cứu làm nguồn riêng cho RPi+DAC mà thấy tốn kém quá, ngại nhất khoản khoan lỗ trên mấy cái vỏ nhôm cho khớp với mấy cái board.

Bên trên