Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

hothanhdam

Active Member
@trung224 : Nếu mình có board IsolatorPiDopES9018c sau này mình gắn thêm Boss Dac lên nó thì có dùng được ko ? Hay phải tháo board con con ra a . ;)

https://www.flickr.com/photos/135181977@N06/34703971701/
Cái bo nhìn đẹp quá. Giá nhiêu thế bác linh. Rẽ rẽ mua 1 cái về trang trí.

ko853

Well-Known Member
e thấy chuẩn kết nối vần là I2S nên nghĩ nó cũng có thể work với odroid, nếu vậy thì trên odroid C2 vừa làm nghe nhạc vừa xem phim với cái switch sd card thì tiện biết mấy :))
Bác qua bác nào có Boss DAC gắn thử xem, có khi lại dc. Ngoài ra e cũng đang quan tâm Tinker board gắn với Boss DAC dc ko vì thấy cấu tạo nó giống Pi nhưng cấu hình cao hơn và linh kiện có vẻ tốt hơn Pi.
https://www.asus.com/vn/Single-Board-Computer/Tinker-Board/

Thấy bảo dùng 1 thẻ nhớ boot nhiều app cho Pi dc. Vậy có cần dùng switch sd card ko bac?

Tamndsg

Member
Bác qua bác nào có Boss DAC gắn thử xem, có khi lại dc. Ngoài ra e cũng đang quan tâm Tinker board gắn với Boss DAC dc ko vì thấy cấu tạo nó giống Pi nhưng cấu hình cao hơn và linh kiện có vẻ tốt hơn Pi.
https://www.asus.com/vn/Single-Board-Computer/Tinker-Board/

Thấy bảo dùng 1 thẻ nhớ boot nhiều app cho Pi dc. Vậy có cần dùng switch sd card ko bac?
Board Tinker này ở ngoài có bán chưa vậy anh ? Giá bao nhiêu 1 bộ để mua về vọc chơi

ac_vna

Active Member
Có bác à. Dù là mạch analog hay digital thì vẫn quan trọng ở nguồn điện cấp cho chip, cho clocks cũng như phương pháp xuất digital (coax SPDIF kém hơn BNC SPDIF và AES/EBU). Con 502DAC nó đập chết mấy thể loại digi+ và digi+ pro về chất lượng luôn.

Theo em hiện nay, nếu bác có DAC rời nhận i2s thì mua board Kali. Nếu bác có DAC (tốt cỡ Modi Multibit trở lên) không nhận i2s thì mua 502DAC để xuât digital. Nếu không có DAC rời ngon, muốn một thiết bị có p/p cao thì mua Boss DAC.

@linh0983 : Bác chậm chân quá, em đã đi đêm với tay Ian để mua sớm một bo rồi, có lẽ đang trên đường về, sẽ sớm có review :D Giá em mua là 59$ + ship.

Về chuyện cầm lái, em thật sự rất muốn giúp nhưng có cái khó. Vì em ở châu âu, ship từ Canada về chỗ em đã khá tốn, sau đó lại phải ship về VN lại một lần tốn kém nữa, phí vận chuyển cuối cùng vẫn là các bác chịu, ko hay. Em order bằng paypal của em và ship về VN thì tay Ian ko chịu vì hắn nói để đảm bảo, hắn chỉ ship về địa chỉ đăng kí qua Paypal thôi :(

Em nghĩ muốn mua cũng đơn giản, bác tập hợp đủ những người cần mua. Sau đó lên diyaudio làm 1 cái tài khoản. Viết tin nhắn cho iancanada và hỏi mua trực tiếp luôn, rất đơn giản. Em cũng làm cách đó.
Chào bác trung224 em đang định mua bo cách ly này cho Pi, paypal thì em có, bác cho em xin mail của iancanada để em liên lạc hỏi mua thử được không ạ.
Em cảm ơn bác ạ.

trung224

Well-Known Member
@linh0983 : Em nghĩ chắc phải tháo cái board con con ra thì mới dùng được Boss DAC Nhưng đằng nào thì Boss DAC cũng có chơi được DSD native đâu :D

