Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

khoaikhet

Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Chờ bác linh0983 review con android c2 và bác smallgent review con dac M8, cũng đang quan tâm 2 em này.

smallgent

Well-Known Member

Khoai Khét :D cứ mua C2 đi về mà chơi còn DAC M8 thì mua sau khi mình "rì viêu" cũng được mà! Chờ chi lâu khoai cháy đen luôn ấy chứ :D :D :D

Order mình đặt đêm qua nó chuyển sang trạng thái "processing" (đang xử lý) rồi, lại nao nao quá ! Chat với ông sales rep của nhà sx SMSL họ nói giao hàng trong 7-15 ngày. M8 họ xác nhận giải mã Hi-res đến 24/384 còn DSD 64/128 ..nếu đạt đến đó mà âm nghe tốt thì giá chỉ 4.5tr sẽ buộc mấy bác bán audio phải suy nghĩ rồi ;)

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Khoai Khét :D cứ mua C2 đi về mà chơi còn DAC M8 thì mua sau khi mình "rì viêu" cũng được mà! Chờ chi lâu khoai cháy đen luôn ấy chứ :D :D :D

Order mình đặt đêm qua nó chuyển sang trạng thái "processing" (đang xử lý) rồi, lại nao nao quá ! Chat với ông sales rep của nhà sx SMSL họ nói giao hàng trong 7-15 ngày. M8 họ xác nhận giải mã Hi-res đến 24/384 còn DSD 64/128 ..nếu đạt đến đó mà âm nghe tốt thì giá chỉ 4.5tr sẽ buộc mấy bác bán audio phải suy nghĩ rồi ;)
Bác thử so găng M8 với con này http://www.3kshop.vn/ifi-nano-idsd xem thế nào.

smallgent

Well-Known Member

Cảm ơn bạn. Mình cũng đã xem spec của DAC đó và cũng thích nhưng cuối cùng thấy có 2 điểm làm mình chọn M8 là:

1) Có màn hình hiển thị đang chơi gì.
2) dùng switching adapter nếu chất âm muốn tốt thêm tí có để mua linear psu rời.

Audio vô chừng lắm, chỉ xem spec cũng ko nói được gì mấy. Mình có mấy DAC đầu MD như 7002S, Onkyo nghe wav 44.1 thôi cũng hay lắm.

Nếu có điều kiện mình cũng sẽ thử luôn iFi nano.

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Bác chủ thớt có thời gian đọc qua inbox. Cám ơn!

Mình vừa đọc hộp tin và đã trả lời hết mọi người rồi.

Anh em cần gì cứ ra ngoài này hỏi, mình biết sẽ trả lời, không biết sẽ có bạn khác trả lời giúp.
Mình không phải kinh doanh, tay trái nó biết nhiều thứ lắm mặc dù chưa kiếm được 1 xu từ nó ... nên các bạn yên tâm sẽ ko bị "thuốc" gì đâu ...có thì là "thuốc bổ" ko à :D :D :D

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Cảm ơn bạn. Mình cũng đã xem spec của DAC đó và cũng thích nhưng cuối cùng thấy có 2 điểm làm mình chọn M8 là:

1) Có màn hình hiển thị đang chơi gì.
2) dùng switching adapter nếu chất âm muốn tốt thêm tí có để mua linear psu rời.

Audio vô chừng lắm, chỉ xem spec cũng ko nói được gì mấy. Mình có mấy DAC đầu MD như 7002S, Onkyo nghe wav 44.1 thôi cũng hay lắm.

Nếu có điều kiện mình cũng sẽ thử luôn iFi nano.
Thật lòng mà nói thì lúc đầu cứ vươn tới DSD nhưng khi nghe thì với dàn cỏ, tai trâu mình thấy chẳng hơn gì lossless. Mình đang dung con này, kết nối Pi2 với openelec nhận ngay và hổ trợ đến 24/192, với rune audio thì hổ trợ DSD. Về nguồn đã thử pin cực ổn, thời gian đã dùng trên 5 giờ, nhất là nền âm cực tỉnh, mở volume ở mức nhạc vừa nghe, ghé tai vào sát loa vẫn không thấy sôi (có điều chưa biết pin này dùng ổn đến bao giờ, mình mới dùng hơn 1 năm). Kết nối con X5, andriod 4.4.2 nhận ngay không cần cài cắm gì, PC thì phải cài drive.

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Thật lòng mà nói thì lúc đầu cứ vươn tới DSD nhưng khi nghe thì với dàn cỏ, tai trâu mình thấy chẳng hơn gì lossless. Mình đang dung con này, kết nối Pi2 với openelec nhận ngay và hổ trợ đến 24/192, với rune audio thì hổ trợ DSD. Về nguồn đã thử pin cực ổn, thời gian đã dùng trên 5 giờ, nhất là nền âm cực tỉnh, mở volume ở mức nhạc vừa nghe, ghé tai vào sát loa vẫn không thấy sôi (có điều chưa biết pin này dùng ổn đến bao giờ, mình mới dùng hơn 1 năm). Kết nối con X5, andriod 4.4.2 nhận ngay không cần cài cắm gì, PC thì phải cài drive.

