Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tml3nr

Moderator
Đồ chơi của bác sao mới thế !!!
Dạ chắc do nam đứng tủi xài kỹ nên nó còn mứi ạ :rolleyes:

Lúc mua thêm cái Dac+ Pro để dự định test cái vụ cấp nguồn rời, thích quá nên em gửi mua thêm cái case.

Mà công nhận Hifiberry nó làm kỹ lắm anh. Sắc sảo và chính xác. Nếu khoan được cái lổ cho đẹp thì bỏ Boss Dac vô bá cháy bọ chét :D

Chỉnh sửa lần cuối:

hothanhdam

Active Member
Hi bác Trung board này mấy lúa vây bác . Bác cầm lái cho ae theo được ko . Order board này mình chịu . Làm thêm chú này cho cùng đích luôn a .

:):p:cool::D:oops:;):cool::oops:o_O:D:confused::oops:;):cool::mad::Do_O:mad::):D:p:cool:o_O
Hỏi ngu. Cái này là cái gì thế bác Linh.

trung224

Well-Known Member
Mạch xuất coxial(tín hiệu digital) gắn chung với pi thì có ảnh hưởng nhiều đến chất âm như mạch analog không bác Trung, ví dụ như việc so sánh các loại Mạch chuyên xuất coxial nhu digi + pro, dac + pro hay 502 Dac cho chất âm khác nhau?

Có bác à. Dù là mạch analog hay digital thì vẫn quan trọng ở nguồn điện cấp cho chip, cho clocks cũng như phương pháp xuất digital (coax SPDIF kém hơn BNC SPDIF và AES/EBU). Con 502DAC nó đập chết mấy thể loại digi+ và digi+ pro về chất lượng luôn.

Theo em hiện nay, nếu bác có DAC rời nhận i2s thì mua board Kali. Nếu bác có DAC (tốt cỡ Modi Multibit trở lên) không nhận i2s thì mua 502DAC để xuât digital. Nếu không có DAC rời ngon, muốn một thiết bị có p/p cao thì mua Boss DAC.

@linh0983 : Bác chậm chân quá, em đã đi đêm với tay Ian để mua sớm một bo rồi, có lẽ đang trên đường về, sẽ sớm có review :D Giá em mua là 59$ + ship.

Về chuyện cầm lái, em thật sự rất muốn giúp nhưng có cái khó. Vì em ở châu âu, ship từ Canada về chỗ em đã khá tốn, sau đó lại phải ship về VN lại một lần tốn kém nữa, phí vận chuyển cuối cùng vẫn là các bác chịu, ko hay. Em order bằng paypal của em và ship về VN thì tay Ian ko chịu vì hắn nói để đảm bảo, hắn chỉ ship về địa chỉ đăng kí qua Paypal thôi :(

Em nghĩ muốn mua cũng đơn giản, bác tập hợp đủ những người cần mua. Sau đó lên diyaudio làm 1 cái tài khoản. Viết tin nhắn cho iancanada và hỏi mua trực tiếp luôn, rất đơn giản. Em cũng làm cách đó.

gzelka

Active Member
Bác cho anh em cái review so sánh phần analog Boss Dac vs 502 DAC vs DAC rời cái.

Dạ chắc do nam đứng tủi xài kỹ nên nó còn mứi ạ :rolleyes:

Lúc mua thêm cái Dac+ Pro để dự định test cái vụ cấp nguồn rời, thích quá nên em gửi mua thêm cái case.

Mà công nhận Hifiberry nó làm kỹ lắm anh. Sắc sảo và chính xác. Nếu khoan được cái lỗ cho đẹp thì bỏ Boss Dac vô bá cháy bọ chét :D

linh0983

Well-Known Member
Em nghĩ muốn mua cũng đơn giản, bác tập hợp đủ những người cần mua. Sau đó lên diyaudio làm 1 cái tài khoản. Viết tin nhắn cho iancanada và hỏi mua trực tiếp luôn, rất đơn giản. Em cũng làm cách đó.

Mình thấy có cái board con này ịn lên board IsolatorPiTop1 vậy mục đích là gì vậy bác . Theo bác thì có order thêm chú này ko a .

tml3nr

Moderator
Bác cho anh em cái review so sánh phần analog Boss Dac vs 502 DAC vs DAC rời cái.
Dac rời thì trước giờ em chỉ mới được nghe Modi Multibit (MM), hôm đó em chỉ test được với Pi và MacBook Pro 13" 2015 (MBP), qua cổng USB, dây Supra Cables.

Theo em, nếu xếp từ cao xuống thấp thì như sau:

- Pi2 + Boss Dac
- Pi2 + 502Dac
- MBP + MM (USB)
- Pi2 + MM (USB)

(Hôm đó em có thử kết nối MBP với MM qua dây optical Audioquest Forest, tiếng cũng không hay)

Cổng USB nó noise nhiều lắm ạ, em đã thử qua nhiều adapter, nguồn các loại. Mò mẫm trên PC, laptop, mac mini, macbook air, MBP, ipad, iphone, android... nên em cảm nhận được khá rõ các kiểu noise.

