Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

trung224

Well-Known Member
Vậy là 502 dac xuất digital qua modi multibit thì phải chỉnh volume qua amp hả bác, không chỉnh qua moode dc nữa à?
Lần trc bác ship 502 dac tính luôn thuế hết nhiêu ạ?
Vẫn có software volume của moode mà bác. Em vừa thử, vẫn dùng được. Nhưng nói chung trừ khi là mấy digital volume trong mấy chip DAC mới của ESS hay Sabre còn thì em thấy dùng volume analog vẫn hơn

tml3nr

Moderator
Nó có app cài trên đt. A dùng đt đk ampli of a
Nếu dùng vậy sao em thấy nó còn mất công hơn là mình... cầm cái remote truyền thống :D

Khi nghe lúc đêm khuya, tùy theo album mà em phải gia giảm volume thường xuyên. Nên thao tác càng đơn giản càng tốt ạ.

do_long_khach

Well-Known Member
Lâu lâu ko theo dõi. Các bác cho hỏi con Boss DAC cứ cắm vào là chạy như các HAT khác hay có phải làm gì nữa ko?

Hientt28

Active Member
Vẫn có software volume của moode mà bác. Em vừa thử, vẫn dùng được. Nhưng nói chung trừ khi là mấy digital volume trong mấy chip DAC mới của ESS hay Sabre còn thì em thấy dùng volume analog vẫn hơn
Bác trung cho em hỏi laptop của em xuất dc optical qua cổng tai nghe 3.5mm bằng cái cổng chuyển toslink thì dùng dc cho modi multibit k ạ? Cách xuất như vậy chất lượng thế nào so với usb, em chưa có dac 502 nên tính xài tạm qua laptop

tml3nr

Moderator
Bản Rune 2017 sao mình cài lúc trước không nhận Nas mà sao hình của bác thấy add được Nas. Nas của mình chỉ là con Netbook
Anh thử thêm các tham số (parameter hay option) vào Advanced options thử xem sao. Share từ laptop thì chắc là SMB/CIFS, NTFS. Thí dụ như:

sec=ntlm

Xem sao ạ.

Cái NAS của em format FAT32 nên add dễ.

Chỉnh sửa lần cuối:

mtminh

Well-Known Member
@trung224> Bác cho em hỏi tí: Như vậy Chip PCM5122 vẫn vướng digital volume lose bits. Không phải là 32-bit Digital Volume Control như mấy con 32 bit DAC chips mới Sabre, AKM...
Em vẫn băn khoăn về HAT. Do em xài power amp không có volume, ngõ nhập nhỏ à.

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
Bác trung cho em hỏi laptop của em xuất dc optical qua cổng tai nghe 3.5mm bằng cái cổng chuyển toslink thì dùng dc cho modi multibit k ạ? Cách xuất như vậy chất lượng thế nào so với usb, em chưa có dac 502 nên tính xài tạm qua laptop

Dùng thế cũng được bác à. Cách này cũng chả hơn gì USB, kiểu lấy chỗ nọ bù chỗ kia bác ạ, Tiếng từ toslink sẽ sạch hơn nhưng tiếng sẽ sáng hơn, bass yếu đi rất nhiều về lương. Có thể bác sẽ thích chất âm mới hơn. Nói chung Modi Multibit (hay các DAC R2R khác) thì quan trọng nhất vẫn là để bật tầm ít nhất 2/3 tiêng trước khi nghe.

tml3nr

Moderator
Hôm trước em có dịp test qua MacBook Pro, Modi Multibit. Qua 2 kết nối USB và optical. Em có rì pọt ở đây ạ:

http://www.hdvietnam.com/posts/9121392/

trung224

Well-Known Member
@trung224> Bác cho em hỏi tí: Như vậy Chip PCM5122 vẫn vướng digital volume lose bits. Không phải là 32-bit Digital Volume Control như mấy con 32 bit DAC chips mới Sabre, AKM...

Về cơ bản, đã dùng digital volume là mất bit bác à. Có điều tùy thuộc vào cách thiết kế mà việc mất bit đó có đáng kể hay không. Hiện nay thật sự em chỉ thấy ấn tượng với volume của ESS Sabre. AKM thì ok, tốt hơn Wolfson hay TI một chút. Cái digital volume của ESS Sabre là bằng sáng chế đó bác.

Nói thế nhưng ko phải analog volume nào cũng tốt, mấy cái volume than kiểu Alps dòng thấp chán bỏ xừ, nhưng nếu là relay volume hay một số resistor ladder volume thì rất ok. Cuối cùng vẫn nằm ở người thiết kế và tầm giá sản phẩm thôi (để có đủ tiền linh kiện tốt cho làm volume analog). Nếu đồ của bác chưa phải đỉnh lắm thì volume hardware của PCM5122 cũng đủ, thậm chí tốt hơn volume analog built in trên mấy con amp tầm vừa phải..
Em nghĩ bác ko cần lo lắm về chuyện này.

tml3nr

Moderator
Theo em thì đó là một sự lựa chọn, cân đối giữa chất lượng âm thanh và sự tiện dụng. Em chủ trương cố gắng sao cho âm thanh hay nhất trong khả năng có thể, nhưng vẫn... tiện dụng.

Để hạn chế loose bits do cái hardware volume, ở ampli em set khoảng 10h, khi đó trên Rune đa phần em nghe ở 100%. Chỉ ban đêm mình mới hạ nó xuống.

tml3nr

Moderator
Cái này hay quá ạ!
Em đang dùng MoOde phiên bản của bác Linh share ạ, không biết thay đổi hai thông số này thì chiều hướng như thế nào ạ.
Như của bác giảm Audio buffer thì tiếng sạch và focus hơn ạ, còn Buffer before Play tăng giảm thì thế nào ạ.
Mong được sự chia sẻ trải nghiệm của các bác ạ.
Em thử giảm Buffer before play xuống 10% thì tiếng nó có khác ạ. Tiếng nó attack hơn, treble sắc và rõ hơn. Bass mạnh hơn, gọn hơn.

Nghe nhạc Việt em thấy có cảm giác hơi cứng tiếng. Chắc em lên lại 20% cho nó êm tai :D

Chỉnh sửa lần cuối:

NamkingWIN

Active Member
e thấy chuẩn kết nối vần là I2S nên nghĩ nó cũng có thể work với odroid, nếu vậy thì trên odroid C2 vừa làm nghe nhạc vừa xem phim với cái switch sd card thì tiện biết mấy :))

linh0983

Well-Known Member
@trung224 : Nếu mình có board IsolatorPiDopES9018c sau này mình gắn thêm Boss Dac lên nó thì có dùng được ko ? Hay phải tháo board con con ra a . ;)

https://www.flickr.com/photos/135181977@N06/34703971701/

Bên trên