Cái việc nghe nó phụ thuộc vào nhiều thứ lắm bạn à...câu đơn giản mà anh em hay nói đó là phối ghép. Bộ RP2/Rune/DAC+ lúc gần nửa đêm mình nghe nhạc các ca sĩ như Lệ Quyên, Quang Dũng, Xuân Phú, Nguyên Khang, Khánh Ly ... hát thấy rất đã. Đó chỉ là phần nguồn phát nên để cảm nhận được hết thì bộ amp + loa nữa.

À mình chọn M8 cũng vì nó có thêm các cổng optical + coaxial gắn thêm cho các thiết bị khác nữa và cuối cùng em nó đẹp :D

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

"Sôi" khi ghé sát tai vào loa chủ yếu là do loa và amply bác ạ. Còn điện cho nguồn phát dở nó làm tiếng mờ đi, thiếu tách bạch.

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Cái việc nghe nó phụ thuộc vào nhiều thứ lắm bạn à...câu đơn giản mà anh em hay nói đó là phối ghép. Bộ RP2/Rune/DAC+ lúc gần nửa đêm mình nghe nhạc các ca sĩ như Lệ Quyên, Quang Dũng, Xuân Phú, Nguyên Khang, Khánh Ly ... hát thấy rất đã. Đó chỉ là phần nguồn phát nên để cảm nhận được hết thì bộ amp + loa nữa.

À mình chọn M8 cũng vì nó có thêm các cổng optical + coaxial gắn thêm cho các thiết bị khác nữa và cuối cùng em nó đẹp :D
Nghe nhạc phụ thuộc vào quá nhiều thứ. Bác nào mà trình nghe cao thì suốt ngày phải lo nâng cấp, thay thế, rút cắm cũng khỗ. Cứ thấy hệ thống của mình nghe hay là sướng nhất, đừng bao giờ thi thố với ai về món này, ai có lỡ phải nghe hệ thống của mình phải nói trước với họ là cấm chê!!!!!, tránh làm lung lay ý chí. Đùa tí cho vui thôi, chúc bác vui vẻ!

smallgent

Well-Known Member

Sorry ...đính chính cho dac M8 phía trên mình cmt sai chút ...chốt lại là nó giải mã âm thanh lên tới 32/384 cho Hi-res luôn, DSD thì 64/128...hàng về mình sẽ test ngay.

Bài này cũng "ca" e nó ghê http://www.qobuz.com/gb-en/info/hi-res-guide/s-m-s-l-m8-reach-up-to-32-bit-384177528

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

"Sôi" khi ghé sát tai vào loa chủ yếu là do loa và amply bác ạ. Còn điện cho nguồn phát dở nó làm tiếng mờ đi, thiếu tách bạch.
Vậy thì em không có điều kiện để so sánh và chắc cũng chưa phân biệt nỗi bác à.

inlexus

Active Member

Các bác ơi cho em hỏi với, em gom tất cả các bài nhạc em thích vào 1 thư mục để nghe nhưng có 1 vấn đề xảy ra là trong các bài hát đó, có bài thì tiếng to, có bài thì tiếng nhỏ khi ở cùng một mức volume trong pi và trên loa. Vậy có cách nào để cho nó cân bằng ở tất cả các bài hát không các bác?

htvh87

Theo em thấy chỉ có cách convert lại mấy file đó. Bác vào chỉnh lại volum lúc convert

smallgent

Well-Known Member

@inlexus: bạn vào Cài đặt chọn MPD nó có mục chọn volume normalization để cân bằng mức volume tự động khi play. Bạn nên sưu tầm nguồn nhạc ngon ngon tí. Nguồn nhạc "xịn" ít khi cái to cái nhỏ.

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member

Không biết DAC on-board cho RP các bạn nghe mức volume như nào chứ cái DAC+ của HifiBerry mình chỉ để mức hơn 7.00 tí là quá đủ, đến mức 8.00 là khá hơn mức 9.00 trước khi có DAC+. Ngay cả ở mức này âm hình rất đầy.

inlexus

Active Member

@inlexus: bạn vào Cài đặt chọn MPD nó có mục chọn volume normalization để cân bằng mức volume tự động khi play. Bạn nên sưu tầm nguồn nhạc ngon ngon tí. Nguồn nhạc "xịn" ít khi cái to cái nhỏ.

Thì em cũng toàn down của mấy bác nổi nổi bên này mà. Ví dụ như bài Chuyện hoa sim - Như Quỳnh (CD phát hành cách này 20 năm rồi ý) so với bài Ảo ảnh - Mai Thanh Sơn Hoàng Anh Thư (mới phát hành) thì bài ảo ảnh tiếng to hơn hẳn. Nên lúc nghe nhạc cứ phải dùng remote để lên xuống, không thích lắm.

smallgent

Well-Known Member

Haha...cái DAC SMSL M8 vừa được thông báo đã ship...hy vọng có trong 1 tuần nữa, lần này có số tracking để theo mà biết e "chưn rài" có la cà đâu ko :D

hung_pt

Member
Bác chủ thớt cho hỏi file playlist nó lưu ở chỗ nào? mình tự tạo playlist rồi copy vào cho nhanh được không?

linh0983

Well-Known Member
Bác nào có con DAC này kết nối với Pi qua cổng USB là ok . Mạch USB Xmos và mạch DAC được cấp nguồn độc lập . (Mình chỉ thắc măc là giá 90$ là bao gồm tất cả như hình chụp phải ko a ) . Thanks các bác ...

Bên trên