Vì lý do đó nên khi test qua Pi (i2S) em rất mê, để được cái noise ít như vậy, dùng những thứ khác phải tốn rất nhiều tiền hay công sức.

Boss Dac tiếng hay hơn 502Dac (analog) nhiều. Nó hài hòa hơn, sạch hơn, analog hơn.

Âm thanh của Boss Dac có cái vững vàng mạch lạc của CD các dòng cao. Nói theo dân gian là nghe tiếng... sang :D

Cái hài hòa của nó rất lạ và khéo léo. Dường như nó gom được những cái hay của nhiều thương hiệu khác nhau, nhưng lại loại trừ được các... side effect thường gặp.

Đôi khi em nghe ra được nét nhẹ nhàng của Monitor Audio, nhưng không ủy mị. Phảng phất tiếng thanh thoát như Cambridge Audio nhưng gai góc hơn.

Mid của nó gợi cho em âm thanh của thập niên 90: Dầy dặn, hơi dính, nhưng mid high lại nhẹ nhàng, giống như của thứ mid hay đi cùng với treble tơi (dry), nhưng treble của nó lại không tơi!

Ca ngợi một cái Dac Hat giá chỉ có 60 đồng, cũng hơi kỳ. Nhưng đối với em, nó thật sự thú vị ạ!

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
Mình thấy có cái board con này ịn lên board IsolatorPiTop1 vậy mục đích là gì vậy bác . Theo bác thì có order thêm chú này ko a .

Board này gọi là Native DSD decoder bác à. Do DSD từ Pi hiện nay đi ra chỉ hỗ trợ DOP (DSD over PCM), tức là tín hiệu DSD sẽ bị đóng gói lại trong 1 cái container là PCM data để truyền, điều này làm tốn băng thông (gấp đôi bình thường). Board này sẽ convert DSD DOP về DSD Native, tăng khả năng hỗ trợ DSD bậc cao cho mấy con chip DAC chơi DSD. Nói chung với đa số mọi người thì không cần thiết. Tuy nhiên, nếu ai đang theo dự án DSD No DAC (không dùng chip DAC) thì đây là giải pháp khá chuẩn, vì bo giải mã DSD no DAC chỉ nhận DSD native, ngoài ra dùng board này sẽ tránh được việc phải dùng USB cho việc truyền tín hiệu DSD

linh0983

Well-Known Member
Mặc dù việc order BOSS DAC đã xong nhưng vẫn còn có bác pm cho mình về việc này . Đã làm thì làm cho trót a . Order 5 board thì giá còn 52$ + ship . Hiện giờ đã có 2 rồi còn thiếu 3 . Nếu bác nào còn định order BOSS DAC nữa thì pm cho mình a . Mình sẽ order lần nữa a . Con BOSS này sao hot thế !!! :eek:
https://allo.com/sparky/boss-dac.html

thchung

Member
Dac rời thì trước giờ em chỉ mới được nghe Modi Multibit (MM), hôm đó em chỉ test được với Pi và MacBook Pro 13" 2015 (MBP), qua cổng USB, dây Supra Cables.

Theo em, nếu xếp từ cao xuống thấp thì như sau:

- Pi2 + Boss Dac
- Pi2 + 502Dac
- MBP + MM (USB)
- Pi2 + MM (USB)

(Hôm đó em có thử kết nối MBP với MM qua dây optical Audioquest Forest, tiếng cũng không hay)

Cổng USB nó noise nhiều lắm ạ, em đã thử qua nhiều adapter, nguồn các loại. Mò mẫm trên PC, laptop, mac mini, macbook air, MBP, ipad, iphone, android... nên em cảm nhận được khá rõ các kiểu noise.

Vì lý do đó nên khi test qua Pi (i2S) em rất mê, để được cái noise ít như vậy, dùng những thứ khác phải tốn rất nhiều tiền hay công sức.

Boss Dac tiếng hay hơn 502Dac (analog) nhiều. Nó hài hòa hơn, sạch hơn, analog hơn.

Âm thanh của Boss Dac có cái vững vàng mạch lạc của CD các dòng cao. Nói theo dân gian là nghe tiếng... sang :D

Cái hài hòa của nó rất lạ và khéo léo. Dường như nó gom được những cái hay của nhiều thương hiệu khác nhau, nhưng lại loại trừ được các... side effect thường gặp.

Đôi khi em nghe ra được nét nhẹ nhàng của Monitor Audio, nhưng không ủy mị. Phảng phất tiếng thanh thoát như Cambridge Audio nhưng gai góc hơn.