@ac_vna : Em cũng liên lạc với ian qua tài khoản tren diyaudio.com thôi. Mà bo này cũng sắp bán qua group buy rồi
http://www.diyaudio.com/forums/grou...ronous-i2s-s-pdif-fifo-kit-group-buy-239.html
Bác đăng kí một tài khoản trên diyaudio.com,. rồi vào topic group buy trên đăng kí số lượng cần mua để tay Ian đặt làm. Em thấy bác @linh0983 và bác @Thanhvo31 đã đăng kí rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
@linh0983 : Em nghĩ chắc phải tháo cái board con con ra thì mới dùng được Boss DAC Nhưng đằng nào thì Boss DAC cũng có chơi được DSD native đâu :D

@ac_vna : Em cũng liên lạc với ian qua tài khoản tren diyaudio.com thôi. Mà bo này cũng sắp bán qua group buy rồi
http://www.diyaudio.com/forums/grou...ronous-i2s-s-pdif-fifo-kit-group-buy-239.html
Bác đăng kí một tài khoản trên diyaudio.com,. rồi vào topic group buy trên đăng kí số lượng cần mua để tay Ian đặt làm. Em thấy bác @linh0983 và bác @Thanhvo31 đã đăng kí rồi.
Bác nói chí phải a .

trung224

Well-Known Member
Thật ra em thây tinker board này hợp để làm NAS(hoặc server trong UPnP) hoặc dùng để renderer phim ảnh thì tốt hơn là cho mục đích nghe nhạc thuần túy (music renderer)

Hôm trước, em có thử làm một thử nghiệm con con với Pi 2, khi dùng với mục đích renderer thì sau khoảng 3 giây buffer nếu file nhạc đến là wav 16 bit thì Pi 2 chỉ tiêu tốn 2% CPU, với flac 16bit thì chỉ tốn 3% CPU, với flac 24-192 thì ngôns tầm 4% CPU, tức là chỉ với Pi 2 thì hoàn toàn thừa thãi cho việc làm renderer nhạc rồi.

Để làm một renderer nhạc thuần túy tốt chỉ cần một board đủ khỏe (Pi 2 rõ ràng là đủ khỏe, thậm chi Pi A+, B+ cũng đủ), càng ít các peripherial gây nhiễu càng tốt (HDMI, wifi) và cuối cùng là chạy ở xung thấp thôi vì chạy xung cao mà không dùng đến (vì tác vụ cần quá ít) thì chỉ tổ thêm nhiễu. So sánh giữa Pi 2 và Pi 3 là rõ, nghe nhạc qua Pi 2 tĩnh hơn Pi 3 nhiều.

Em đọc thấy những tiến bộ của board này liên quan đến CPU, GPU, RAM hay Internet đều chỉ "tốt hơn" về độ khỏe, tốc độ xử lý mà cái này thì không liên quan đến audio cho lắm. (dĩ nhiên thì nếu chơi HQPlayer để upsampling thì cũng cần nhưng nói thật cỡ CPU 1.8MHz không đủ tuổi để dùng HQPlayer :D)

Hientt28

Active Member
Các bác cho hỏi pi kết nối với dac qua usb thì dùng loại cáp nào ạ? Có bác nào dư mạch Trung Quốc xuất digital từ pi qua dac rời thì để lại cho em nhé để xài đỡ trong khi đợi 502.

tml3nr

Moderator

hothanhdam

Active Member
Bác @linh0983 em hỏi cái. Bác đnag dùng shield phải ko? Trước bác có nghiên cứu chơi lossless bằng shield. Đến nay dự án đó sao rùi bác?

trung224

Well-Known Member
@trung224, bác xem lại giùm sao đầu ra BNC của 502DAC lại dùng jaxk 50 om, cả đầu chuyển BNC - RCA đi kèm cũng là loại 50 om ?
Thât à, của em là jack BNC 75 Ohm.Bác có thể chụp cho em xem không ạ

cái jack BNC trên con 502DAC của em giống cái jack BNC 75 Ohm phía dưới đó bác

Bên trên