Mid của nó gợi cho em âm thanh của thập niên 90: Dầy dặn, hơi dính, nhưng mid high lại nhẹ nhàng, giống như của thứ mid hay đi cùng với treble tơi (dry), nhưng treble của nó lại không tơi!

Ca ngợi một cái Dac Hat giá chỉ có 60 đồng, cũng hơi kỳ. Nhưng đối với em, nó thật sự thú vị ạ!
Con Modi Multibit thật sự phát uy hết khả năng nếu được làm nóng trước khoảng 3 giờ,càng thật hay khi kết hợp với Pi qua transport.Lúc đó âm thanh thật đều 3 dãy chi tiết gần gũi ; từ tiếng trống xa xưa của thập niên 60 của The Venture đến tiếng khò khè của violoncelle hay contrabass và còn nhiều hơn nữa ở vocal và nhạc giao hưởng. Đó là cảm nhận sau 3 tuần làm quen với Pi.

tml3nr

Moderator
Con Modi Multibit thật sự phát uy hết khả năng nếu được làm nóng trước khoảng 3 giờ,càng thật hay khi kết hợp với Pi qua transport.Lúc đó âm thanh thật đều 3 dãy chi tiết gần gũi ; từ tiếng trống xa xưa của thập niên 60 của The Venture đến tiếng khò khè của violoncelle hay contrabass và còn nhiều hơn nữa ở vocal và nhạc giao hưởng. Đó là cảm nhận sau 3 tuần làm quen với Pi.
Anh kết nối MM và Pi bằng cách nào ạ?

tml3nr

Moderator
À anh trung224 cho em hỏi là nếu mình dùng 502Dac xuất digital thì nó có hardware volume không ạ? Em cực kỳ thích việc dùng volume trên tablet. Theo em tiện lợi là cái ưu điểm lớn nhất của nhạc số :D

Hientt28

Active Member
Em đang dự định theo phương án pi + 502 dac -> modi multibit, bác trung224 nhận xét là hay hơn boss dac. Modi phải làm nóng lâu thế hở bác thchung

thchung

Member
Bình thường mới bật lên cũng nghe hay nhưng sau hơn 3 giờ âm thanh thật gần như được nghe thật ngoài đời. Cũng tương đối thôi vì nó chỉ là dac cuối bảng của Schiit.Con của mình để lâu hơn 24 g nghe có tiếng rít nối đuôi phải tắt bật lại mới hết

hothanhdam

Active Member
Các bác tư vấn giúp em. 5m thì mua đc cặp loa nào nghe ra hồn tí đc ko? New hay 2end cũng đc. Thanks all

Mặc dù việc order BOSS DAC đã xong nhưng vẫn còn có bác pm cho mình về việc này . Đã làm thì làm cho trót a . Order 5 board thì giá còn 52$ + ship . Hiện giờ đã có 2 rồi còn thiếu 3 . Nếu bác nào còn định order BOSS DAC nữa thì pm cho mình a . Mình sẽ order lần nữa a . Con BOSS này sao hot thế !!! :eek:

Bác ơi cho em tham gia 1 em nhé!

tml3nr

Moderator
Các bác tư vấn giúp em. 5m thì mua đc cặp loa nào nghe ra hồn tí đc ko? New hay 2end cũng đc. Thanks all
Anh nên ráng thêm tí. Trong tầm giá 300USD, theo em thì Wharfedale Diamond 10.2 rất OK.

Nhưng em không biết giờ này nó còn dùng củ loa (driver) như trước hay không? Có nhiều dòng loa trước đây nghe nhạc rất hay, nhưng sau này, hãng họ... nâng cấp lên thành loa coi phim o_O

Anh chạy ra shop nghe thử xem sao ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

qt1125

Nếu bác có order thêm thì nhập code ROON10 sẽ giảm 10% nhé bác.

tml3nr

Moderator
Mình kết nối với Pi qua cổng USB với con transport Mhitech Hiface Two đã dùng 4 năm. Trên Pi nên set Audio buffer size 512 Buffer before play 10% cho âm thanh bớt nặng nề chói gắt.
Nhờ anh nhắc vụ Audio Buffer Size em mới nhớ ra. Kiểm tra lại thì thấy có khác biệt giữa 2 bản Rune (default):

- Rune 20160321:
Mã:
audio_buffer_size  "2048"
buffer_before_play  "20%"

- Rune 20170229:
Mã:
audio_buffer_size  "4096"
buffer_before_play  "20%"

Em đã set lại 2048. Tiếng hay hơn ạ! Sạch và focus hơn (Em chỉ nghe 16/44.1).

Cảm ơn anh rất nhiều!!!

Các links liên quan:

http://www.runeaudio.com/documentation/runeui/mpd/

http://www.runeaudio.com/forum/audio-buffer-t1160.html

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên